mskilizaji mwishoni mwa juma tume ya uchaguzi nchini drc ilimtangaza rais feliks chisekedi kama mshindi wa uchaguzi uliofanyika disemba 20 kwa mujibu wa matokeo ya mwisho yaliyotangazwa na tume ya uchaguzi seni rais chisekedi aliibuka na ushindi wa asilimia7334 ya kura zote zilizopigwa huku mpinzani wake wa karibu gavana wa zamani wa katanga mois katumbi akija katika nafasi ya pili kwu kupata asilimia 18 ya kura hata hivyo wagombea waku wa upinzani walijitokea weza kupinga matokeo hayo kutokana na kile wametaja dosari nyingi zilizoshuhudiwa katika zoezi hilo kwenye laini ya simu naungana na francois luende mchambuzi wa siasa za diarc akiwa jijini nairobi lakini pia mohamed jawadu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania ni sana kwenye makala wimbi la siasa juma hili asante sana wa mtangazaji mwanzo kabisa unazungumziaje rais chisekedi kutangazwa mshindi wa uchaguzi huu tangu mwanzo iliashiriwa na ilionekana kwamba chisekedi angeliweza kuwapiku wa wapinzani wake kwa sababu kwanza ya ahadi ambazo alizitoa kwa wapiga kura hasa namna ambavyo alilieleza vizuri suala la kukabiliana na mzozo wa kiusalama ndani ya drc lakini kwa namna ambavyo alikuwa mkali sana kwa makundi yenyewe lakini hata wale ambao wanayaunga makundi yale ya mkono ya kiwemo mataifa jirani mara kadhaa alisikika akitoa msimamo mkali hata ndani ya hadhara kuu ya umoja wa mataifa akivishutumu hata vikosi vya umoja w wa mataifa kwa namna ambavyo vilikuwa vimeshindwa kudhibiti hali ya mambo kwa hiyo haikunishtua kwa sababu hata ukisikiliza zile ahadi za wagombea wengine akina katumbi akina fayulu na, wenga, na wenzake kwa kweli ni kama zinakosa uhalisia wa namna ya kushughulikia matatizo halisi ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo na francois chisekedi amesema ushindi wake ni wa wakongomani wote lakini wapinzani wakiongozwa na matefayulu mois katumbi denis mukwege na wengine wanaamini hakushinda kidogo tuzungumzie mchakato wote wa uchaguzi kuanzia upigaji kura hadi matokeo yalipotangazwa na seni shughuli za kuhesabu kura unalizungumziaje uh, kwanza kabisa wapinzani walichanganya wakongomani ikumbukwe kwamba wakati uchaguzi ulipomalizwa tarehe ishirini mwezi wa kumi na mbili ba, siku hiyo hiyo tu upande wa katumbi ukadai kwamba umeshinda uchaguzi na asilimia hamsini na saba siku mbili baadaye wakasema kwamba hawatambui tena uchaguzi huu kwa sababu ya wizi wa kura na baadaye wakasema kwamba kabla uchaguzi matokeo yenyewe yatangazwe wakasema kwamba hawatambui tena uchaguzi na inatakiwa uchaguzi uwe huwe ili uh, kuandaliwe uchaguzi mwingine wapinzani hawas- wa w- wapinzani waliposhindwa kabisa kutoa e, zile evidences zao kwamba uchaguzi uliibiwa ama ulikuwa wawizi inaashiria kwamba hawakuwa wamejiandaa vizuri tungetaka kuona sisi wananchi wa kawaida ama umoja wa mataifa waone kwamba wapinzani wanaleta zile evidences zao haya ndio yaliyotokea sisi tulifanya hivi e, washahidi wetu walileta haya na sehni imetangaza haya vitu kama hizo zingekuwa zingeleta E, hali picha nzuri katika mchakato mzima kuliko kukaa katika e, e, meza fulani na kusema tunakataa tunapinga matokeo na waleti kabisa za kuonyesha kwamba ziwa kura ulikuwepo nam bwana jawadu wagombea wa upinzani wameendelea kudai kuwa changamoto zilizojitokeza uh, zilikuwa njama ya mapema ya kuwezesha wizi wa kura labda unazungumziaje changamoto uh, zilizoshuhudiwa na kauli ya baadhi ya wapinzani hatuwezi kusema kwamba hakukuwepo changamoto ndani ya mchakato mzima kuanzia kupiga kura kuhesabu kura na hata pengine kama kuna vitendo pengine vya udokozi kidogo vinaweza kawa vimejitokeza kwenye baadhi ya maeneo kwa sababu kongo ni taifa kubwa lakini kwa kweli viongozi ambao huwa wako madarakani huwa wana namna nyingi sana za kuwapikwa hawa ambao huwa bado hawako ndani ya mifumo ya uchaguzi mifumo ya usalama lakini ukweli ni kwamba maandalizi ya upinzani kwa dhahiri kabisa yalikuwa hayatoi mwanya wa upinzani kushinda na ugonjwa huu wa wapinzani kuwa wanalalamika kila chaguzi zinapotokea si tu ndani ya kongo lakini ndani ya mataifa mengi yanayo hasa barani afrika umekuwa ni suguu sana chama kinapokuwa kipinzani huwa kinajiweka katika uhalali kwamba chenyewe ndo kinapaswa kushinda na pindi ambapo hushindwa kutupa lawama, kwa vyama vinavyoongoza kwamba vimeiba kura hatusemi kwamba hakuna vyama vinavyotawala kufanya michezo hiyo lakini hata wapinzani wenyewe huwa hawajiandai vya kutosha uka yako changamoto pengine zilitokea pengine katika masuala madogo madogo lakini changamoto hizo pia mimi sidhani kama zina uzito wa kuharamisha a uchaguzi mzima tuzungumzie uwezekano wa kuwepo kesi ya mahakamani ya kupinga ushindi wa rais chisekedi na wagombea wapinzani wana hadi ijumaa kuwasilisha kesi yoyote ya kupinga ushindi huo iwapo kutakuwa na kesi itakayowasilishwa katika mahakama ya katiba labda uh, franois itakuwa na uzito wote tukizingatia changamoto zilizojitokeza kwanza kabisa wapinzani waliweka wazi kwamba hawata hawatapeleka kesi yoyote mahakamani hiyo walisema kwamba hawatambui matokeo uchaguzi ukela pili ikiwa watapeleka kesi mahakamani basi ushahidi lazima uwepo wa kuonyesha kwamba kula zilihidiwa tunaona kwamba kuna yale ambayo yanapitika katika mtandao ya kijamii hayo sio mambo ambayo anaweza kupelekwa huko mahakamani na kusema kwamba ushahidi ndio huu ambao kura ilihibiwa nafikiri kwamba muda si mzuri sana wa kuleta shida ama matatizo kwa sababu nchi iko katika vita uchumi ni mbaya na wananchi japokuwa wakuweza kusherekea zaidi ushindi wa raisi chisekedi lakini ukiangalia vizuri ikiwa uko katika kongo ukiuliza wananchi hawako tayari kwa mambo ya vurugu maisha ni magumu vita katika eneo la mashariki wanataka kuona maisha yakiendelea na reisi ambaye amechaguliwa ama ametangazwa abadilishe maisha yao nam jawadu kauli ya mois katumbi kwamba hatapeleka kesi mahakamani kupinga matokeo ya uchaguzi kutokana na kutokuwa na imani na mahakama kauli yake inatoa taswira gani kwa kweli inaonyesha kwamba kwanza pengine hana hoja za msingi ambazo angeweza kuziwasilisha mahakamani na kuishawishi mahakama iweze kukubaliana na anachokidai yeye lakini pili huwa ni njia ambazo upinzani mara nyingi hutumia na wale walioshindwa hutumia katika kuondokea kwenye vuguvugu vugu la uchaguzi lakini kuwaridhisha wale wafuasi wake kuona kwamba pengine naye kafanya jitihada za kujaribu kulalamikia kile ambacho hata wafuasi wake wakati fulani huwa wanaweza kuisi nawe jawadu changamoto kuu ambayo imekumba uongozi wa chisekedi katika muhula wa kwanza ni ukosefu wa usalama labda kipya anafaa kufanya katika muhula huu wa pili ili kufanikisha upatikanaji wa usalama mashariki mwa nchi kubwa ambalo minadhani atahitaji kulifanya ndani ya awamu hii ya pili ya uongozi wake ni kutoamini sana majeshi ya nje hivi vikosi iwe vya jumua ya afrika mashariki viwe vya sadek vo vikosi vya umoja mataifa mimi sioni ushahidi wapi vinaweza vikaleta suluhu ya ndani kwaiyo atatakiwa kwa kuliimarisha sana jeshi la wazalendo wa kongo jiweze kupambana na kila ambaye anahatarisha usalama lakini la pili ni kutumia majukwaa iwe ni majukwaa ya jumuia ya Jumia afrika mashariki majukwaa ya kimataifa kutuma mashinikizo kwa wale wote ambao wanaistirafisha na wanasababisha hali tete ya usalama ndani ya kongo kujizuia kufanya hivyo na ikibidi kusema kweli kama kuna njia ya kukabiliana nao wale ambao itashindikana lazima akabiliana haya muhula wake wa kwanza tulishuhudia mvutano mkubwa um, wa kidiplomasia kati ya dirasi na rwanda labda chisekedi anafaa kuangazia vipi swala hili katika muhula wake huu wa pili nafikiri ukiangalia vizuri kwamba nchi hizo mbili zote ziko katika umoja wa afrika lingine nchi hizo ziko katika umoja wa nchi za na ikiwa kongo na rwanda zinaendelea kulaumiana nafikiri zile regional blocks, zinaweza kusaidia pia E, ili kutatua ama kuchangia kwa kutatua mzozo ambao huko katika kongo na rwanda na ikiwa itaendelea nchi mbili peke yake suluhisho haitapatikananitamatishe na nawe aad kubwa ni kuzichunga ndimi pia baadhi ya matamko ambayo yanakuwa hayajadhibitika vizuri yanaweza kuleta mgogoro zaidi kuna haja ya kutotoa matamko ambayo yanaweza kuyatumbukiza mataifa hayo kwenye vita kamili hali ambayo haitotoa nafuu kwa rwanda wala haitokuwa na nafuu ya haraka kwa jamuhu kidemokraia ya kongo nam ni sana kwa mda wenu kuchangia katika makala haya ya wimbi la siasa jumaa asante sana, tante sana. na kufikia hapo msikilizaji ndio nami natia kikomo makala ya wimbi la siasa jumaa hili shukran kwa wageni wangu francois alwende mchambuzi wa siasa za drc akiwa jijini nairobi nchini kenya na mohamed jawadu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini dar es salaam tanzania kwaheri