sikilizaji makala ya wimbi la siasa leo uh, tunajadili hatua ya rais wa somalia hasan sheikh mohamud ambaye amesaini sheria ya kufuta makubaliano kati ya ethiopia na eneo lililojitenga la somaliland hii ikiashiria kutoridhishwa na matumizi ya bandari ya berbera uamuzi ambao umeibua hofu ya kutokea mgogoro zaidi baina ya pande hizo mbili kuangazia hili ninaungana moja kwa moja kwa njia ya simu na abdulahi boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa washington marekani kwanza hujambo boru na karibu sana asante ndugu pia nimemwalika profesa macharia munene ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa maswala ya kidiplomasia akiwa jijini nairobi hapa kenya karibu sana profesa na nianze nawe abdulahi boru pengine unazungumzieje hatua hii ya rais wa somalia hassan shekh muhamud kusaini sheria hii ya kufuta makubaliano kati ya ethiopia na eneo lililojitenga la somaliland je mzozo huu utaishia wapi sidhani hakuna mzozo kwa mtazamo wangu mzozo haupo niki nikimaanisha kwamba kisheria sheria ya kimataifa eneo la somaliland haina uwezo wa kisiasa kuingia katika makubaliano na taifa lingine mm-hmm. na lengineni nikija kwako profesa macharia unaitazama hali hii ambayo imejitokeza kati ya ethiopia na somaliland kwa miwani gani kwanza ethiopia yenyewe imekuwa na hamu kubwa kwa muda mrefu t iwe na bandari mali fulani iwe ni barahindi au ni eh, red sea na imeonelea kama bahari nyekundu ndio rahisi kwa sababu ukiangalia hii somaliland io karibuhasaa karibu na e, jibuti hapo naam na bahari nyekundu iko karibu sana kwa hivyo haitakuwa na shida sana ikiwa ni kama kujenga barabara kutoka upande ya ethiopia kufika baharini itakuwa k- kazi ngumu sana sanakam okay, abdulahbo pengine unafikiri ni kwa nini ethiopia ilichagua somaliland hii si hatua ya kwanza mwaka mwakelumot mia uh, k- karibu miaka chache zilizopita ethiopia ilikuwa na nia au azma chini ya utawala wa Uh, waziri mkuu bwana abi kwamba ingependa pia kuwa na nafasi ya kuwa na bandari kwa kuwa ni nchi ambayo katika eneo hili halina bahari lakini njia ya kutafuta kuwa na nafasi ya bahari lazima ufuate sheria ya kimataifa ili uweze kufanikiwa katika hatua hiyo bwana abi, upande wake anajaribu kutumia nguvu kwa mfano hapa akijaribu kulazimisha eneo la somaliland kuipa nchi hiyo nafasi ya bandari katika bandari ya berbera amejaribu kutoa matamshi makali sana matamshi ambayo yalijibizwa vizuri na serikali ya eritrea eti kwamba watapata nafasi ya kuwa na bahari lakini eritrea iliambia serikali hiyo kwamba hilo kamwe halitawezekana ni, nije kwako kwa profesa macharia munene ni kwa muda mrefu licha ya kwamba umoja wa mataifa unaendelea kutotambua uhuru wa eneo hilo la lasomaliland unafikiri ni, ni nini haswa kinachosababisha hilo wakati huu tukishuhudia mgogoro huu ambao umejitokeza umoja wa mataifa unaweza kukaingilia hapo kwa namna gani moja mataifa mataifa ingilia kwa njia ya kuweka vikwazo kwa ethiopia maana yy ndio imeleta mi ndio imeanzishe hu mzozo mm-hmm. lakini mzozo baina ya ethiopia na somalia si jambo geni umekuako kwa muda mrefu hata wakaenda vita na somalia ikatandikwa lakini vita ikitokea unaonekana mataifa mengine yataingilia huko ndani shikilia hapo hapo profesa nije kwako oh, boru kwa mtazamo wako nini umuhimu wa bandari hii ya berbera bandari ya berbera ni muhimu sana kwa mm-hmm. kuwa itasaidia serikali ya ethiopia kuwepo na nafasi ya kuwa na na, na bidhaa kutoka eneo la bahari lakini hali hiyo si lazima sio taifa sio, sio lote kwa mfano nikitolea tu mfano nchi ya ethiopia haina bandari inajaribu kufanya kazi na nchi ya kenya inajaribu kufanya kazi na nchi ya uh, tanzania kujaribu kupata nafasi hiyo nchi ya rwanda haina bandari si lazima kwa misingi ya kijiografia mataifa sio mataifa yote yatakuwa na bandari kwa hiyo fikra na dhana eti kwamba ni lazima liweliwalo taifa litakuwa na bandari si jambo ambalo ni lukuki kuna uh, huyu waziri wa ulinzi wa somaliland ambaye tayari amejiuzulu anasema kwamba mawaziri wote hawakushirikishwa uh, katika uh, kusainiwa kwa mkataba huo pengine hii itakuwa inamaanisha nini hii inaashiria kwamba serikali ya somaliland ilichukua hatua hiyo bila kujadiliana na viongozi wa eneo hilo ambalo linajaribu kujitenga kama halijaweza kuwasiliana na wao basi pia inamaanisha kuwa haijawasiliana na serikali kuu ambayo iko mogadishu na pengine mm-hmm. jambo ambalo bwana profesa ameligusia ni kwamba serikali ya ethiopia haina uwezo wa kisheria makao makuu ya muungano wa afrika au iko nchini ethiopia mojawapo ya nguzo muhimu ya muungano wa afrika ni kwamba baadhi ya eneo au mataifa yali, yata, yatasalia jinsi yalivyorithiwa kutoka serikali ya ukoloni mm-hmm. Na, kwa upande wako profesa uh, macharia munene A, pengine kujiuzulu kwa waziri huyu wa ulinzi upande wa somalia abdikani mohamud ateye akimkosoa rais wa somaliland musa bihi abdi a, kwa kutoshauriana na baraza la mawaziri unadhani kujiuzulu kwake kutaathiri vipi a, mkataba huu wa maelewano kati ya ethiopia na a, somaliland Uh, kujuzuru ni kuonyesha ndani ya somaliland yenyewe viongozi hawajakubaliana na ni dalili kuonyesha hati labda rais wa somaliland anajaribu kufanya mambo mabaa akiwa peke yake lafu mm-hmm. ukiongeza hapo uh, wasomali ndani ya somaliland labda wangali na ule uh, mwelekeo kuwa ati wasomali wote tuwe na tofautiana ni mamlaka gani ambayo kila jimbo ambalo linaweza kuwa nayo kutambulika kama somali kumekaa apo hhizo hmm. ikuonyesha ndani yasomali kuna nini kuna shida huko ndani hmm. pengine yote hiyo ni mambo engine tukielekea tamati ya makala haya wimbi la siasa uh, ni rudi kwako boru unafikiri mvutano huu unaweza ukatatuliwa vipi E, ningependa kusema kwamba serikali ya kikanda au shirika la kikanda la EGAD, shirika la muungano wa afrika au na umoja wa mataifa liingilia kati na haijalishi kama ni hadharani au kwa kupitia tu mikutano ya faragha iambie serikali ya ethiopia hili haliwezekani na hili jambo liishe hili si suala ambalo lingefahi kushughulikiwa sana maanake sheria ya kimataifa ni dhahiri dhahirihi upande wako profesa uh, macharia munene kama mtaalamu wa diplomasia unafikiri mzozo huu unaweza ukatatuliwa vipi unafaa mm, kuweka vikwazo kwa ethiopia kuto, uh, pande zote si pande moja pande zote kuwaonyesha ethiopia wamefanya makosa ni vizuri kuongea na kukubaliana ili wapate nafasi ya kupata bandari mahali lakini kusema wataingilia kirasmi mambo ya nchi zingine hiyo inakuwa na nakuaao ngine na nasikia hata wakatihuu labda ba ameanza kufikiria tena labda amekosea na mm. lakini y anajulikana uh, hua na msimamo kama anataka anataka anataka maana tnataaataka aukimwangalia sana e anafikiria sasa ni niwapili ambayo amefufuka na <laughs> ndiona alikuwa ba, ba, eh, na hiyo tamaa kwenda baharini endabaharini kwahivo ni vile kuwekewa na kuonyeshwana dalili zote akijaribu kutoa vita wakati huo atashindwa asante sana profesa muda umeturuhusu kuwa na hayo ni kushukuru sana profesa macharia munene nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalamu wa maswala ya diplomasia umekuwa ukizungumza nasi kutoka jijini nairobi asante sana nam asante pia abdulahi boru shukran za dhati kwa ushirikiano wako moja kwa moja kutoka washington nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka washington marekani asan san nam ni kushukuru pia msikilizaji wa idhaa ya kiswahili ya rfi inaitwa ruben lukumbuka asante na kwa heri.