jambo msikilizaji karibu katika makala ya wimbi la siasa upo nami arol ore wiki hii tunazungumzia mvutano kati ya idara ya mahakama na ofisi ya rais nchini kenya ambapo rais william ruto amekuwa akiituhumu idara ya mahakama kwa kuhujumu miradi ya kitaifa idara ya mahakama kwa upande wake imesema kwamba si sawa kwa ofisi ya rais kutoa tuhuma bila kutoa ushahidi wiki hii pia tumeshuhudia naibu rais bwana gashagu akisema kwamba atakuwa anaanza kutoa ushahidi ambao unaonyesha kwamba kuna jama miongoni mwa wanasheria majaji katika mahakama hiyo ambao wanatumika kuhujumu ajenda ya serikali kujadili swala hili ni naye kwa njia ya simu wakili ga akuko na pia daktari brian mutie ambayo ni mchambuzi wa maswala ya kisiasa nitaanza naye ambaye yuko tayari kwenye laini ya simu wakili wakili karibu katika makala wimbi la siasa nama sijuu unazungumziaje mvutano huu kwanza kabisa ningependa kusema kwamba huo mvutano sio mvutano tu ila ni juhudi ya serikali kuu ama ya of, afisa ya rais kujaribu kuishtua hii idara ya mahakama ili kuhakikisha kwamba chochote kile ambacho mahakama itakuwa ikifanya watakuwa wanafanya kwa kushtuka na kujaribu kuifeva hii serikali kuu katika maamuzi zao zote inajaribu kuwanyang'anya huru mahakama kufanya maamuzi zao kwa kikatiba na kisheria ila kwa upendekezo wa serikali serikalitathmini yako daktari brian mvutano kati ya rais na idara ya mahakamamahusiano uh, kati ya vitengo hivi si sawa na ukumbuke kwamba mahakama ya kenya ndiyo iliyoweza kumtunukia zawadi kuu ya urais huyu kiongozi ambaye ni bwana ruto ambaye ni kiongozi wa nchi ya kenya kwa hivyo ni jambo la kushangaza sana kwamba executive ama kitengo cha serikali kimeweza kuonyesha mgongo uh, ya utendakazi wa mahakama na kukaonekana kwamba kuna uhasama mkubwa ambao kidogo unaonekana ni kama unazidi kudorora uh, kudororadtri b si mara ya kwanza kwa vita kama hivyo kujitokeza utawala uliopita pia ulikuwa na ugomvi na idara ya mahakama mwisho wakati jaji mkuu aliyestaafu kulikuwa bado na uhusiano baridi vita hivi vinaelekea wapi kuna zile zinaitwa executive excesses. ni utendakazi wa kihimla wa ile kile kitengo cha utawala ambacho kinaongozwa na rais na ikiwa kitaweza kukosa kufuata mkondo ama kanuni zote zilizonakilishwa katika katiba yetu basi mahakama ipo pale kukosoa dosari hizo na kuweza kuwapa mpangilio ulio, ulio sawa kwa mujibu wa katiba kwa hivyo mahakama ikiwa itaonekana kwamba haifanyi kazi yake basi wakenya hawana pa kukimbilia mkama ndiyo mlango wa mwisho wa mwananchi wa kawaida wa kugonga ikiwa serikali inaonekana ama inaashiria kuwa na vitendo vya kihimla katika utendakazi wake wakili njia ni gani ya kusuluhisha njia ya kusuluhisha ni moja tu kufuatilia katiba fuatilia katiba tunafaa kwa kuhakikisha kwamba kila msingi hakikisha imesisitiza ile kazi yake ambayo imepatiwa katika katiba kila msingi kama kama ni executive kama ni ya mahakama ama kama ni ya bunge kila msingi ifanye kazi yake bila kuangalia wengine tumefika mahali ambapo kila msingi tuseme kama bunge na ile ya wanataka sana kuingilia hii ya mahakama ili kuinyanyasa hata kwa katika pale kwa kupatiana bajeti ya fedha wanajaribu kuinyanyasa ndio isikuwe na nguvu sasa waanze kubembeleza na hivyo ndio sasa mahakama itakuwa imedidimia na watu hawatapata haki serikali kuu na bunge watakuwa wanafanya vitu hata zile zinakiuka katiba na hakutakuwa na phali mkenya yote anawezaendadtrib je kuna hmm. hatari gani iwapo kutaendelea kushuhudiwa vita kama hivi kuna swala linaitwa hanaki ambayo ni kukosa kufuata sheria katika nchi na kutoa kutoa kauli ambazo kidogo zina ziendi kwa mujibu wa katiba na hapo ndipo tunahofia hama yule madamkoome ambaye ni rais wa kitengo cha mahakama anakihofia kwamba huenda kikazuka kwamba serikali iliyoko mamlakani ama kitengo seri... cha utawala itaweza kufuata kanuni za katiba na yale yote ambayo yameweza kunukuliwa katika katiba yetu kwa hivyo huenda tukajipata kwenye njia pana kiasi kwamba uh, serikali haifuati mwelekeo wa katiba na hilo ni jama ambalo kidogo huenda likazua zogo katika taifa letu la kenya kiasi kwamba kuna mpangilio kuna heshima katika katiba wakili unafikiri mwisho wa mvutano huu utakuwa ni upi mwisho wa mvutano huu itategemea iko na vipande viwili upande wa mahakama wakihakikisha wamesimama vizuri na wahakikishe haki na bila kuchungishwa basi watakuja kuheshimiwa na idara zingine lakini na hao pia wa amelielekea basi tutaipoteza hii idara ya mahakama b e kuna uwezekano kwa mfano siku moja rais akaamka akatoa amri na kusema tunavunjilia mbali idara ya mahakama Ay, hayako kwenye katiba yetu tatukufu hapa nchini kenya kwamba rahisi kwa njia zake za kiimla anaweza kuamka siku moja na kuitupilia katiba yetu nje hayo maamuzi yote yako kwenye mikono ya wabunge ambao dogo ndio wanao nafasi ya kusema hii katiba tunaitupilia nje na tuweze tafuta katiba nyingine lakini pia ukumbuke kipengee cha mia cha moja cha kwanza katika katiba yetu ya kenya ni kwamba nguvu zote ziko na mwananchi wa kenya kwa hivyo ikiwa kuna hayo uh, maamuzi ambayo mwananchi anaweza ku mia kupitia bunge ni maamuzi ambayo yanaweza kutumika katika kipengee cha mia moja hamsini na sita kipengee cha mia moja hamsini na saba ambayo kinampa mwananchi e, kupitia mbunge wake ama kupitia njia yake iye mwenyewe kama mwananchi kufanya maamuzi yake kupitia yale yanayoitwa mareferenda e, kiasi kwamba anaonyesha azimio lake la kuitupilia katiba hii iliyoko kwenye e, nche na kutafuta mbinu zingine badala za kuiongoza taifa kwa hivyo nguvu zote ziko na mwain na nchi kupitia katiba yake kuna mifano kadhaa pengine unaweza kuzungumzia bwana mutie kwa mfano hmm. kule tunisha rais siku moja akaamua akasema kwamba kitengo cha bunge hakifai majaji pia hawatendi haki vitu kama hivyo vinaweza kufaulu kwa mfano nchi ya kenya ama nchi za afrika mashariki ambao kidogo tunaona kwamba demokrasia iko juu Mambo Kamayo, see mageni hapa barani la afrika nasema hivyo ni kwa sababu utaona kwamba kuna marahis ambao uwe, kidogo uongozi unapoingia ndani ya ubongo wao wanajisahau wenyewe kwamba nguvu alizonazo walipewa na mwananchi na hizo nguvu mwananchi ndiye alizonazo alizo naogofia hapa kubwa sana kiasi kwamba uongozi utaweza kumuingia rahis kwamba ataweza kulivunjilia bunge na pia ukivunja kitengo cha mahakama hapa nchini kenya lakini akiweza kufanya hivyo ataweza kuwa anaonyesha zile dalili za uhimla ambao aa fasi katika katiba yetu ya kenya hivyo na ama naweza kuwasii au viongozi wawili waweze kuketi chini na kupiga misasa tofauti zilizoko katika hawa wawili na katika utendakazi wa vitengo hivi viwili wakili Wadi. na je ofisi ya rais pengine ina njia nyingine ambayo inaweza kutumia kuhakikisha kwamba imeathiri nguvu ama na mamlaka ambazo zimepewa idara ya mahakama kisherianam hata kama imelindwa kwa kisheria kumbuka bajeti ya insi, inatolewa na bunge ukiangalia bunge pia hiyo bajeti inapelekwa na yule msimamizi wa wengi katika bunge na huyo akona ile uwezo wa kubembeleza wanachama wao kuhakikisha kwamba bajeti ile ambayo inapelekwa katika mahakama iko kidogo na ikienda hivyo kidogo basi itamaanisha zile services ambazo zinafaa kupatu, kupatiwana katika mahakama zitapungua ama hazitakuwa katika ile standard ambayo inahitajika hivyo watakuwa wamekata mahakama miguu kwa kutumia bunge na ile bajeti ambayo inafaa kupeanwa kwa mahakama wakili kwa hivyo kwa sasa serikali imebaki na chaguo gani iwapo kwa upande wake inahisi kwamba mahakama haitendi haki na upande wa mahakama pia inahisi kwamba ofisi ya rais inaishambulia pasipo na sababu kazi ni rahisi hapa mahakama izingatie kazi yake vilivyo ofisi ya rais nayo nayoizingatie kazi yake na kila kitu itakuwa sawa haki itatendwa na kama kuna yule mtu yoyote ambaye anasema mahakama iko na ufisadi basi ni juhudi yake ama kazi yake yeye apeleke ushahidi bila kupiga kelele uh, katika mikutano ya viwanjani lakini apeleke ush- ushuhuda wake na ile ambayo yako nayo katika JSC kwa sababu kuna vipengele vya katiba ambavyo vinaonyesha ile namna ambayo tunafaa kuyatekeleza ama kuyaendeleza maneno ya kudili la mahakama kama ingawa huko na mambo ambayo unafikiria hayaendi vizuri katika mahakama ni kushukuru sana wakili kwa uchambuzi wako na kwa muda wako wakoaane nama ni kushukuru sana dr bra mutie kwa uchambuzi wakoa kwa namna hiyo tunahitimisha makala ya wimbi la siasa mimi naitwa carol Corril. hadi wakati mwingine kwa hiri.