karibu msikilizaji katika makala ya wimbi la siasa na hii leo tunaangazia fursa iliyopo kidiplomasia kwa rais felix chisekedi aliyeapishwa juma mosi iliyopita kuongoza nchi yake kwa mhula wa pili msikilizaji jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo imejikuta kwenye mvutano wa kidiplomasia na rwanda kwa madai kuwa kigali ina waunga mkono waasi wa m 23 na kutatiza utovu wa usalama mashariki mwa drc nini afanye rais felix chisekedi kurekebisha mvutano huu ninaungana mmoja kwa moja na francois alwende ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za drc akiwa jijini nairobi habari ya muda huu francois alwende bila shaka unanipata vema mtangazaji nakupata kaisa kwa usawa asante sana lakini pia anaungana naye gershom cahebe ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za drc akiwa jijini washington nchini marekani habari ya wakati huu cahebeuku sawa kabisa nam nianze moja kwa moja naye uh, franois alwende uh, pengine nini ungetamani kuona kutoka kwa rais feli chisekedi uh, katika kuimarisha uhusiano wake na jirani zake karibu asante sana nafikiri kwamba la kwanza kabisa nitasema kwamba unajua kongo ni majirani wa rwanda na hata rais chisekedi amesema mara kwa mara kwamba wananchi wa rwanda na wananchi wa congo hawana tatizo lolote ni mambo ya viongozi hata tunapozungumza sasa mipaka iko wazi bado wananchi wanaendelea na maisha yao ya kawaida kuna wale wanafanya biashara upande wa rwanda wanyarwanda upande wa congo maisha ya wananchi inaendelea lakini ukiangalia katika ngazi ya kidiplomasia na kijeshi ama katika uwanja wa mapambano serikali ya congo inalaumu rwanda na inaonekana wazi kwamba rwanda iko huko kulingana pia na wale wataalamu wa umoja wa mataifa nini kifanyike nafikiri rais chisekedi aweke mkazo katika diplomasia kwa sababu rwanda haitahama hama kongo haita wataendelea watabaki kuwa majirani na ikiwa wanaweza kutatua shida hiyo ama tatizo hilo kupitia njia ya kidiplomasia itakuwa ni nzuri zaidi kuliko vita nije kwako gersha mkahebe unazungumzia vipi swala hili pengine ungetamani kuona nini kutoka kwa rais chisekedi katika kuimarisha uhusiano na jirani zake pia na nchi nyinginezo katika miaka ijayo hii miaka tano ambayo rais chisekedi amepewa tena kuongoza congo kitarajie kwamba kunaweza kuwa mapatano mazuri yoyote katikati ya hizo nchi mbili kwa kufuatana na jisi inajua eh, bwana felis chisekedi na kiliko nayo na mipangwa nayo zitarajie kabisa kitu chochote yeye anatarajia kwamba labda zingine nchi za sadeke zitamsaidia yeye shida yake tu ni wa, waweze kulazimisha kulazimisham itoke congo na rwanda iache kwa sipoti wale waasi mbalimbali ya hapo sioni kitu namalwende uh, wakati wa kampeini rais chisekedi aliahidi kuwa ataliomba bunge eh, la congress bunge uh, kumpa ruhusa ili kuivamia rwanda iwapo hali itaendelea kuwa hivi we unazungumzieje kauli hii upande wangu nafikiri sio vizuri sana kuingia katika mambo ya vita U- ukiangalia vizuri tunaona leo zile regional blocks ambazo zinasaidia serikali ya congo ilitoka ukweli ni kwamba haikufanya kilichotarajiwa na sadeki ndio hiyo imeingia nafikiri eh, diplomasia ndiyo njia ambayo mimi binafsi naweza kusema kwamba ingekuwa ndio njia ambayo ya kutumiwa peke yake mambo ya vita watakaoathirika zaidi ni wananchi wa congo na wananchi wa rwanda na siamini ikiwa rais chisekedi atafika kwa hatua hiyo labda ilikuwa mambo ya kampeni na unajua kuna mambo mengi ambayo yanaweza kusababisha vita kati ya nchi mbili na sioni ikiwa umoja wa mataifa pia utaruhusu nchi mbili hizo siingie katika hali ya vita e, siamini ikiwa ilo linaweza kutokea kaebe unafikiri ni mambo gani muhimu ambayo rais aisfeli chisekedi atakabiliana nayo katika muhula wake huu wa pili katika hii muhula wake wa pili kwa kweli kabisa hakuna vita itakuwa katikati ya rwanda na congo hiyo hatuwezi kutarajia na tena masikilizano hayatakuwa mimi hofu langu ni kwamba inaweza kuwezekana tu hiyo mzozo ukaendelea tena hata kumwisho wa hii nani uongozi wa pili amekamata sasa changamoto kubwa ambayo iko sasa katika nchi ya congo ni usalama sababu watu wanauawa sana kila siku ndani ya kongo na, alwende kwa mtazamo wako pengine kijamii unaona ni lipi ambalo felix chisekedi anastahili uh, kulipa kipaumbele kulingana hasa zaidi na maslahi ya wananchi wengi wanalalamikia ugumwa wa maisha sambamba na mataifa mengine inaonekana ni kiwango cha juu zaidi Eh, raisi chisekedi katika hotuba yake alipohapishwa aliweza kuzungumzia mambo masita na mbili kati ya hizo ilikuwa ni usalama na jambo la uchumi ukiangalia dola iko juu na sio kongo peke yake hata kenya hapa kila mahari iko juu na nchi nyingi pia zinakuwa na shida kama hiyo lakini unajua uchumi wa congo wenyewe unape na, na bidhaa kutoka nje congo haipodusi hai kitu chochote sasa kwa kusawasisha uh, dola si kitu rahisi vile wananchi lazima waelewe jambo hilo na tatizo lingine kama alivyosema ndugu usalama jeshi la congo lazima lifanye kazi yake kwa sababu hata diplomasia ikitumika ikiwa jeshi eshinaendelea kuwa dhaifu itakosa nguvu na wananchi ni mambo mawili naweza kuzungumzia kwa ufupi ni kwamba uchumi na usalama usalama ukikosa uchumi hautaendelea so mambo mawili hayo kwa upande wangu nafikiri ndio yangetiriwa mkazo zaidi kaebe umemsikia franois alwende akigusia swala la diplomasia pengine tutarajie nini katika safari eh, ya chisekedi kuimarisha diplomasia kuanzia ya eneo hili la kikanda unajua bwana sekeli amesafiri sana katika huu muhula wake wa kwanza muda mrefu sana amepitia akisafiri amekwenda katika nchi zote akitafuta usalama akitafuta eh, watu wa kuja ku, kuinvesti kwenye congo lakini hakuna kitu ambacho eh, ameweza kupata katika hizo safari zake ni lazima kongo waeleo ya kwamba wao wenyewe wanaweza kutatua shida yao kwa mfano shida ya usalama zingine nchi zote hazi, haziombi usalama kutoka nje ndio sababu kuna jeshi na, na kuna kuna polisi katika nchi kwa kuweka usalama ni kujenga jeshi na kuvipatia vifaa ambayo vinafaa na polisi hivyo hivyo kuwajenga na kuwapatia vifaa inavyofaa kusudi aweze kupambana na shida za usalama katika nchi hiyo ndio maono yangu najua kusalama ukishapita me angalie maneno ya uchumi sawa so sawagisi eh, ndugu amesema hapo mambo ya uchumi ni mambo ambayo lazima itazamwe vilevile baada ya kumaliza na usalama naona kama katika kongo wale wakubwa wa huko juao rahisi nawaziri na wabunge na wa wanachukua mali yote ya kongo wanaekula huko halafu huku chini watu wanateseka wanatesekae naona muda hautaturuhsu kuendelea nimalizie Ni nawe francois alwende nini mchango wa nchi nyingine za kikanda kuhakikisha kuwa uhusiano kati ya drc na nchi nyingine wanachama wa afrika mashariki unaimarika regional blocks unaimarikazinafanya yale ambayo yanawezekana ili kongo ipate usalama na pia iishi katika usalama na nchi jirani na tumeona mara nyingi kuna mikutano imefanyika kwa viongozi wa nchi za mashariki so nafikiri kwamba ya muhimu kabisa ni jeshi chisekedi anajikaza kuunda jeshi la congo na pia regional blocks zinaendelea kuleta picture ama sura mzuri ambayo marais lazima wakutane waongee ule uwasama ambao uliyoko katika nchi majirani ya congo usiwepo tena ili congo ama wananchi wa kongo waishi katika amani nimalizie naweersham unazungumzia vipi mchango wa nchi za kanda hapa namaanisha jumuia ya afrika mashariki kwa sekunde chache tu muda unajua shida eh, rais aliweza kuzungumza na wamemba wa ac wa usudi wamsaidie kumaliza vita lakini wamemba wa ac wa walipotizama gisi mambo inakwenda wakamwambia kwamba ni moja lazima azungumze na waasi wa vilevile azungumuze na rwanda lakini rahisi uh, eh, chisekedi amekataa hiyo na hao ambao wamekuja nao vile vilevile naona tu wako nampeleka kweli njia ya kidiplomasia yaani wanamwonyesha kwamba lazima azungumuze na waasi pamoja na rwanda lakini sapo ndo naona mimi kwa ukweli kabisa sioni kama hiyo njia ita, itatembea kaisi wengine wanafikiria itatembeanam uh, asante sana eamkaeb lakini pia nikushukuru sana uh, francois alwende nikumbushe kuwa wewe ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za drc ukiwa jijini nairobi nchini kenya uh, shukran za dhati pia msikilizaji naitwa ruben lukumbuka kwa heri