nam msikilizaji hujambo na karibu kwenye makala ya wimbi la siasa juma hili jina langu mimi ni benson wakoli ambapo tunajadili mkutano wa viongozi wa afrika ambao umekamilika mwishoni mwa juma kule haddisababa mkutano ambao umekamilika na viongozi ao wamekuja tu na maazimio mbalimbali ila walishindwa kabisa kuja na azimio msikilizaji la kunyamazisha vita na kutatua migogoro hapa barani afrika kwenye laini ya simu ninaye daktari bran wanyama mhadhiri wa chuo kikuu cha kibabi kule bungoma kenya ambaye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa atakuwa anasaidia kuangazia mkutano huu kwa kina na pia ninaye profesa mashere mnene ambaye ni mwanadiplomasia na mhadhiri katika chuo kikuu cha usau pale nchini kenya ni nyote kwenye mjadala wa wiki juma hili ni sana profesa kwenye laini ya simu nashiriki mjadala na d bran wanyama mhadhiri katika chuo kikuu cha kibabi kule bungoma na pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa ni sana kwenye mjadala huu wa wiki ndani ya rfi kiswahili na pengine tu nianze nawe profesa mkutano wa viongozi wa afrika umemalizika ni mkutano wa thelathini ah na saba kule disabab na maswala mengi tu yameibuliwa sijui kwanza wewe unaozungumziaje mkutano wa mwaka huu A, mkutano wenyewe ilikuwa ni wa kuleta viongozi pamoja na akukuwa na matarajio makubwa akiwattatua matatizo ambayo yako hataingiwa kulikuwa na fikra Ati labda anawaza kuongea wataongea lakini kufikia makubaliano ilikuwa ni ngumu hata kutoka mwanzo mwanzona dktari brn wanyama pengine kwa mtazamo wako nini changamoto mbona viongozi au wa afrika wasije pamoja na kutatua changamoto zinazokabili mataifa yao viongozi wa afrika hawana ule umoja sauti sio moja hawana lengo moja na ndio maana tunaendelea tukipoteza kila kukicha nafasi ya kujaribu kurekebisha matatizo ambayo yanakuva bara la afrika kwa hivyo tunazosema kwamba mkutano amekuwa tisaababandio viongozi wamekuwepo wamekuwa na maazimio wamekuwa nam makubaliano lakini sasa inakuwa implementation kuya eh? kuyashughulikia na kuyatekeleza ndio hapo kuna changamoto nirejee kwako bwana profesa masharia mnene mbona suala la diplomasia limekataa kufanya kazi hasa katika mzozo unaoendelea kule jamhuri ya kidemokrasia ya congo na pia kule sudani kusini mbona viongozi wa afrika ili suala wameshindwa kabisa kulitatua kuna mambo mawili tunaweza sema kwanza viongozi wenyewe hawaaminiani pili kongo yenyewe nchi yenyewe ni nchi ya matatizo kutoka mwanzo maana mzozo wa kongo si wa kongo pekee yake na bara afrika ni dunia mzima maana viongozi nchi nyingi kubwa kubwa ziko na maslahi yake uko kongo zinapigania kuona kini hazitapunguza na basi mavutano ya nchi kubwa ikiwa wanavutania kongo naakongo wanavutania na huko wenyewe wanapigana alafu ulete kusema tunaleta ndio diplomasia ya watu ambao hawaminiani wa inakuwa ni vigumu nam na, nirejia kwako kwa kwa pia daktari brian wanyama wengi wamesema mara nyingi kwamba viongozi hao huenda tu kubadilishana madaraka pale haddis ababa lakini vitu ambavyo vinatatiza afrika hawavijadili we kwa mtazamo wako swala hili unalizungumziaje hivi sasa tunaye uh, mwenyekiti mpya wa afrika pengine ataleta mabadiliko kinyume na awali la hapa ni kuwa na kamati ambayo itahakikisha kwamba utendaji kazi unafanya bila wasiwasi yoyote kwamba yale maoni au yale maazimio maalum ambayo inahakikisha kwamba kuna utendaji kazi tuwe na jopo maalum ambalo linaweza ku, ku, kupekua kufanya udukuzi ili kuelewa ni jambo kali limetekelezwa na jambo lipi ambalo haijateeleza au e, na mataifa ya afrika na viongozi wa afrika waweze kujipika msasa wapate nafasi ya kuweza kujifikiria kindani kabisa kujipekua waone kwamba sasa waweze kukulenga pamoja waje waongee kwa sauti moja wawe lengo moja iistoshe ni kwamba waweke masilahi raa wa afrika mbele yale mapigano yanaotokea kule sudan yaharaumu ile migogoro ambayo iko sudan kusini na kadhalika je wanaweka masilahi ya raia mbele au viongozi wanaweka masilahi yao mbele nam nirejia kwa kwako profesa masharia mnene changamoto ambayo imekuepo rais wa kenya william ruto anasema ni mifumo ambayo haifanyi kazi katika umoja wa afrika na amepokezwa kijiti kutoka kwa mwenzake wa rwanda paul kagame kusimamia mabadiliko ya mifumo ya au tutarajia mabadiliko yoyote pengine kwa rais wa kenya william ruto kubadilisha mifumo ya umoja wa afrika ili ifanye kazi kuonekana kama esa zingine kigeugeu anasema hivi na anafanya hivi wakati alikuwa hapo adisababa aliongea mambo kusema vile watu wa bara afrika hawafai kwenda kutafuta makazi huko nje lakini hapa kenya anaambia watu waende nje wakatafuta makazi shida ambayo itakuwa kama wenzake watakubaliana naye ikiwa wataanza kuchunguza kuuliza mbona ukasema hivi halafu nafanya hivi lakini vizuri kazi mzuri alipewa jukumu mzuri alipewa na atajaribu vile anavyoweza kuonekana akifanya kazi kwa nje yaafrikadkri bran wanyama tulitarajia kwamba pengine mkutano huu ungekuja pengine na maazimio ama na vikwazo dhidi ya ifa mbayo ameshuhudia mapinduzi ya kijeshi kule afrika magharibi lakini tumeona mkutano huu pia umekashifu tu ina maana uh, muungano huo hauna uh, nguvu ama nini tatizo mbona awezi kuja pengine na mikakati ama na adabu ya kuadhibu wale ambao wamehusika katika mapinduzi hayo maana Uh, kukashifu tu huenda wengine pia wana njama ya kufanya mapinduzi daktari bran wanyama eu kidogo haina meno ya kuuma haina jeshi ambalo linaweza kuingia katika taifa lingine kushughulikia au kujaribu kurekebisha matatizo ambayo yako katika taifa kama hili e, kidogo demokrasia afrika mbegu ya demokrasia kidogo hapa afrika ina changamoto nyingi sana wajua sasa weo mwenyewe una vumbi jichoni utawezaji kutoa vumbi katika jicho la mwingine hiyo ndiyo changamoto ambayo tuko nayo hapa afrika kwamba viongozi wengi katika mataifa ya afrika wanaweza kuongea ndio lakini kidogo kufikia kile kiwango ambacho wanaweza kuosoa taifa jirani inakuwa ni changamoto nyingi sana suluhu ya matatizo ya afrika itaweza kupendekezwa na kupatikana na mwafrika mwenyewe lazima mwafrika mwenyewe awe champion awe kiongozi aweze kuongeza suluhu za kujaribu kuleta amani hapa afrika naam kwa kumalizia tu sitawaacha bila kuwauliza swali hili na ni kwako kwa profesa mashare mnene bila shaka umesikia mjadala unaoendelea kwamba muda kwa wa kuhudumu wa mwenyekiti wa tume hii musa faki mahmat unakamilika na, na gumzo ambalo lipo sasa ni kiongozi wa upinzani nchini kenya raila odinga napendekezwa kujaza nafasi ya musa faki mahamat kwanza unazungumziaje utendakazi wa musa faki mahamat na ari ya raila kujaza nafasi ya musa faki je afrika itamkubali raila inategemea ni pande gani barikani kwake unategemea na viongozi wa nchi zote wale ambao iomaana ni nchi zitaamua nani atakuwa na ikiwa kuna watu wengine ambao wanataka hicho kiti isipokuwa raila basi pokutakuwa na uh, mvutano kidogo mwenyewe ana nafasi ya na kupata hicho kiti nani vizuri akikipata uh, uh, lakini watu wasiwe na tegemeo kubwa hati atapata maana si lazima apate ni vizuri amejitokeza na nchi ya kenya eh, inamunga mkono lazima ungwe nje mkono na nchi yake lakini hatujui kama nchi zingine zitapendekeza mtu mwingine zita raia wao ambao ana ujuzi zaidi na kuna nchini kenya kuna wale watu wanafikiria labda sasa kama ataenda kwa au eh, hatahusika na siasa za hapa ndani eh, uchaguzi ambao unakuja kuna hiyo hiy fikra lakinihiyo ni fikra mrofu kwa sababu hata kama yuko nje wapi wapiai <laughs> awezi kosa na siasa za kenya atahusika na labda atakuwa anapigaia uchaguzi maana hiyo ako na hamu nayo sana lakini vizuri kama atapata hicho kiti ni vizuri kwa kenya ni vizuri kwake daktari brawn wanyama ni kupe nafasi pia umalizie unafikiriaje uh, pendekezo la raila kuchukua nafasi ya mwenyekiti wa tume ya afrika baada ya kustafu kwa musa faki mhma E, nafkiri ni nafasi nzuri sana kwa kigogo ya kisiasa kigogo ya kupigania haki za kibinadamu ral odinga kuweza kupata nafasi hii na haitakuwa mara haita kwa ya kwanza kwa kenya kupendekeza e, candidate kwa kazi hiyo wakati wa tami ya uongozi wake uh, rais uhuru kenyatta e, mama amina mohamed alipendekezwa lakini kidogo aliwezwa kushindwa mohamed fai e, lamuno hapa ni kwamba taifa la kenya lazima liweze kumuunga mkono na ralodinga anatajriba uweza ufanya kazi hiyo lakini swali ambalo wengi wanajiuliza ni anahitimu ama hahitimu anahitaji nini kuwa kiongozi kuchakuliwa katika hiyo nafasi anahitaji nini kwa hivyo lazima tuweze kuchunguza e, zile ambazo zinatakikana nafkiri ni, ni njia moja akusema asante kwa kigogo wa siasa za kenya lakini kushiriki kwake katika siasa tailo udinga ngali mkubwa sana katika siasa za hapa kenya daktari bran wanyama profesa mashare mnene bwana niwashukuru sana kwa kutenga muda wenyu na kusema nami na asubuhi hii daktari wanyama najua uko barabarani ni kuachilia endele na safari yako na profesa mashare mnene najua una shughuli za asubuhi ni kuache pi uendelena shuguli zako za shukran sana asantesukran kwanukuta hio msikilizaji makala siyasa, ya wimbi la siasa yanafika kikomo jina langu mimi ni bwana benson wakoli hadi kwenye makala mengine ya wimbi la siasa kwa heri