Jembo msikilizaji karibu katika makala wimbi la siasa upo nami karol korir rais wa sudan kusini salvakir ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki wiki iliyopita alizuru rwanda na burundi lakini pia anatarajiwa kwenda nchini drc kujadili hali ya utulivu siasa na usalama kati ya nchi wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki je salvakir anaweza kusaidia kuleta utulivu kwenye ukanda wa afrika mashariki tuna jadili hili na bwana francis wambete ni mwadhiri kutoka chuo kikuu cha makerere kampala karibu sana bwana wambete karibu sana na nawewe asante vile, vilevile tutakuwa naye lindi lila ambayo ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa karibu sana asante nianze nawe bwana wambete unazungumziaje kwanza mtindo ambao amechukua mwenyekiti mpya wa jumuia ya afrika mashariki bwana salvakiri kwamba katika siku zake za kwanza ameanza katika ziara katika nchi ambazo zimeshuhudia usalama mdogo inaona ni hatua nzuri kwa sababu kama afrika mashariki haina amani basi maendeleo ambayo wanatarajia utangamano uhuru na kuishi vizuri na kufurahia maisha katika ay, jumuia hii haitakuwa na njia ya kuona kwamba tun, tunaendelea mbele kwa hivyo kuchukua kwake hatua hii ni kutuliza kwa sababu kila wakati kumekuwa na misukosuko sana ikizunguka jumuia hii sasa wakati ambapo tungekua tunapiga maendeleo kujenga viwanda kuendeleza elimu kuendeleza biashara kuendeleza siasa na uchumi yoyote inaisha katika sehemu za viaupande wako lind lila sijui mtazamo gani mtindo ambao amekumbatia rais selvakiri ya kufanya ziara katika nchi hizo ni hatua ambayo inatija tukiangalia vizuri nchi ya south sudan kabla hatujaenda mbali Uh, penye slvakiri anatoka ilipewa vikwazo ama tuseme sanctions na nchi ya america na hivyo svacr kama mwenyekiti wa jumuia ya uh, afrika mashariki hata kuwa na uwezo ama tuseme msaada wa dara ndio aweze kuleta nchi zenye ziko kikundi community pamoja kwa sababu gani sema hivyo unajua kama mwenye amepewa Uh, kiti anafaa kuwa na alot of power ndiyo aweze kuleta nchi zote pamoja ndiyo e- wakuwe na one ambapo wanakuwa wanaongea mambo kadhaa lila unajaribu kusema kwamba ni vigumu kutofautisha salvakiri kama rais wa sudani kusini na sasa mwenyekiti wa jumuiya ya afrika mashariki kwamba anapoendelea katika utendakazi lazima pia watu wanaangalia kule ametokea kabisa ndiyo ninasema nafikiri rais wa nchi ya south yaavi ako na kazi mingi ya kufanya tukiangalia hakuna amani kwenye nchi ya democratic republic of congo pia hakuna amani kwenye nchi ya south sudan unajua kwa miaka uliopita wa2 nchi ya south sudan ilikuwa ifanye uchaguzi lakini haikufanyika kwa sababu hakukuwa na utulivu na maelewano sasa tunajuuliza je anaweza leta amani kwa democratic republic of congo kama yeye kama rais wa south sudani ameshindwa kuleta amani kwa nchi yake na nikigeuka kwako kwa francis wambete sijui mwenyekiti mpya salvakir ambaye anatokea nchi ambayo bado ina mzozo kwake ataweza kuleta utofauti wowote sasa hapo ndio kuna mushkili kabisa kwa sababu nchi yake sehemu nyingi hazina amani sehemu nyingi zinapitia zina katika vita na ni vita vya ndani kwa hivyo watamwonaje anapofika huko waseme na wewe wanayotuambia mbona kwako moto unawaka hata pengine kushinda moto wetu hapa kwa hivyo itahitaji juhudi za viongozi wote wa afrika mashariki kumuunga mkono kwanza wamemsaidia sana kupunguza makali ya vita katika nji yake kwa hivyo wamuunge mkono katika shughuli hii na kukosekane kulaumiwana kwa kati ya kongo lamini jamhuri ya, ya, ya, ya, ya, ya kidemokrasia de, ya, ya kongo na rwanda kwamba wanaunga mkono waasi rwanda na burundi kwamba wanaunga mkono waasi pande zote mbili kwa hivyo hilo nalo likirekebisha kukawa na kuaminiana mataifa na nkati ma, ya taifa moja na taifa jingine basi amani inaweza ikapatikana kwa sababu kutoaminiani ndio kunaendeleza mambo haya ya vita waweke kwa meza watoe wazi ni nini kama mtu anaunga wasi waingi nyingine watu wote waonyeshe ukweli na wasema kwamba huyu anaunga nonekan kuwe na ukweli kusiwe tu maneno ambayo najua maneno kwa kiasi kikubwa lindi lila jumuiya ya afrika mashariki haijaweza kutatua migogoro ama mizozo katika nchi wanachama ungemshauri mwenyekiti mpya awe na ujumbe gani ikiwa atakuwa anajaribu kuleta utofauti katika jumuiya kabla htujaenda mbali jumuiya ya afrika mashariki bado iko na matatizo kama ukosefu ukosefuwa ola pamoja na mambo za visa bado na mambo za tuseme lugha moja inye inawezatumikana kwa jumuia ya afrika mashariki uh, pia tukiangalia huko nyuma ku, akukuwa na that unity yenye iliweza uh, jumuia yaya uh, uh, ya, ya, ya afrika mashariki yanguke hivi ndio sasa naona tukiangalia kama mwenyekiti cha jumuia ya, uh, ya afrika mashariki atakuwa tu na kazi myingi kabla hizi vitu zote hazijangaliwa vizuri bado hakuna mahli ataenda Abona, wambete, tumo ona mizozo hiyo kati ya nchi hizo wanachama wa jumuiya ya afrika mashariki ikihama kutoka nchi moja hadi nyingine unakuta kwamba kwa mfano uganda ina mzozo na pengine rwanda rwanda ina mzozo na drc drc ina mzozo na burundi ama burundi ina mzozo na, na rwanda vilevile vile. sijui nini kipya ambacho jumuiya ya afrika mashariki kama jumuiya ya kikanda inastahili kuleta ili ku fanya mageuzi ambayo yataweza kutatua migogoro hiyo nafikiri vikiri kipya ni kuwa wazi mtu akinyoshewa wa kidole kuwe na izibati inayosema kwamba ni ukweli waasi wanaungwa mkono na rwanda ni ukweli kuwe na, na na ule ukweli uwazi wa kusema najua wakati mwingine sisi waafrika tuna hali ya kuficha mambo sana na tukakosa kusema ukweli na kwa kusema kwamba pengine mwenyewenzangu ataniona vibaya atakasirika hatafurahia hata lakini ingekuwa ni vizuri ku, ku, ku, kusema ukweli lakini tena tatizo hili inapoliangalia ni tatizo la kikoloni kwa sababu inapoangalia nci hizi zilikatwa zi, zi, zi, tu kiholela kabila moja libaki kenya bikabila nusu ya kabila moja liko kenya nusu ya kabila moja liko uganda kama busiana busia kenya busia uganda malaba kenya malaba uganda wali ni wateso sasa ukiangalia kama rwanda wale wanyamlenge wako congo na wako rwanda kwa hivyo hivonikiwa wataumizwa ninafikiri ni, ni uh, watu wa huku watakuwa na uchungu sana kuona watu wao wanaumizwa kao nafikiri wanapoenda kuzungumzia maneno haya haya ndio wanataka kuweka mezani tuwe na nini tuwe na jumuia ya afrika mashariki yenye nguvu ambayo haitambui mipaka haitambui kabila tuwe na siasa moja tuwe na uchumi mmoja tuwe na kabila moja la afrika mashariki e, tuwe na fikira moja ya afrika mashariki tuwe na biashara moja hata inii tuwe na sarafu moja ili tuondoe migogoroau baadhi ya hii migogoro tu ni migogoro ya kiuchumi migogoro ya kujitambulisha migogoro ya kisiasa ambayo inaweza ikatatuliwa ili hata kufanya biashara ya mataifa lakini mi inapoona ni kama wakati mwingine naona afrika mashariki wakati mwingine naona mataifa, afrika naona mataifa ya afrika mashariki wakati mwingine naona mataifa madogo ya afrika mashariki yanajuua na kuunda nguvu fulani hiyo sio njio njia njia iwe ni sisi kuwa kama taifa Taifa moja. ni malizia na wewe bindi lila je jumuiya ya afrika mashariki inaweza kufanya nini ili iweze kusimama ikiwa ni taasisi huru bila kuingiliwa pengine na mataifa ya kigeni kwa sababu najua ni jumuiya ya wanachama lakini kwa kiasi kikubwa kuna kuingiliwa kutoka nchi za magharibi tuseme tuangalie kama nchi ya kenya juzijuzi juzi, walileta mambo ya visa tukiangalia barabara zetu zenye zina connect, nchi za east africa bado si nzuri alafu pia a, kikundi cha jumuia ya afrika mashariki hachina pesa sasa kama hakuna amani kwenye kikundi cha jumua ya afrika mashariki hakutakuwa na vitu zna, vinaendelea vizuri <muchos> basi kufikia hapo tunatamatisha makala wimbi la siasa nimekuwa kwenye kipindi na francis wombete mwadhiri kutoka chuo kikuu cha makerere kule kampala asante sana na b lind lila ambaye ni mchambuzi wa maswala ya kimataifa anazungumza akiwa jijini nairobi Haripo. mimi ni carol korir hadi wakati mwingine kwaheri