Msikilizaji wa hujambo, na karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Juma hili shabaha yetu inalenga nchini Kenya, ambapo taifa hilo limesaini mkataba na taifa la Haiti ili kuwezesha polisi wake kwenda kuongoza polisi wa Umoja wa Mataifa kudhibiti makundi ya wahalifu katika taifa la Haiti. Karibu kwenye makala haya ya wimbi la siasa. Nitakuwa naye mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa Daktari Brian Wanyama akiangazia kimataifa hatua hii inamaanisha nini, na pia ninaye mchambuzi wa maswala ya usalama Bwana Dominic Obala ambaye ataangazia athari ya taifa la Kenya kuongoza polisi wa Umoja wa Mataifa kudhibiti makundi ya wahalifu kule Haiti. Karibu, jina langu mimi ni Bwana Benson Wakoli. Kwanza msikilizaji, makala haya nazungumza naye bwana Joffrey ambaye ni kiongozi wa bunge la wananchi katikati ya jiji la Nairobi na nilimuuliza mtazamo wake kuhusiana na hatua nzima ya serikali ya Kenya kutuma polisi wake kule Haiti. Hatua ile serikali imechukua siyo sahihi. Nchi ya Haiti okay, wamekuwa kwa wakipigana sana. Enda nashindwa kuelewa, mbona rais wetu akaamua kupeleka vikosi vyetu vya linzi kule Haiti. Kwa mtazamo wako tu, unahisi polisi wetu wakati kama huu wanastahili kwenda kupigana huko nje, wakati bila shaka sisi kama raia hapa nchini Kenya bado tunayale matatizo ya utovu wa usalama okay, intanali tuko na shida. So, sio, si salama kutuma ninii vikosi vyetu nje kupigana, na magenge wa hapa nchini wameshindwa. Tunaona hata kule Baringo, kule Samburu, Baragoi, tunajua kile kinaendelea huko kwa hivi sasa. Kando, kuna shinikizo ana. Rais wetu anaweza kuwa anasukumwa na nchi ya Marekani, so rais anafanya hili jambo si kwa kupenda kwake. Okay, kunaweza kuwa yeye ako pia na interest yake. Tuliona hata hili swala lilipingwa kotini, na rais tukamsikia alinukuliwa aki, akisema liwe liwalo, vikosi vyetu vya usalama atapeleka Haiti. Naam, Geoffrey, ni kushukuru sana kwa mchango wako na kusema nasi Radio France International kuhusiana na mchango wa Kenya kumaliza vurugu kule Haiti. Okay, nashukuru pia, asante sana. Baada ya kusema naye bwana Geoffrey, sasa niwakaribishe wachambuzi hawa. Ninaye Dominic Wabala, mchambuzi wa masuala ya usalama, na ninaye Dr. Brian Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa. Niwakaribishe sana kwenye mjadala huu, asante. Bila shaka nianze nawe Daktari Brian Wanyama, sijui kwanza unazungumziaje hatua ya serikali ya Kenya sasa kukata kauli kwamba itawatuma polisi wake kwenda kukabiliana na magenge ya wahalifu kule Haiti. Kwa upande moja, tunaona kwamba jirani anapokuwa na matatizo na shida, ni ni vizuri kuweza kumsaidia na pengine moyo huo wa kusaidia majirani au wananchi ambao wanaumia, ndio umefanya serikali ya Kenya chini ya uongozi wake Daktari Ruto akamwa kwamba iweze kupeleka polisi kule Haiti ili kuwasaidia, kwa sababu kuna changamoto nyingi sana za usalama lakini kwa upande mwingine lazima tuweze kutathmini ni mazingira gani ambayo e, askari hawa wakenya watna kufanya kazi Haiti. ni taifa ambalo limekuwa na ugumu e, matatizo makubwa sana ya kiusalama, na hata kumekuwepo na mauaji ya marais e, kule Haiti. Isitoshe ni kwamba hapo awali mataifa kama Marekani yashakuwa kule na yakaondoka. Mazingara ya taifa la Haiti kidogo, wakati huu yana changamoto ambazo sio haba, kwa sababu tuna sasa, hata wakati ule ambapo rais wa Haiti alikuwa akizuru hapa Kenya, yale magenge yalikuwa tayari yashaanza kuzua vita vikubwa kabisa, yalikuwa ameteka nyara hata kiwanja cha ndege na inaonekana kwamba katika mji mkuu huu wa Port, Port-au-Prince, e, kidogo inaonekana kwamba magenge haya yanatawala na yamegawana taifa hili, kwa hivyo kumaanisha kwamba usalama kule Haiti kidogo ni changamoto kubwa sana. Na nikija kwako Dominic Wabala, katika hatua tu ya usalama, unahisi Kenya itakuwa na katika hatari gani iwapo kweli hatimaye itawatuma polisi wake kule Haiti? Wengi wanasema we patakuwa sana na changamoto, ama kutakuwa na athari athari gani, inaikondolea Kenya macho wakati ikijitayarisha kutuma polisi wake kule Haiti, Wabala. Mwanzo uh, kwa mfano wa, wanajeshi wa Kenya walipoingia Somali, tuliambiwa kuwa wakenya hawana jeshi letu halina ukakamavu wa kuweza kudhibiti hali ya usalama kule Somali, ya kuwa wataenda kule kutakuwa na vifo vingi, kutafanyika hivi na vile. Baada ya miaka kumi na zaidi, tumeona kidogo Kenya, wanajeshi wa Kenya na zile nchi nyingine ambazo wanajeshi wake walienda uh, Somali, wamejaribu wame, na wameangalau kudhibiti hali ya usalama nchi hiyo. Hamna visa vingi vya mashambulizi yalivyokuwa pale awali. Vilevile, matarajio yangu ni kuwa askari polisi wa Kenya wanapoenda Haiti, kwanza askari polisi wa Kenya wanaenda elfu moja tu nchi zengine ba, baadhi ya nchi zengine zimekubalia uh, kuchangia uh, askari wao pia wanaenda wadhibiti hali ya usalama kule, wanaenda kusaidia uh, takribani elfu kumi uh, elfu tisa elfu kumi ya askari polisi wa, wa Haiti. Na imani yako tuna, kuna uwezekano, kwa vile kama wangekuwa na uwezekano, kama wangekuwa na ukakamavu ule hatungewapeleka kule. Bwana Wabala, wacha nisalie kwako dakika moja tu, uh, ikizingatiwa kwamba Marekani ilihai kuwa kule Haiti na bado hali kuimarika, nini kinafanya pengine nyinyi kama wachambuzi wa usalama Muliangalia kwa jicho la pili mwone kwamba Kenya bila shaka inaweza piga hatua pengine na kudhibiti makundi hayo ya wahalifu kwa wakati huu. Uh, yale magenge yanapinga kuwepo kwa merekani katika hiyo nchi, kwa sababu wana wanalaumu merekani kwa vyote vinavyofanyika kwa ile nchi. Wanasema merekani imechangia katika huo upotevu wa amani kwa kwa nchi yao. Kuna ule kukubalika kwa nchi zingine tuseme kama Kenya ama tuseme Uganda ama nchi kama zile kuliko wanavyokubaliwa merekani Nikirejea kwako kwa Daktari Brian Wanyama, sijui Kenya itapata taswira gani kimataifa ama kiulimwengu wakati itakapokuwa inaelekea kutekeleza jukumu hili katika taifa la Haiti? Na iwapo tu ilitokea tendo kwamba Kenya imefaulu kimataifa, itapata taswira gani uh, taifa la Kenya ikiwa litapeleka polisi kule kama ambavyo serikali imeamua na iweze kufuwa dafu kufaulu, basi bila shaka itaipa jeki heshima ya taifa la Kenya, sio tu hapa Kenya na Afrika lakini ulimwenguni mzima. Taifa hili litaonekana kwamba ni taifa ambalo linaweza kudumisha amani katika hali ambayo ni tete na katika hali ambayo inaleta waka na wasiwasi tele kabisa. Nafikiri katika kuchagua taifa la Kenya pengine Umoja wa ma Mataifa na waifai, wahisani waliona kwamba mazingira ya Haiti na pengine ya Afrika yako kutoa hela mm, lakini kwa jumla ni ni kwamba kazi kazi hii ni kazi ambayo inaweza kuleta heshima. Bwana Wabala, makundi haya magenge ya magenge yamesema yamejitayarisha vilivyo kupambana na ujumbe umoja wa Mataifa ambao utakuwa unaongozwa na Kenya na unapoyaona magenge haya ni kama yamesambaa katika taifa lote la Haiti, usisahau kwamba huenda yalihusika na kifo cha rais Juvenal Mois ambaye aliuawa mwaka elfu mbili na ishirini ya hapo Bwana Obala, hauoni kwamba Kenya inakondolewa na hatari ya usalama, namna tulivyokuwa tunakondolewa na hatari ya usalama wakati majeshi ya Kenya yalitumwa kule Somalia? Kweli polisi askari polisi wa Kenya wanakondolewa na hatari kubwa. Kazi ya askari polisi A, kokote duniani e, inavyojulikana ni kudhibiti usalama. Mafunzo yao wanayopewa ni ya kudhibiti usalama. Nimekuwa na uhusiano kidogo na baadhi ambao watakaopewa ile shughulikiwa, watakubaliwa kwenda Somalia, nikapatiana ya hofu yangu ya kuwa kidogo naogopa, nawaogopea hali yenu ya usalama, na kufana kule Ma, yale ya, ya magenge na vitu kama vile. Wananiambia silaha wanazoziona yale magenge yakiwa nayo ni silaha za kawaida, sio kitu cha ajabu ambacho hakijatumika na na askari polisi ya majeshi kokote kule, wanaungana na polisi wa, na, na askari polisi wa kule na jeshi la, la Haiti, na imani ya kuwa wataweza kudhibiti hali ya usalama na tunapokamilisha tu kwako daktari Brian Wanyama, pengine ni juhudi gani jamii ya kimataifa inastahili kufanya ili mpango huu ufanikiwe kinyume na mipango ambayo imekuwepo awali pale Haiti kwa mtazamo wako tu kama mchambuzi wa siasa za kimataifa? E, lazima Umoja wa Mataifa na mataifa yote na watu wa nia njema waweze kuweka vichwa pamoja na kuweka hela pamoja ili waweze kufokas na kusaidia kazi kama hii ii, kazi kama hii kazi ambapo Kenya inajumuika na mataifa mengine katika kupeleka askari na walinda usalama kule Haiti. Ni, ni kazi ambayo inahitaji kuungwa mkono na Umoja wa Mataifa hiyo kwamba kazi hii na usalama wa Haiti uweze kuungwa mkono na bara la Afrika, Umoja wa Mataifa, Uropa na mataifa yote naipewe uzito ambao unatakikana. Naam, Bwana Dominic Obala ni kushukuru sana kwa kutenga muda na kusema nasi. Dr. Brian wanyama najua unajiandaa kwa mawili matatu shukran na sana, siku zote nyinyi hutenga muda na kusema nasi, ni washukuru sana. Asante. Asante. Sana. Kikomo juma hili nimekuwa mtayarishi na msimulizi wa makala ya leo. Jina langu ni bwana Benson Wakuli. Hadi makala yajayo ndani ya idhaa hii ya RFI Kiswahili, kwa heri.