Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Jumapili iliyopita, baadhi ya wanachama wa chama kikuu cha upinzani nchini Burundi cha CNL walikutana na kumwondoa kiongozi wao wa muda mrefu Agathon Ruasa kwenye nafasi ya kiongozi wa chama hicho. Nafasi ya Ruasa imechukuliwa na Nestor Girukushakae ambaye ni mkurugenzi mkuu kwenye kampuni ya umma huko Burundi. Hata hivyo katibu mkuu wa chama hicho Simon Bizimungu ametupilia mbali kuchaguliwa kwa kiongozi mpya wa chama hicho na kuishtumu serikali kupitia wizara ya mambo ya ndani kwa kuvuruga chama hicho. Hayo yote yalitokea wakati Agathon Rwasa akiwa nje ya Burundi, na mwenzangu Ruben Lukumbuka alizungumza naye akiwa jijini Nairobi kutaka kufahamu amepokea vipi hatua ya kuondolewa kwake. Nilipokea kama upuuzi tu. Inashangaza waziri wa mambo ya ndani anayehusika na vyama kutoa ruhusa ya watu kufanya kitu kama hicho, hali akiwa mwenyewe ametukatalia kufanya kongamano letu. Kwa hiyo nasema ni kipuuzi na inaonyesha kwamba kwa kweli demokrasia nchini Burundi imebaki tu ni kauli mbiu, haipo, imesha kufa. Ni wajibu wa Warundi wote kusimama imara na kuitetea demokrasia mpaka iwe isimame kwenye miguu yake. Agathon, unafikiri ni kwa nini baadhi ya wanachama wa chama chako hicho cha CNL wamefikia uamuzi huu? Si kwamba wao wameamua, wametumwa. Tunajua hapo ni njama za CNDD-FDD kutokushirikiana na sisi kwenye uchaguzi unaokuja, wana hofu ya kupoteza madaraka, kwa sababu miaka yote waliokuwamo ofisini wameshindwa kutekeleza matakwa ya wananchi, wamewaangusha Warundi na Warundi wako tayari kuwaangusha kupitia kura. Kwa tahadhari, wameona wakivuruge chama CNL sana sana wanivuruge mimi kwa sababu wanajua ya kwamba mimi siwezi nikakubali mchezo wao, na wanajua kwamba wa CNL halisi hawawezi, kama sio hao machumia tumbo, hawawezi wakaendelea kusapoti utawala ambao umeshaiharibu misingi yote ya utaifa. Je, wewe bado ni kiongozi wa chama? Maanake katika matamshi yako ndo hivyo ningeweza kusema, na utachukua hatua zipi sasa? Naam, mimi ni kiongozi wa chama kwa mujibu wa sheria ya Burundi na kwa mujibu ya katiba ya chama chetu, tutakacho kifanya tutajadiliana na wenzangu kwa sababu wale ambao wako qualified kuhudhuria kongamano la chama hawakushirikishwa kwenye, kwenye mchezo ule. Yani, tunaona kwamba hapo ni lazima sasa tusimame kidete na tutetea haki zetu sawasawa na sheria inavyoeleza. Agathon Rasa, asante sana. Na kushukuru na mimi na sasa kupata uchambuzi zaidi kuhusu kilichotokea huko Burundi na kuchambua siasa za upinzani, naungana naye Mali Ali. Yeye ni mchambuzi wa siasa za Burundi, anaungana nasi akiwa jijini uh, Paris. Kwanza kabisa unazungumzia vipi kilichotokea uh, nchini Burundi na hiki ambacho sasa kina uh, mkumba kinamkumba Bwana Agathon Rwasa? Ni jambo ambalo haliwezi kushangaza kwa watu ambao wanaielewa Burundi au wanaishi Burundi a wale wanaofuatilia siasa za Burundi, sio mara ya kwanza vyama kugawanywa na serikali hiyo, na sio mara ya kwanza bwana Gatongwasa kulengwa mwenyewe binafsi ili kumdhoofisha kisiasa. Kwa kweli, kuna sababu ambazo ni nyingi zinawafanya chama tawala e, SFRD waweze kuvuga vyama kuvigawa na kuvidhoofisha wakilenga viongozi mashuhuri ili wasiwezi kupata nafasi ya kuchagulisha na wakaleta upinzani mkubwa huku wakijiamini kama wao chama watawala sasa wanapoteza umaarufu na nafasi kabisa katika nyoyo za Warundi. Na sasa kilichotokea kitakuwa na athari gani? Kwa sababu tunafahamu kwamba kuna uchaguzi uh, wa bunge ambao umepangwa kufanyika mwaka ujao. E, na haswa hilo ndio chocheo kubwa, tokeo kubwa ambalo limesababisha wawahi kumtoa Gatorgwasa kwa sababu anaaminika kwamba ni, ni kivutio kwa wahutu waliokuwa wengi, baada ya CNDD-FDD kuwakatisha tamaa ya matumaini na maisha bora. Kwa hiyo wameona afadhali waanze kumvuruga kama walivyomruga mwanzo chama kingali FNL, na hivi tena wanamvuruga kwa hiyo mi nadhani e, kwa kweli katika hali ya unafiki wa kisiasa ambao inatanda Burundi, si hakuna lile litakalotokea. Serikali inatumia nguvu, na bwana Agathon Rwasa na wale wote watakaomuunga mkono watawekwa kwa koroni ikiwa wataendelea na. Mtupe historia kwa kifupi sana. Umesema kwamba hii si mara ya kwanza kwa bwana Agathon Rwasa kujipata katika Aa, hali kama hii, uh, je, hapo nyuma nini ambacho kilitokea? Kwanza alikuwa katika chama kile ambacho kiliundwa rasmi kwa kutetea haki za wahutu wakati ule wa chama kimoja cha Uprona na utawala wa kitusi, kikaundwa chama cha Palipehutu FNL. Bwana kutoka alikuwa e, ni kiongozi. Kwa hiyo jina hilo lilikuwa e, linawakumbusha au linawakusanya wahutu kwa kweli katika e, kitu moja. Kwa hiyo chama hicho kiliweza kugagawika mara nyingi sana tu, wakina miburu wakatokea na wengine wote, vikatokea vyama vya mizero basi vyama vingi mpaka akawa kakataliwa ile jina la Palipehutu akabaki na FNL. FNL tena ikatokea mgawanyiko tena, akaja bwana Jacques Bigirimana kuweza kumtoa Bwana Akatongwasa, lakini wakati wote walikuwa wakimwekea mpinzani wa kupachikwa na na, na na kukigawa chama. Bado wanaona nguvu zinaelekea kule ambako Akatongwasa amebaki na watu wengi wanamfata kule waliko, na tawi lile lililoundwa kwa kwa madhumuni fika ya kuunga mkono serikali ya CNDD-FDD linakuwa dhaifu <mucho> Baada ya tukio hili tuliona vyama vya upinzani uh, kwenye nchi za Afrika Mashariki, ACT Wazalendo kule Tanzania, chama cha uh, nak Kenya, uh, nchini Kenya, na chama cha FD, FDC kule Uganda, vyama uh, hivi vimetoa taarifa pamoja, kulaani kile ambacho kimetokea, na kusema kwamba bado wanamtambua uh, Bwana Agathon Rwasa kama kiongozi Uh, rasmi wa chama cha CNL. Labda hii taarifa kutoka kwenye nchi hizi za Afrika Mashariki inatoa ujumbe gani? Uh, kwa kweli taarifa uh, hiyo inatoa ujumbe jumla wa kuburuzwa na kuvurugwa kwa vyama vya kisiasa e, kutoka kwenye vyama ambavyo viko kwenye madaraka na hata hivi ambavyo ni vyama vya vya upinzani. Leo ikiwa kuna kile ambacho kitafikia madarakani, basi e, kwa masikitiko makubwa kitayatenda yale yale ambayo kilitendewa ya kuvurugwa na kusambaratishwa. Kwa hiyo haya na, ni masikitiko ya jumla, lakini kauli hii pia e, ni kauli ya kisiasa ambayo inatoa ujumbe katika kanda ya Afrika, sana sana kuhusu uvurugu kati ya, ya vyama tawala vyama vya upinzani, lakini itakuwa na maslahi madogo kwa Bwana Agaton Gwasa, kwa kuwa vyama hivi havina e, uwezo wa utendaji kazi ndani ya nchi e, ya Burundi na wala havina haki ya kuleta nguvu au sheria e, katika nchi serikali ambazo ni tawala. Jambo ambalo linahitajika ni muungano wa vyama vya upinzani wa ndani za nchi zenyewe zilivyowezwe kuungana na kuleta ujumbe kama huu kutokea ndani ya mataifa kulikoni e, kuwa na ujumbe kutoka e, katika kanda moja kwa moja. Naam, muda wetu umekwisha uh, lakini tukimalizia tu sasa, unaona nini kikitokea? Kwa sababu uh, Agathon Rwasa amesema yeye bado uh, kiongozi wa chama chake uh, lakini baadhi ya wanachama wamemteua kiongozi mwingine. Nini ambacho unaona kikitokea katika siku zijazo? Uh, kwa kweli Agathon Rwasa ni mwanasiasa muna siasa haye Burundi anafahamika, licha ya kuwa ana kasoro za binadamu. Hizo zipo kwa binadamu wote, lakini kule anakuelekea katika kufanya siasa, huwa ana mvuto na watu wanamfuata wana. Kwa hiyo mimi nadhani ni wakati wa Gatogwasa kutafakari kuzidisha e, fikra zake na nini atakachokifanya. Lakini ikiwa ataingia kwenye mtego wa serikali, basi anaweza akajikuta hata yuko korokoroni yeye na wafuasi wake, na hilo halitowashinda e, hawa wanachama wa CNDD-FDD ambao ni watu wangekumbuka kama waliwahi kufa ili nchi ipone, na leo wanaua nchi ili wao wapone. Kwa kweli ni jambo la kushikitiza la kushikitika la kabisa kuona kwamba CNDD-FDD iliyopita msituni na kupoteza watu wengi kwa sababu kutetea haki na leo demokrasia, leo ndio wale ambao wanaichinja wanainyonga demokrasia na kuweza kuizika. Naam, basi muda umeturuhusu kuwa na hayo tu kwenye makala ya wimbi la siasa hivi leo. Uh, tulikuwa naye Agathon Rwasa ambaye alizungumza na mwenzangu Ruben Dukumbuka lakini ametuletea uh, uchambuzi wa kina. Mali Ali mchambuzi wa siasa za Burundi kwa sasa yupo kule jijini uh, Paris. Asante sana uh, bwana Mali Ali, nakutakia kila la heri. Asante sana pia, nakutakia kazi njema, ndugu ndugumtakazaji, hadi uh, wakati mwingine. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.