Msikilizaji, mapema wiki hii rais wa Urusi Vladimir Putin aliyesifia ushindi wake katika uchaguzi wa urais uliofanyika mwishoni mwa juma lililopita baada ya kupata zaidi ya asilimia 80 ya kura. Ni uchaguzi uliofanyika katika kipindi ambacho Urusi iko vitani dhidi ya Ukraine, vita ambavyo imetimiza miaka miwili mwaka huu. Hata hivyo, matokeo ya uchaguzi huo yamepokelewa kwa hisia ya tofauti na nchi za Magharibi ambazo zimeukosoa. Katika makala ya Wimbi la Siasa juma hili tunaangazia ushindi wa Rais Putin unamaanisha nini kwa usalama wa ukanda na dunia? Angazia hili nimemwalika Daktari Brian Wanyama akiwa nchini Kenya na Hamduni Marcel kutoka nchini Tanzania. Wote hawa ni wachambuzi wa siasa za kimataifa. Niwashukuru sana kwa kuungana nami kwenye makala ya wimbi la siasa juma hili. Bila shaka tunashukuru sana mtangazaji, nashukuru Mwanzo tu ningependa ni kufahamu ama kupata mtazamo wenu kuhusu namna uchaguzi wa Urusi ulivyoandaliwa kiujumla. Labda nianze na Daktari wa nyama, mtazamo wako? E, kwa kweli uchaguzi wa Urusi umeandaliwa katika mazingira ambayo ni magumu mno, ila mno hapa ni kwamba aliyechaguliwa katika uchaguzi huu aliyepata ushindi ni Rais Putin, na Rais Putin kwa kweli ni mtawala ambaye anaamini katika kutumia nguvu nyingi sana na katika kujitayarisha katika uchaguzi huu wengi wananchi wa Urusi wameona kwamba e, kwa sababu ya hali ya kivita zile asasi zinazotumika katika uchaguzi bila shaka hazingekuwa na nan, njia na, na, ingine ila tu e, kujaribu kwa juu chini ili kumuunga mkono Rais Putin. Kuna, kuna ile hali ya kulazimisha, kuna ile hali kwamba lazima rais aliye katika utawala aweze kuendeleza sera zake. Kwa ufupi, ni kwamba nafikiri raia wa Urusi wameona kwamba kwa sababu ya vita ambavyo na hivi imeanza chini ya utawala wake, Rais Putin ni heri kwamba aweze kumchagua apate nafasi nyingine. Kwa ili aweze kushughulikia suala hili kwa sababu wakati huu ni wakati wa kivita. Na mbona Hamduni, sijui mtazamo wako ni upi kuhusiana na uchaguzi wote huu wa Urusi? Mshindi wa Putin kwanza ulitegemewa, hilo uh, ni jambo ambalo sina wasiwasi nalo kabisa. Pili eh, pengine eh, kile ambacho amekifanya Putin na mwenzake Medvedev wakati ule na nafasi ya waziri mkuu, hakujaonekana mtu mwingine au chama kingine ambacho kingeweza kufanya zaidi ya hapo. Pengine watu wanamzungumza Naval ambaye amefariki, lakini ukitazama ubora wake, uwezo wake wa kuongoza, fikira zake, mwelekeo wake, kwa kiasi fulani unaweza ukaona jibu kwamba haufanani sana na siasa za kihistoria au historia ya siasa za Urusi na kadhalika. Ya kuangalia zaidi ni kwamba mpambano na mvutani na ushindani usiokoma na mashaka baina ya mataifa ya Ulaya magharibi na Marekani dhidi ya Urusi yanatosha kufanya siasa za Urusi kuonekana hivyo zinavyoonekana, na hofu ya mataifa ya Ulaya na Marekani dhidi ya Urusi inatosha kuwafanya Warusi kuwa makini sana juu ya kuteua viongozi wao. Na mbona, Hamduni, umezungumzia mataifa haya ma ya magharibi na Marekani, na mataifa haya yametaja uchaguzi wa Urusi kuwa haukuwa na wa demokrasia, kwani hakukuwa na upinzani wa kweli na hata uh, ukizingatia kifo cha mpinzani mkuu Alexei Navalni pengine. Hamduni, unazungumziaje hili? Kila nchi na siasa zake, enda kila nchi na haki ya kuzungumza dhidi ya nchi nyingine, lakini si katika kuingilia kiasi hicho, kwa sababu Wamarekani wala Waingereza wala Wafaransa na Wajerumani hawana haki ya kuyaamua au kuamua masuala ya Urusi kwa Warusi na tunayeangalia mambo haya katika misingi ya ajabu sana. Lakini tunapozungumza demokrasi, demokrasi ya Urusi si lazima ifanane demokrasi ya Marekani, kama ambavyo si lazima demokrasi ya Uingereza ifanane demokrasi ya Marekani au Ufaransa. Kuna baadhi ya mambo ya kutofautiana na mambo hayo ndio yanaifanya nchi ya Ufaransa kwa Ufaransa. Lazima kila taifa liwe na mipaka na utamaduni wake katika demokrasi, na hili ndio jambo la msingi. Kwa la demokrasi za kukopi na kupesti inaweza kuwa dunia nzima inatawaliwa na mtu mmoja na mfumo mmoja, jambo ambalo sio rahisi kwa sababu watu wanatofautiana mila, desturi, mitazamo na tamaduni na hata mwelekeo wa kuunga na kupinga jambo fulani au mfumo fulani, fulani wa kiutawala. Na Daktari Brian mpinzani wa karibu sana wa Putin katika uchaguzi huo mgombea wa kikomunisti Nikolai uh, Karitonov alimaliza wa pili na asilimia nne peke yake pamoja na kwamba Putin alifanikiwa kupata imani ya raia. Nini mstakabali wa upinzani nchini Urusi? Vile vinavyoonekana hapa hapo, mwanzo tumekuwa na Alexi Novan ambaye kaaga, kisha wakati huu tumekuwa na mgombezi Nikolai ambaye amepata chini ya asilimia nne. Ni dhirisho wazi kwamba upinzani hauna sauti, hauna nguvu na pengine haujachimbuka vilivyo, lakini kwa upande mwingine e, Rais Putin nikana kwamba hawajapatia nafasi wapinzani na hana nafasi kubwa sana ya kuwapatia nafasi wapinzani ili waweze kuchipuka na kuuza sera zao, kwa sababu mpinzani yeyote ambaye hujitoa na hujionyesha kwamba anaweza kupata umaarufu kumliko yeye e, ni kama ana mbinu zile za kujaribu kumzima ili asilete mabadiliko ama azilete mapinduzi kama vile ndugu yangu Dani ametaja ni kwamba kwa sababu ya kihistoria na kwa sababu ya sera na kwa sababu ya, ki, ya, ya falsafa zao ni kwamba ni tau ambalo limezoea kabisa kugandamiza wapinzani. Nafikiri kwamba wapinzani hawa wangepewa nafasi ya kuuza sera zao, pengine wameweza wangeweza kupata asilimia nyingi zaidi kuliko n. Bwana Hamduni, ni rejee kwako. Juma lilopita tulimsikia katibu mkuu wa UN Antonio Guterres akikosoa mpango wa Urusi kuandaa uchaguzi katika baadhi ya miji kule nchini Ukraine ambayo Mosco inadhibiti kwa sasa. Labda tuseme Putin ananuia kuchukua ardhi zaidi ya Ukraine na anatuma ujumbe gani kwa nchi za magharibi? Naam, bila shaka anakusudia kabisa kuchukua baadhi ya maeneo ya Ukraine haswa yale ambayo ameyachukua na ambayo kwa asili yake yanaongea lugha ya Kirusi. Huo ndio ukweli wa mambo. Lakini anatuma ujumbe gani? Ujumbe uko wazi kabisa kwamba wa Marekani wa Uingereza au NATO kwa ujumla na European Union wanatakiwa kujua kwamba maeneo makubwa au majirani au marafiki wa jadi wa Urusi hawatakuwa upande wa wa nini, wa, wa, wa magharibi. Na hilo ndio jambo liko wazi kabisa, na ndio maana umeona akiwatishia kwamba taifa litakalojiunga huku watapambana nalo na, kwa hiyo Urusi anachokifanya kwa watu wa Ukraine au kwa nchi ya Ukraine ni kujaribu kurejesha yale kile anachokiita majimbo yake, na kwa ujumla eh, ndio maana utaona hii upande huu wa Danbas ndo ameichukua, eh, lakini kimsingi nia yake ni kupunguza nguvu ya silaha za watu wa magharibi. Daktari Ibrahim, labda hatua hii ya Urusi kuandaa uchaguzi katika baadhi ya miji ya Ukraine utazidisha kwa kiwango gani vita ambavyo vinaendelea kule Ukraine, na jumuiya ya kimataifa inaweza kufanya nini kumaliza mzozo huu? Hii ndio ilikuwa nia ya Putin na Urusi kwa jumla. Kwa hivyo katika kuandaa ule uchaguzi katika yale maeneo ambayo yameyateka, ni njia moja ya kudirisha kwamba wana uwezo, wana nguvu, wana ari, na washayateka yale maeneo. Kwa hivyo yale maeneo itakuwa ni sehemu ya Urusi na hawana wasiwasi kwa hivyo wana nguvu za kijeshi za kuweza kuyateka yale maeneo na kuyakalia. Ujumbe ambao unaotumwa si tu kwa serikali ya, ya, ya Ukrain na mataifa kwa jumla ni kwamba wao waunge mkono, wasiunge mkono, na mataifa magharibi wako tayari kujifunga vibwebwe na kuende, kuendelea kuyakalia yale maeneo kimabavu na kuyafanya sehemu zile za Ukrain ziwe kati ya taifa la Urusi, na hivyo ndivyo matarajio yake yalivyokuwa. Na mwisho, tunapotamatisha makala haya hivi leo, Putin sasa atahudumu kwa miaka mingine sita. Aa, atakuwa kiongozi aliongoza taifa hilo kwa muda mrefu zaidi. Nipate tu mtazamo wenu aa, wa mwisho, nini mstakabali wa operesheni yake ya kijeshi kule Ukraine? Nianze na bwana hamduni Marcel. Bila yes, shaka na, na, na mstakabali wa, wa, wa operesheni ya kijeshi kama wanavyoita wao E, ya Urusi kule Ukraine ni kuyateka maeneo yote yaliokuwa muhimu, maeneo kwa mfano yale ya kuasha umeme, maeneo ya viwanda, maeneo ya bandari kama Odesia, kimsingi ni kuidhoofisha kabisa Ukraine, lakini kudhoofisha vilevile, e, nia ya watu wa magharibi kujaribu kudhibiti maeneo ya Ukraine au kuitaka Ukraini kwa mwanachama kwa maana ya kunufaika na uchumi wake na maeneo yake ya kimkakati kivita. Naam, Daktari Brian. E, kwa kweli Putin huyu na manga bila shaka vile ndugu yangu ametaja, ni kwamba angependa kuyateka yale maeneo muhimu kabisa ya viwanda nuclear na vilevile angependa katika uh, mapigano haya ya kudhihirishia ulimwengu licha ya kwamba kuna mkusanyiko mataifa ambayo anasaidia Ukraine. Uh, yeye ako tayari kabisa kuweza kupambana na wao. Kwa ufupi, ni kwamba anataka kuendelea kuonyesha ubabe wa taifa la Urusi na kwa nukta hiyo ndio tunafikia tamati ya makala wimbi la siasa jumaa hili. Kwenye laini ya simu nimekuwa na Hamduni Marcel na daktari Brian Wanyama kutoka nchini Kenya, Hamduni kutokea kule Tanzania. Wote ni wachambuzi wa siasa za kimataifa. Ni washukuru sana kwa kushiriki makala ya leo. Asante sana. Mtangazaji, shukrani.