Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Leo tunaangazia siasa za Senegal, ambapo hatimaye uchaguzi wa urais ulifanyika Jumapili iliyopita, ambapo wagombea 17 walijitosa uwanjani kuwania uongozi wa taifa hilo. Kufikia siku ya Jumatatu ilikuwa wazi kuwa Bassirou Diomaye Faye mwenye umri wa miaka 44 anayeungwa mkono na mwanasiasa mwenye ushawishi Ousmane Sonko alikuwa ameibuka mshindi kwenye uchaguzi huo katika duri ya kwanza, hata kabla ya kutangazwa kwa matokeo rasmi. Mpinzani wake mkuu, aliyewahi kuwa waziri mkuu Amadu Ba aliyekuwa naungwa mkono na rais Makisal, alikubali kushindwa na kumpongeza mshindi. Rais Sal naye amesema kwamba demokrasia ndiyo ambayo imeshinda. Nini cha kujifunza kutoka kwenye uchaguzi huu wa Senegal? Kutoka Paris naungana naye Mali Ali, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, na kutoka Dar es Salaam ni Lugete Musa Lugete, naye pia ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Uh, wote nakukaribisha sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa hivi leo. Ah, tunashukuru bwana kwa kukaribisha, na nianze nawe bwana Mali Ali. Kwa kifupi tu, nini mtazamo wako kuhusu ushindi huu wa Bwana Faye ni ushindi wa demokrasia na hususan e, vijana ambao tayari wamejiona kama ni viongozi wa leo na sio viongozi wa kesho. E, kwa hiyo kwanza ni kuipongeza Senegal licha ya kuwa kumepitapita matatizo ambayo tayari yalikuwa yanahofia e, hali ya kuvurugika kwa nchi, lakini Senegal imedhihirisha bado kama ni taifa la mlezi wa demokrasia. Nam Bwana Musa Lugeti, nayo pia umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana siasa za Senegal. Uchaguzi ulikuwa na msukosuko, ukaairishwa, na sasa ukafanyika na sasa mshindi amefahamika. Uh, vipi o, umepokea vipi ushindi huu? Nimeupokea vizuri kwa sababu nilichokuwa na mlaumu rais anayemaliza muda wake wa senegal, bwana Macky Sall alishindwa kusoma alama za nyakati kwamba sasa utawala wake ulikuwa haukubaliki na kosa alolifanya ni kuanza kuwabambikia watu kesi, watu ambao walikuwa na ushawishi mkubwa, akina Osman Sonko Fae na vijana wengine ambao walikuwa hawaungi mkono. Na baada ya kuonekana kwamba ameshinda uchaguzi huo, Fae alijitokeza na kusema kwamba atatanguliza maridhiano ya kitaifa, lakini pia ataongoza kwa unyenyekevu mkubwa. Ningependa Bwana Maliali nipe tathmini yako kuhusu swala hilo, lakini kwanza tumsikilize hapa bwana Faya alivyotamka kwa kunichagua kuwa rais wa jamhuri, wananchi wa Senegali wameamua kuachana na mfumo wa zamani. Najitolea kuongoza kwa unyenyekevu, katika uwazi, kwenye vita dhidi ya rushwa kwa ngazi zote. Ninajitolea kikamilifu katika ujenzi wa taasisi zetu na ujenzi wa msingi wa nguzo yetu ya kuishi pamoja. Ningependa kuambia jamii ya kimataifa na washirika wetu wa pande mbili na upande mwingine kwamba Senegal daima itashikilia nafasi yake, itasaidia kuwa nchi rafiki na mshirika salama na yote, na na nasi, wa kutegemewa na mshirika yeyote anayeshirikiana nasi kwa ushirikiano mwema na waheshima na ni taji kwa pande zote. nam Huyo ni Bassirou Diomaye Faye baada ya kufahamu kwamba amechaguliwa kuwa rais wa Senegal. Uh, bwana mali ali unazungumza vipi kile ambacho amekisema Anaingia katika historia ya Senegal kuwa kiongozi ambaye atakuwa na umri mdogo sana, na miaka arobaini na nne tu. Ukiyatathmini kwa, kwa undani zaidi, ni kama kuzika au kusahau mfumo ule uliokwisha, e, ambao wao wanauona kwama ni, ni, ni, ni mfumo wa kiutu uzima, na sasa kunaingia damu mpya changamoto changamfu. E, kwa hiyo ni, ni, ni, ni, ni muda wa uwazi sasa na kufanya kazi kwa uwazi kwa bidii, ili kuwepo matokeo ya maendeleo ambayo yako dhahiri na sio kubakia kwenye hali zile za, za, za taasisi ambazo zimezoeleka katika uzembe na hazisaidii maisha ya watu. na Uh, Musa, kwa, kwa jicho lako la tatu unafikiri, uh, wapiga kura kule uh, Senegal walisukumwa na nini hasa wakaamua kwamba uh, fai ndio atawafaa? Kwanza walipata huruma ya kipenzi cha watu wa Senegal bwana Osman Sonko kubambikiziwa kesi, kwa hiyo iliwauma sana, maandamano yalikuwa ni mengi na inasema, uh, Maxal hakuweza kusoma alama za nyakati. Lakini pia wa Senegal wana matatizo mbalimbali, na ndio maana wengi wao wamekuwa wakikimbilia ughaibuni, labda Ulaya na mataifa mengine, kwa ajili ya kutafuta maisha. Sasa baada ya hali kuwa ngumu, serikali ya Maxal imeshindwa kudhibiti mfumuko wa bei na huduma za jamii ni mbovu. Lakini pia uh, kipenzi chao Osman Sonko anawekwa jela kwa makosa ambayo ukiyaangalia ni ya kisiasa zaidi na kumzuia, kwa hiyo akaamua kumuunga mkono rafiki yake na Osman Sonko bwana Faye. Bwana Faye aliungwa mkono sana na Osman Sonko. Unaona watakuwa na ushirikiano wa namna gani wa kuongoza Senegal katika siku zijazo? Kwa kweli watakuwa na, na ushirikiano mkubwa mno wa karibu mno kwa sababu E, kama alivyokuwa aligusia ndugu yangu, hawa ni vijana ambao e, wameshirikiana au wamekutana kwa nia madhubuti kabisa ya kuweza kubadilisha nchi yao na wakawa marafiki kwa sababu ya kuwa na muono mmoja katika sera za kuongoza nchi yao, na madhila yaliwakuta wote pamoja, kwa sababu hiyo hiyo ambayo tayari walikuwa wameonyesha. Ni nguvu za mwamko, ni nguvu mpya ambazo zinakuja kuvuruga nguvu ambazo zilizokuwepo. Kwa hiyo ushirikiano wao bila shaka utakuwa ni ni, ni, ni wa pamoja mno na wa na, na wa uhakika, vinginevyo eh, kwa kweli ikiwa wao hawatoshirikiana kidhati, nadhani hata kama e, rais huyu ukachaguliwa kwa hatua ya kwanza kwa kwa mzunguko wa kwanza anaweza akadhoofika kwenye utawala wake, kwa sababu bwana Sonko pia e, ni mtu ambaye ni maarufu na ana kundi kubwa katika Senegal, na hasa ndilo lilo ambalo limeweza kumpitisha huyu bwana Faye nam na mna, bwana mali ali uh, mataifa mengi tu ya Afrika pia na uchaguzi uh, mwaka huu, ni kitu gani ambacho nafikiri kwamba uh, Waafrika wengine wanaweza wakajifunza kutokana na kile ambacho uh, kimetokea kule Senegal. Waafrika wanatakiwa wajifunze kuandaa chaguzi ambazo sio chaguzi bandia, chaguzi ambazo zitakuwa wazi. E, mfano huu wa Senegal ni funzo kubwa sana na ni elimu kubwa kuona e, vigogo ambao tayari wako madarakani kwa muda mrefu E, na kusimamiwa na dola kubwa kama Ufaransa, wanaweza kukubali kuandaa uchaguzi ambao walihisi tangu mwanzo kwamba hawawezi kutoka salama kwa nguvu ambayo tayari ilikuwa ilikuwa e, ina inawaletea upinzani, lakini wamelikubali hilo na kuandaa chaguzi ambazo e, hakuna vurugu kabisa, zimeokoa nchi yao ku, kuweza kuanguka katika dimbwi la matatizo na kuwakabidhi vijana utawala ambao ni upinzani na. Uh, Musa Lugete, ukiwa hapo Dar es Salaam, tuliona kwamba hata kabla ya matokeo rasmi kutangazwa, uh, mgombea uh, wake mkuu, waziri mkuu wa zamani Amadu Ba, uh, ambaye alikuwa naungwa mkono na rais Makisal, alikubali kushindwa, lakini pia wagombea wengine hii, uh, un unaizungumziaje kwenye siasa za Senegal na siasa za Afrika? Huo tunaita uvumilivu na ustahimilivu wa kisiasa kwa sababu sasa lakini pia ameshindwa kwa kiwango kikubwa, na tangu wanaanza kupiga kura, Bwana Ba alikuwa ameshaona kwamba sasa ni ngumu kuweza Uh, kushinda kwayo akaamua kumpongeza uh, mshindi lakini pia ni somo kwa viongozi wengine wa Afrika kukubali kushindwa kwa njia za kawaida bila kuhusisha vurugu na, na umwagaji damu. Naam, muda wetu kwa kweli umekwenda sana, lakini kwa kifupi sana uh, uh, ni kwako Lugete, Senegal imekuwa ikionekana kama taifa mfano wa demokrasia thabiti barani Afrika Unafikiri baada ya uchaguzi huu bado tunaweza tukasema hivyo? E, tunaweza tukasema hivyo. Ngoja tumpe muda bwana Faye tuone uongozi wake utakuwaje, lakini shida inayoiona ni kutoka vyombo vya ulinzi na usalama vya Senegal ni kwa namna gani vinaweza vikamuunga mkono bwana Faye na maliali wao. Unamaliziaje? Kwa kweli naipongeza Senegal kuwa bado ni mfano bora na mfano ambao ni wa kuigwa kwa bara zima la Afrika ili tuonekane na vurugu za uchaguzi na wa, na kelele za vilio vya kuibiwa kura wakati wote eh, kwa vyama vya upinzani au kwa wagombea namna. Kwa kauli hiyo ya Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Paris. Tunafika mwisho makala ya wimbi la siasa hivi leo, lakini pia tumekuwa naye uh, Musa Lugete, Musa Lugete akiwa jijini Dar es Salaam wote nawashukuru sana, nawatakia kila la heri nam. Asante sana msikilizaji, kwa kuwa pamoja nami. Mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine, kwa heri.