Karibu katika makala ya wimbi la Siasa. Mimi ni Carol Coril. Leo tunatupia jicho miaka thelathini tangu kutokea mauaji ya kimbari nchini Rwanda, ambapo watu hadi laki nane walipoteza maisha. Je, ulimwengu umejifunza nini kutokana na mauaji haya? Kujadili hili, naungana naye Bwana Jawadu Mohamed, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Jawadu Mohamed, karibu. Asante sana Carol kwa kunialika Vilevile niko naye Daktari Danvas Makori ambaye ni kamishna katika tume ya uwiano na utangamano nchini Kenya. Kamishna Danvas Makori, karibu kwenye makala. Nashukuru sana, asante kwa, kwa nami Nianzie kwako Jawadu Mohamed, sijui unazungumziaje kile ambacho kiliwahi kutokea nchini Rwanda. Ni historia ambayo tunaendelea kuikumbuka japo yenye kuumiza sana, e, ukatili, mauaji ambayo yameacha kilema cha muda mrefu katika historia ya Rwanda yenyewe lakini katika ukanda mzima wa Afrika Mashariki na duniani kwa ujumla. Kwa hiyo ni mauaji ambayo yamebaki kuwa ni funzo kubwa kwa Wanaafrika, ni funzo kubwa wanadunia juu ya namna gani tunalazimika kutumia ndimi zetu, juu ya namna gani tunalazimika kutumia vizuri kalamu zetu, juu ya namna gani tunalazimika kutumia vizuri vyombo vyetu vya habari juu ya namna gani pia tunalazimika kuzuia hisia zetu za kibaguzi na hisia za kikabila, ambazo hayo yote kwa pamoja yalikuwa na mchango mkubwa kwa kile ambacho kilitokea kwako. Daktari Makori, unaamini kwamba Wanyarwanda pamoja na dunia wamejifundisha chochote kutokana na kilichotokea kule nchi jirani ya Rwanda? kusema kweli Uh, wanaona ndio labda wao wamejifundisha, lakini dunia kwa ujumla uh, think tumesahau uh, haraka sana ifanyika hapo Rwanda. uh, amesema kwamba especially, ukiangalia kanda yetu ya Afrika Mashariki kwa ujumla bado kuna misukosuko, bado kuna vita za kikabila especially kama Sudan, eh, kusini Sudan yenyewe eh, kubwa eh, kuna vikundi viwili, lakini kwa ukiangalia kabisa kabisa vitu tu ni baina ni tu za jamii fulani kutoka pande mmoja ya, ya Sudan, anyone, na pande nyingine na pia na Sudan kusini. Kwa hivyo ni kama tumesahau kwamba ile lesson ambayo tuliona kwa Rwanda, wao wamejitahidi wa, wa, wa, sana wasirudie na pali paliotoka kama nchi, lakini kwa kijumla dunia ni kama tumesahau. Ukiangalia bado kuna vita baina ya nchi ya Ukraine na Russia, bado kuna vita po Gaza, na hiyo jina ambayo inatumikana sana genocide, imetumika kwa hizi vita zote, kama ni kweli ama ni uongo, lakini unaona bado kuna hiyo ukweli kwamba kuna jamii fulani na inakuwa inalenga katika hizi vita. Kwako Bwana Jawadu Mohamed, tunasema kwa namna moja dunia imejifundisha kutokana na mauaji haya ya kimbari, lakini kwako wewe, unazungumziaje kile ambacho Bwana Makori ametaja kwamba bado kuna mauaji ambayo yako karibu kufanana na mauaji haya ya Rwanda ambayo yanafanyika kule DRC, Sudan na hata Ukraine. Uh, ni ukweli kwamba yale mauaji ya Rwanda yametupa funzo la maana ya kumbukumbu -kumbu na majuto ambayo tunaendelea kuishi nayo kama wanadunia, lakini bado kile ambacho kilisababisha mauaji hayo na makosa yale yale tunaendelea kuyafanya katika ngazi ya jamii ya ndogo lakini kuja mpaka ngazi ya taifa kwa taifa, e, bado iko vita ya wenyewe kwa wenyewe, ambayo mara nyingine hailipotiwi. Watu wanauana, watu wanabaguana, watu wanatambuana kwa misingi ya wanakotokea, watu wanatambuana kwa misingi ya lugha zao, wana, wana, watu wanafika pahala e, wanajitoa muhanga kwa ajili ya kuwaondoa watu wengine ambao wanahisi wale watu hawana haki sawa na wao wao, au wanajihisi wao ni bora zaidi kuliko watu wengine. Kwa hiyo maradhi hayo yanaendelea sumbua dunia, baadhi hayo yanaendelea kufanya mustakabali wetu kuwa katika hatari kubwa sana. Daktari Makori, sababu kubwa ya mauaji ya kimbari nchini Rwanda ilikuwa bila shaka ni ukabila. Unadhani nchi za ukanda zinafanya vya kutosha kuhakikisha kwamba makabila yanastawishwa, lakini pia haiwezi kuwa na madhara hasi katika jamii zetu? hizo mbegu zinieaa na, na ukoloni wanapatia jamii moja nao, lile jamii wapewa ushukani, wapewa paa, wanaendelea kufinilia jamii hiyo, wengine wanasahau kwamba wao ni Warwanda kama wao, wengine wakafurugana, waka hivyo waka hisoya ni refu. Kwa ufupi, kwamba hata sisi nchi za ukanda huu wa Afrika Mashariki, pia sisi tulikuwa na hizo mbegu za, za, za ubaguzi, kujitambulisha kama kwa misingi ya kijamii. Mimi ni kabila fulani, kwa sababu mii ni kabila fulani, kwa sababu mii niko juu yako kwa sababu wewe ni kabila fulani. Na hata sisi kama nchi yetu ingale, nchi yetu ya Kenya, hizo misingi zilianzishwa na sisi na session number ten, kwamba lazima tudevelope sehemu ya nchi fulani, tusahau sehemu ya nchi fulani, na haikusaidia sisi kama nchi kwa sababu kuna kuna kuna jamii mpaka saa hii hawasikii kama ni wa Kenya. Lazima tuangalie ukweli, tuseme hapa ndio tulikosea, tuombe msamaha, tuseme hapa tulikosea, jamii fulani, wasote ni wa Kenya, tupendani kama jamii moja, ndio kwamba tusibagiiwe tena, amae na wasaa katika jamii zote ambazo zinaishi nchi yetu ama kwa ukanda kwa ujumla. Shikilia hapo kidogo, bwana Makori, lakini wacha kwanza ni mpate bwana Jawadu. Jumuiya ya kimataifa inakosea wapi katika kuzuia mauaji ya watu kwa misingi ya kisiasa na kikabila? Kwanza, kwa maoni yangu, nadhani hiki kinachoitwa jumuiya ya kimataifa kwa sasa haina haina nguvu, kwa sababu yenyewe wanza haiwezi kushughulikia matatizo ndani ya wenyewe. Tumeshuhudia katika maeneo mengi sana duniani migogoro mingi sana duniani ikiendelea kustawi wakati jumuiya hizi zipo, umoja wa mataifa upo, baraza la usalama la umoja wa mataifa, tumeshuhudia mara kadhaa ukiwa unavutana wenyewe kwa wenyewe. Kwa hiyo ni kama ni chombo ambacho hakina meno, kwa sura kinatisha, lakini ukija kwenye suala la meno hakiwezi kuuma, kwa sababu dunia iko kati mbaya kuliko hata kipindi ambacho jumuiya zenyewe zilikuwa zinaundwa. Tangu kwa mfano e, umeundwa Umoja wa Mataifa e, utaona kwa namna gani mambo mengi, zaidi ya asilimia sitini ya majukumu yake umeshindwa kutekeleza. Unatekeleza yale majukumu ambayo yana maslahi na wale wakubwa wa dunia, ndiyo yanayotekelezeka. Kwa hiyo kwa kweli hata jumuiya zenyewe nadhani kuna haja ya kujisahihisha, kuna haja ya vyombo hivi kuundwa upya, viwe na sura mpya na uwezo mpya wa kuweza kushughulika na matatizo na migogoro na duniani ili wanadunia wenyewe pia tuone sababu ya kuwa na vyombo hivi ambavyo kwa kweli wengi wamekosa imani navyo. Tukimalizia, Daktari Makori, swala la siasa, mambo ya uchechezi na ukabila, mwaka elfu mbili na saba nchini Kenya, baada ya kushuhudiwa zile vurugu za kisiasa ambazo zilisababisha maelfu ya watu kuuawa, kuliwekwa mikakati ya kuhakikisha kwamba kilichotokea wakati huo kisijirudie na naamini kwamba tume ambayo unatumikia kwa sasa ni sehemu ya mikakati hiyo kuzuia, uh, kunapofika wakati ama msimu wa uchaguzi, kuna matamshi ya kichochezi, kuna swala la kikabila ambalo ulijitokeza chaguzi zilizopita. Tulifanya juu chini kwa sababu tunaelewa nchi yetu, tunaelewa sheria ya ukabila ambayo iko tunasema, kulikuwa na kesi moja ama mbili hapo, kwa sababu tulikuwa tumeongea nao, ikuwa na mikakati ashinani na wananchi wa Kenya. Nyinyi kama wanahabari mkajitahidi sana, tulikuwa uli uh, nyingi sana na wanahabari, kwa sababu tulielewa kwamba kama Rwanda, uh, kile kilichosaidia kuchanga ni, ni choo chechi ambayo ilienezwa kwa kwa radio. Hata wanasiasa wenyewe siasa zao walikuwa wanauza sera zao, ilikuwa asili ukabila. Kwa hivyo tunasonga pole, pole, zile mikakati ziliwekwa zinasaidia tusonge zile, zile, zile. Tungependa tuna, tuna changamoto eh, hapa na hapa pale katika nchi ya Kenya, lakini kwa ujumla kama nchi ya Kenya tumesonga mbele. Wanasiasa wameweka ile sasa uchechi na uchechaji imesonga, imesonga katika mitandao za kijamii ambao wanatumia bloggers kueneza hiyo. Tumejitahidi sana na, na, na, na mahakama na vitengo vyote vya usalama kujaribu kuwahamasisha kwa uh, bloggers na pia wale wamezidi sa, na pia saa piatu wasakisai, tuna kesi karibu themanini, e, katika kusini bloggers uh, ambao wametumiwa na wanasiasa hapo wali kueneza techa, lakini kwa ujumla nchi tume, tumejaribu kusonga mbele kwa sekunde kama thelathini, Bwana Jaad Mohamed, unamaliziaje mjadala huu? Usalama utengamavu wa kijamii ndio ufunguo wa maendeleo endelevu ya kweli. Na nani atafanya hivyo? Ni kuanzia kwa serikali zinazoongoza mataifa. Wananchi wenyewe lazima tujue kwamba hakuna kitakachowezekana ndani ya umwagikaji wa damu. Nam msikilizaji, tumefika tamati ya makala wimbi la siasa. Nitoe shukrani zangu kwanza kwa bwana Jawadu Mohammed akiwa kule Tanzania. Shukrani kwa mchango wako, asante sana. Asanteni sana kwa kunialika A, shukrani pia vilevile vile daktari Danvas Makori ambayo ni kamishna katika tume ya uwiano na utangamano nchini Kenya. Nashukuru sana, asante kwa nami. Mimi naitwa Caro, hadi wakati mwingine, kwa heri.