Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Buso. Leo tunaangazia uhusiano unaendelea kuingia baridi kati ya Ethiopia na Somalia. Wiki iliyopita, Somalia ilimfukuza balozi wa Ethiopia nchini mwake, Muktar Muhamed, na kuagiza kwamba balozi ndogo katika majimbo Puntland na Somaliland yafungwe. Somalia inasema Ethiopia inaingilia mambo yake ya ndani, na mwezi Januari Ethiopia iliingia kwenye makubaliano na uongozi wa Somaliland ili kutafuta njia ya kufika baharini na kuruhusu Ethiopia kujenga kambi ya jeshi uh, kwenye ukanda wake wa bahari, kitendo ambacho kimeikasirisha serikali ya Mugadishu. Na kutusaidia kuelewa mzozo huu na suluhu ya mvutano kati ya Ethiopia na Somalia, naungana naye Abbas Mwalimu, yeye ni mchambuzi wa maswala ya diplomasia, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, lakini Francis Wambete, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere akiwa jijini Kampala, kwa sasa yupo Eldoret nchini Kenya. Wote nawakaribisha kwenye makala ya wimbi la siasa. Mm, asante sana. Asante. Abas mwalimu, nini tathmini yako kuhusu kinachotokea mvutano huu kati ya Somalia na, na Ethiopia? Ni mvutano ambao una changamoto za kisheria za kimataifa ambazo kimsingi nafikiri ndizo zinapaswa kutazama zaidi, na nadhani ilikuwa ni swala la busara na hekima kwa viongozi wa nchi husika kuweza kuona ni kwa kiasi gani sheria za kimataifa zinazungumza kuhusu swala hili hasa a, kwenye utambuzi wa wa wa nchi ukisoma mkataba wa Montevideo mwaka elfu moja mia tisa thelathini na tatu unataja sifa nne ambazo zinaweza zikaifanya eneo lolote kuwa nchi kamili. Hitaja kuwa lazima kuwe kuna idadi ya watu, kuwe kuna serikali, kuwe kuna mipaka, lakini kipengele muhimu kabisa, lazima eneo hilo litambulike kwa maana yalikubalike na nchi nyingine kimataifa, hiwo na uwezo wa kuingia mikataba kimataifa na hii nafikiri ndio kuna shida hapa, kwa maana ya Umoja wa Afrika bado haujaitambua Somaliland kama eneo ambalo ni kama nchi huru, lakini pia itazama, hata sheria za kimataifa bado zinaibana Somaliland kuwa ni nchi huru, kwa sababu inahitaji pitie mchakato wa ndani, maana kufanya referendum, kura ya maoni, na hatimaye kuweza kujitenga. na Uh, Francis wewe, oh, kwa mtazamo wako unasemaje? Kwa sababu inavyoonekana hata uongozi wa jimbo la Somaliland na Puntland ni kama wanazungumza sauti moja na serikali ya Ethiopia wanasema kwamba wanachosema viongozi wa Mogadishu mambo hayo hayawahusu. Tangu mwaka elfu moja tisini na moja wakati Somaliland ilijitenga na kujitangaza nchi, na malalamiko hayakuwa mengi, ni kama walioacha kuendelea na ukaona, wao wakaendelea mpaka wakafaulu, wakaondoa uhasama wa kijamii ama kiukoo, vita fujo wakajijenga, wakawa kweli kama hivi. Na mnafikiri Ethiopia kuenda huko imetaka kupata kwanza njia kuu ya kufikia bahari, kwa sababu ilivyo imeshindwa kufikia bahari kutoka njia ya Somaliland. Kwa sababu njia ya Somaliland imeonyesha kwamba ina amani, ina uwezo, naenda kajifanyia mambo yake, inaweza kuchukua kura wakapiga kura na wakabalika bila shida. Basi mwalimu, wiki iliyopita baada ya Somalia kumfukuza balozi wa Ethiopia, iliagiza kwamba balozi zile ndogondogo za Somaliland na Puntland ambazo zinawakilisha serikali ya Ethiopia zifungwe, lakini uongozi wa majimbo hayo mawili umekataa. Labda hiyo inamaanisha nini? Tafsiri yake ni kwamba Somaliland inataka inashinikiza sasa itambulike kimataifa Uh, ili kuweza kuchukua nafasi kama uh, nchi huru wao wanalazimisha ili sasa uh, serikali ya Somalia iweze kuhamaki na hatimaye labda vita itokee ili wapate mwanya mwingine wa kuweza kujitenga kupitia vita kwa sababu uh, A, mara nyingine nchi huamua kujitenga kupitia njia hii ya, ya mtuto ambayo huwa inalazimisha sehemu ya kimataifa iweze kuzigawa nchi hizo ama kugawa maeneo hayo na hatimaye wanaamini labda njia hiyo inaweza ikawasaidia zaidi. Namna Francis, kwa mtazamo wako, unafikiri kwamba mtano huu kati ya Ethiopia na Somalia unaweza ukaathiri vipi ukanda wa pembe ya Afrika, kwa sababu nchi hizi mbili ni jirani na zipo kwenye jumuiya ile ya IGAD? Kwanza kabisa hali ya uchumi inaweza karudi chini, lakini hii nyingi zinategemeana kwa mambo mengi sana. Sasa kulikuwa na mvutano wa aina ile, na hata uhusiano wa wananchi wenyewe unaweza karudi chini, na bila shaka kunaweza tokea uhasama, na watu wanaweza kuletwa katika njia inayosema kwamba watu hawa ni kama watu wamoja. Nisipendi kutumia zina makabila, lakini hebu niruhusu nitumie yaani e, watu wa e, Somali Puntland, watu wa Ethiopia wa Oroma, sijui wa Somali ni watu wamoja tu, wanatofautia tu na mipaka hii. Kwa hivyo wanaweza kupata uhasama wa aina ile na watu wakashindwa kuendelea mbele kama ilivyopangwa. Wimbi la Siasa kila Jumatano saa mbili na dakika 46 na asubuhi na marudio ni Ijumaa saa 12 na dakika 20 jioni muda wetu umeoyoma kwelikweli ukiangalia namna mambo yanavyokwenda bwana abas mwalimu unafikiri suluhu inaweza ikapatikana hivi karibuni na karibu, inaweza ikawa ni suluhu gani Ah, suluhu nafikiri ni kwanza kupitia jumuiya za kikanda zenyewe kuzihita hizi pande na hasa ah, kukutanisha viongozi wa Puntland na Somaliland pamoja na Somalia wakae chini waweze kutatua mzozo huu kwa njia ya amani na hatimaye kuweza kufika mwafaka pamoja. Lakini pia kwa, kwa, sasa, kwa sasa hivi kwa mfano Somalia iko katika jumuiya ya Afrika Mashariki. Nafikiri jumuiya ya Afrika Mashariki pia ina wajibu wa kuona namna gani inaweza ikatatua mzozo huu kwa maana ya kutumia uh, viongozi wake ama, ikiwemo busara za viongozi wale ambao wamekuwa wamehudumu wame, wame, wame katika nchi za ju Afrika Mashariki kwa mfano sasa hivi tuna mzee Kenyatta, Uhuru Kenyatta wa nchi ya Kenya, ambaye amekuwa akifanya msuluhishi wa mizozo mbalimbali kao, nafikiri hainaweza ikatumika, lakini pia hata Umoja wa Afrika wenyewe unaweza kupitia, kwa sababu Umoja wa Afrika una ile panel of wise. lile jopo la wazee wa wenye hekima. Kwa hiyo nafikiri wanaweza wakatafuta namna bora ya kuzikutanisha pande hizi, kwa sababu kwanza lazima waanze kuzikutanisha pande hizi kwa njia ya asiri, kila upande wa wakae nao kwa njia ya asiri, pasipo kukutana na moja kwa moja, wazungumze na, na Somalia kwa njia ya asiri kuona changamoto ni nini, hofu ni, yao ni nini, na kipi ambacho wanakitaka katika kifanyike, lakini pia waende kwa Puntland, lakini pia wafanye pia mazungumzo ya siri na Somaliland, na hatimaye waweze ku kufanishwa pamoja, waweze kuwa na kujua kabisa misimamo ya pande hizi kabla ya kutafuta suluhu ya kudumu. Kwa hiyo nafikiri njia hii inaweza ikafanyika kupitia ngazi mbalimbali, inaweza mbali, ikaanzia kupitia IGAD, ikawa ifanyika pia hata kwenye Jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini pia hata Umoja wa Afrika wenyewe. Naam, nikupe kauli ya mwisho. Uh, Francis Sombete kusha, uh, yeah, na, na, na, na, kwa sababu muda wetu umekwisha, unamaliziaje? Yeah, namaliza kwa kusema kwamba kama vile mwenzangu amesema, amani ndio jambo la muhimu sana kwa hivyo, kuketi na kuzungumza, kujua kwa nini Ethiopia imefanya hivyo na kwa nini Somalia limekubali kuna manufaa gani na kuna hatari gani au kuna tishio gani ambayo limepelekea Ethiopia chukua huye nafasi kwa sababu mara nyingi nchi zinatakana zinataka kuheshimiana. Lakini inamaliza kwa kusema heri nchi zenyewe ile kubwa kama Somalia na, Somali na Ethiopia zile na nafasi ya kusema kwamba tutaishi vizuri bila kusumbua wananchi, ili kusiwe na mwananchi mwenye fikira ya kusema wajitende. Hilo ndio zinaleta kwa sababu naona mataifa yetu ya Afrika yameunganishwa na makabila mengi pamoja, lakini uzito wa kuunganisha ule hauko bado kuna mizozo midogo midogo hapa na pale. Kwa hivyo ili mwisho wakajenga wakaendelea. Kwa hivyo tunafikiri kwamba hiyo itaweza kutatua, hasa watu wakizidi kuheshimiana na kuona kwamba mizozo inazungumziwa, higadi iwe na nguvu jumuiya ya Afrika, hiyo na nguvu na hata umle ndani kwenye hizo nji Ethiopia, na hii kuwe na serikali yenye zina nguvu ambayo inaweza ikatatua matatizo ambayo yanaweza kupelekea watu kujitenga. Nam, kwa kauli hiyo ya Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mwadhiri wa chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala, kwa sasa akizungumza akiwa Eldoret nchini Kenya. A, tunafika mwisho wa makala ya Wimbi la Siasa, lakini pia tumekuwa naye Abbas Mwalimu, mchambuzi wa maswala ya diplomasia akiwa Dar es Salam, Tanzania. Nawashukuru sana kwa kuungana nami siku ya leo, asante sana. Asante kabisa. Mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine. Kwa heri.