Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Buso. Wiki hii ilikuwa ni mwaka mmoja wa vita nchini Sudan, kati ya jeshi la taifa chini ya Jenerali Abdel Fattah Al Burhan na wanamgambo wa RSF wanaoongozwa na Jenerali Mohamed Hamdan Dagalo. Mwaka mmoja baadaye, vita vimeendelea na kusababisha vifo vya maelfu ya watu, huku wengine milioni 8.5 wakiyakimbia makazi yao wakiwemo milioni moja laki nane ambao wamekwenda kutafuta hifadhi kwenye nchi jirani kama Chad. Katika hatua nyingine, katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameonya kwamba uhalifu wa kivita unatokea nchini Sudan. It is a war, ni vita ambavyo vimewaathiri watu milioni 18 wanaokabiliwa na baa la njaa na wanaotarajiwa kuangaishwa na ukame katika miezi kadhaa ijayo. Vijiji, shule na miundo mbinu vimeharibiwa kutokana na vita hivi. Ni vita dhidi ya haki za binadamu. Kuna sheria za kimataifa. Mauaji ya raia yanayoendelea yanaweza kuwa visa vya uhalifu dhidi ya binadamu. Swali kubwa ni je, ni kwa nini vita nchini Sudan havipati suluhu? Kutusaidia kuchambua suala hili naongana naye kwa njia ya simu Abdulahi Hassan, yeye ni mtafiti wa masuala ya Sudan kutoka shirika la kimataifa la Amnesty International, akiwa jijini Nairobi. Lakini pia Dr Bran Wanyama, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka chuo kikuu cha Kibabi, akiwa kule Bungoma magharibi mwa Kenya, wote nawakaribisha kwenye makala ya wimbi la siasa hivi leo. Asante sana. Nianze nawe, Bwana Abdulahi, ni kwa nini vita vya Sudan vimeendelea mwaka mmoja na mpaka sasa hakuna dalili kwamba vitamalizika hivi karibuni? Hilo ni swali nzuri, hatujui uh, at, haswa, lakini tunafikiria ma, wale wanajeshi ambao wanapigana hapo Sudan wote wawili wanafikiria wanaweza shinda hii hi, hii mapigano. Ndio sababu ya kwanza vita zinaendelea. Ya pili, hapo Sudan kuna hali ya ile kitu tunasema impunity, ambaye ilikuwa kwa muda mrefu uh, wanajeshi wengi walikuwa wanapigana hapo Darfur miaka mingi mwaka ishirini iliyopita, walikuwa wamesababisha hasara mingi, mauaji na majeruhi ya watu wengi, hakukuwa na accountability. Naam daktari uh, Wenyama, mwaka mmoja ni kipindi kirefu sana, na watu wengi walifikiri kwamba labda kungetokea suluhu ya kisiasa ama mazungumzo kati ya pande hizi mbili. Tumeona jitihada hizo zikifanyika, lakini uh, hazijazaa matunda. Unafikiri changamoto imekuwa ni nini hasa? Uh, naunga mkono sana ndugu yangu na nashukuru uh, jinsi ambavyo ametoa mchango wake. Madhara yamekuwa ni mengi, sio vifo, baa la njaa, magonjwa, utapia mlo, uharibifu mkubwa wa makazi, uh, kuhamishwa kwa lazima, uharibifu wa miundo msingi na kadhalika. Yaani, hasara hizo haziwatishi ha, haziwatii hazuwa, uoga a na makamanda wawili hawa. Nafikiri tatizo kubwa hili hapa ni kwamba makamanda hawa wamezoea katika utendaji kazi wao wa kila siku ni kupigana na kutumia silaha za mapigano, na kila mmoja anajiona kwamba ako juu ya mwingine kwa kifupi tu sana, Bwana Abdullahi, katika utafiti wako hapo Amnesty International, unaweza kuwakumbusha wasikilizaji wetu nini hasa kilikuwa chanzo cha uh, vita hivi kule Sudan? Kulikuwa na itilafiano uh, katika uh, mwanakamanda Al Burhan na mwanakamanda uh, Hameti uh, ambaye ana, ambao wanalead uh, uh, SAF na RSF walikuwa, walikuwa wamekosa kukubaliana namna a, ama kwa kitu ambayo tunaita security reforms ambayo ilikuwa inaendelea kwa muda, ndio wameamua kupigana hapo mwaka uliopita. Sahii ni mwaka nzima imepita. Daktari Wanyama, kwa mtazamo wako, unahisi kwamba labda jumuia ya kimataifa ilisahau mzozo huu wa Sudan na labda kutupia macho sana kinachoendelea kule kwenye ukanda wa Gaza na Ukraine. Siku ya Jumatatu kulikuwa na kongamano la kimataifa uh, kule Paris, na wakaahidi kwamba watatoa euro bilioni mbili kuwasaidia wananchi wa Sudan. Tunaweza kusema kwamba tatizo hili la Sudan ni tatizo sahaulika, yani, forgotten problem, kwa sababu oh, kuna matukio mengi sana hapa duniani ambayo yamekuwepo na ambayo yamepewa kipaumbele kama tatizo la Ukraine eh, mashariki ya kati sasa kule Israeli na kwingineko nikana kwamba tatizo hili halikuwekwa hali, hali, hali halikupewa ule uzito ambao unatakikana, na si kwamba kupata suluhu kumechelewa, lakini na namaombi ma kwa mataifa ufadhili ni kwamba waweze kuingilia swala hili. Wimbi la Siasa, kila Jumatano saa 2 na dakika 46 asubuhi Marudio ni Jumaa saa 12 na dakika 20 jioni. Nam, na bila shaka, kwa bahati mbaya sana, suala hili ni pana sana na muda wetu ni mfupi sana, lakini kwa kumalizia tu, bwana Abdullahi uh, hasan uh, wewe kama mtaalam wa mambo haya ya Sudan na umekuwa ukitafiti sana, unaona suluhu linaweza kuwa nini na labda unaweza kutabiri nini kitakachotokea katika miezi inayokuja? Unfortunately, tunaona hii vita ikiendelea kwa muda inayokuja. Tunahimiza viongozi wa ulimwengu wote, hususan wa UN, UN Security Council, wahakikisha ya kwamba wale ambao wanatuma silaha na Uh, vifaa vingine kwa hawa viongozi ambao wanapigana hapo Sudan wasitishe hiyo tendo. Tumelaunch campaign ambayo tuna target na UN Security Council tukisema UN Security Council wanafaa kuweka full arms embargo on kwa Sudan uh, kuna full arms embargo kwa Darfur sahihi, lakini tunataka arms embargo ikuwe kwa Sudan nzima, ndio silaha zisifike kwa mkono hawa uh, wanaopigana hiyo. ni ya mambo ya, ya jambo la kwanza. Ya pili, tunaona impunity imekuwa shida kubwa sana hapo Sudan na viongozi wa ulimwengu tena, uh, wanafaa kuelewa root cause ya vita ambayo inaendelea kwa, kwa Sudan. si vita imeanza juzi juzi, na you know violations ya haki ya kibinadamu haijaanza uh, karibuni Sudan Hawa viongozi ambao wanaongoza jeshi ya Sudan walikuwa wana historia ya kufanya you know, violations ya haki ya binadamu kwa muda mingi. So tunahimiza UN Human Rights Council na viongozi wengine uh, ulimwengu mzima waangalie hii mambo, wahakikisha ya kwamba wale wanaofanya violations hapo Sudan wakamatwe, mm -hmm. Watajwe majina wapelekewe kotini na wahakikisha ya kwamba wamekuwa kwa, wame kwa. Sekunde chache tu, Dkt. Wanyama wewe unamaliziaje? Nafikiri e, kwamba tatizo la Sudan ni kidonda ndugu ambacho kinastahili kutibiwa mara moja. E, tatizo la Sudan kule ni kwamba pia kwamba tangu uhuru taifa hili e, imeongozwa na wanajeshi mrefu sana. Nafikiri wanajeshi kule Sudan iikuonekana kwamba wanahitaji e, kidogo usaidizi wa kolojia kwa sababu sana kwa kisini Mwisho ni kwamba kwa sababu ya uzito na hasara kubwa ambayo imesababishwa na vita kule Sudan ni wakati mwafaka ambapo lazima Mohamed Hamdan Daglo Emeti na Jemedari Burudan Abdel Fattah waje pamoja ili washiriki meza ya mazungumzo. Nafikiri kwamba wale uh, watu wa nia njema duniani kote watumie njia zote, Umoja wa Mataifa, hata kama iuwekewa viongozi hao vikwazo, ili wahakikishe kwamba wanashiriki mezani, wanaketi mezani, ili suluhu iweze kupatikana, watu wasiendelee kufa na kuaga dunia iholela holela kule Sudani. Nam, kwa bahati mbaya sana, mlio umeturuhusu kuwa na hayo tu leo hii kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Nimekuwa na wageni wangu Abdullahi Hassan yeye ni mtafiti wa masuala ya Sudan kutoka shirika la kimataifa la Amnesty International akiwa Nairobi. Lakini pia nimekuwa naye dkt Bran Wanyama, yeye ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabi kule Bungoma, pia nchini Kenya. Wote nawashukuru sana kwa kuwa pamoja nami kwenye makala ya Wimbi la Siasa wiki hii, asante sana, asante sana. Na mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine, kwa heri.