Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Kila tarehe moja ya mwezi Mei ya kila mwaka ni siku ya kimataifa ya wafanyakazi. Maadhimisho ya wa siku hii hufanyika kote duniani kwa lengo la kutambua mchango wa wafanyakazi na kuendeleza harakati zao za kudai haki. Kauli mbiu ya mwaka huu ni haki ya kijamii na kazi yenye hadhi kwa wafanyakazi wote. Je, wafanyakazi katika nchi za Afrika Mashariki na Kati wana chochote cha kusherehekea na wanahisi kwamba serikali zao zinawathamini pamoja na waajiri wengine? Kujadili suala hili na mengine mengi, inaungana naye Elvis Abenga, yeye ni mwanasheria wa masuala ya ajira akiwa Nairobi uh, nchini Kenya, lakini pia nais nice Mwansasu makamu mwenyekiti wa vijana kutoka shirikisho la vyama vya wafanyakazi Tanzania, TUKTA, lakini pia ni mtendaji wa chama cha wafanyakazi wa sekta ya mawasiliano huko Tanzania. Wote nawakaribisha sana kwenye makala ya Wimbi la Siasa hivi leo, lakini kwanza kabisa niwatakie sikukuu njema ya wafanyakazi. Asante sana. Pamoja nawe, nianze nawe nai sukiwa hapo Dar es Salaam, kwa kifupi tu tueleze, ni kwa nini siku hii ya wafanyakazi ni muhimu sana kwa mataifa yote duniani? Uh, ni siku muhimu kwa sababu ni mwendelezo wa kukumbuka uh, wapigania haki za wafanyakazi kwa miaka ya nyuma, ambavyo kwenye mapinduzi ya viwanda tunajua kwamba wafanyakazi wengi walikuwa wame wameuawa wame lakini tunaona ni namna ambavyo siku ya pekee ambayo inatuleta ina wafanyakazi pamoja, inaleta mawazo yetu na na, na na ni siku ambayo inatokea mara mmoja tu pamoaka, kwa mwaka. Kwa hivyo ni siku muhimu ambayo kwa kwa, kwa hakika tunapokuwa hapo huwa tuna tunaleta mawazo yetu yanayofanana sio tu kisekta, lakini zile changamoto ambazo tunakutana nazo katika mazingira yetu ya kazi na namna ambazo tunajitahidi kupeleka ujumbe kwa waajili pamoja na serikali, tukitaka zile changamoto tunazokutana nazo mahali pa kazi zikatuliwe. Naam, Bwana Benga, kwa tathmini yako, unaweza ukatolea mfano hali ya Kenya? Unaona wafanyakazi mazingira yao ya kufanya kazi yako vipi hapa Kenya? Kuna changamoto mingi sana uh, haswa kwa wafanyikazi wanaofanya kazi na serikali. Sahizi unaona uh, kuna mgomo wa madaktari uh, unaendelea, umekuwa ukiendelea kwa muda. Tumepiga hatua kidogo uh, hatuko mahali tulikuwa, lakini bado kuna mambo mengi yanafaa kufanyika na serikali, haswa kwa wale ambao wanafanya kazi na serikali lakini Uh, tuko na sheria ambazo zinaendelea kusaidia wafanyikazi sana na hata koti zetu uh, huwa zinajaribu zina kushikilia mambo ya wafanyikazi kuliko sana sana, sana uh, wale ambao wamewa, wamewapea kazi na, uh, nice. Uh, wewe unawakilisha kundi la wafanyakazi huko Tanzania, labda unapozungumza nao, ni changamoto zipi kuu, kwa kifupi tu, ambazo unaweza ukazitaja kwamba bado zinawaangaisha sana wafanyakazi. Changamoto ni nyingi vica, ukiangalia kwenye ishu uh, uh, malalamiko ma, ma ma, ma, ma, katika malipo uh, wafanyakazi wengi wanakuwa wanakandamizwa katika uh, malipo. Lakini ukiangalia bado, pamoja na kwamba tuna uhuru wa vyama vya wafanyakazi, waajiri wanatengeneza mazingira magumu ya wao wafanyakazi kuweza kuzungumzia changamoto zao kwa uwazi wanapokuwa katika mazingira ya kazi lakini kuna changamoto nyingi ambazo tunakutana nazo. Sasa hivi mambo ya afya za akili mahali pa kazi, ambao wakati mwingine anasababishwa na kazi, lakini malipo kidogo. kwenye ishu nzima za za mtu anamaliza kazi alafu anapostaafu analipwaje? bado haya mambo hayawekwa sawa, na haya anatoa wasiwasi sana kwa kundi kubwa la vijana ambao tunasema. Uh, sasa hivi hatujui mustakabali wetu. Uh, wakili Elvis, uh, kwa mfano nchini Kenya madaktari wanagoma na mpaka sasa suluhu bado haijapatikana. Uh, kwa uzoefu wako na kwa tathimini yako, unafikiri ni kwa nini imekuwa ni vigumu sana kwa serikali kukubaliana na wafanyakazi wakati changamoto kama hii inapotokea? Uh, serikali inashikilia kuwa haina pesa. Unajua, shida ni moja Madaktari wanasema kuwa wanataka pesa, wanataka wale madaktari ambao bado wako under training, wale interns, ya, waweze kulipwa vizuri na serikali na mambo mengi ya lakini kwa upande wa serikali, serikali inasema haina pesa, pesa hakuna. Lakini tukiangalia mambo mengine, tukiangalia wabunge na watu wengine wa serikali, ukiona wanatumia pesa mingi kwa vitu vingine, kama masafari, kununua magari ku kufanya renovations kwa bunge na mambo mengi kama hayo. So madaktari wanakaa wanajiuliza, inaendeaje kuwa serikali inasema haina pesa, lakini una, inatumia pesa mingi sana mabilioni ya ya shilingi kwa mambo mengine ambayo si muhimu sana kuliko mambo manufaa ya madaktari na mambo ya uh, wafanyikazi kwa, kwa ujumla na, na umemsikiliza uh, nai nice, akiwa uh, huko Dar es Salaam amegusia uh, baada ya changamoto za wafanyakazi uh, huko Tanzania kwa mfano malipo bado sio mazuri sana uh, lakini pia mtu akisha staafu wanapata changamoto kubwa sana kupata zile hela ambazo wamezikusanya. Je, uh, hali kama hiyo pia inashuhudiwa kwa wafanyakazi nchini Kenya kwa tathmini yako? Tanzania ni kama tu hapa kwanza kwa hiyo, hiyo mambo ya pension tunaweza sema ni ngumu sana. Nimekuwa nime, na na clients kadhaa ambao tumekuja imebidi tuende kotini ili waweze kupata ile malipo yao ya kustaafu kwa sababu kama ni watu wenye walikuwa wanafanya kazi serikali, serikali inachukua muda, pengine wanasema pesa hakuna, inabidi tuende kotini kwa ili waweze kupata pesa zao. Alafu pia unaona hapa Kenya Wakenya wanalipa kodi kali sana katika hii serikali tax ime, imeenda juu sana lakini mshahara ya wanafanyikazi haijaongezwa. Basi unaona hiyo hizo ndio pia hizo changamoto ambazo ziko Tanzania pia ziko hapa Kenya. Naam, uh, nice. Sasa nini ambacho kinaweza kufanyika? Kwa sababu mara nyingi wafanyakazi kazi wanapodai uh, uh, nyongeza mshahara kama anavyoeleza uh, wakili Elvis, serikali wakati mwingine nasema anasema kwamba haina hela uh, wasubiri kidogo lakini pia wewe unawakilisha kundi kubwa la vijana sasa. Katika mazingira kama haya uh, mfanyikazi wa kawaida anapaswa kufanya nini? kama vyama vya wafanyakazi eh, ni kujikita kutoa elimu kwa wafanyakazi waelewe elewe. Tunasisitiza sana uwajibikaji na ndio maanake, tukishamaliza maliza kuwajibika, tunakuja kudai haki zetu kwa nguvu, kwa sababu tayari sehemu yetu tumefanya, lakini tunatumia uh, nguvu ya majadiliano kuweka hoja mezani, kwamba kwa nini tunakuwa tunadai mazingira ya mfanyakazi ya yaboreshwe, kujileta pamoja kama wafanyakazi, kutumia sauti zetu. Uh, muda wetu umeyoyoma kwelikweli, tuna dakika chache tu uh, za kutamatisha mjadala wetu. Uh, lakini kwako, uh, wakili Elvis, uh, umekutana na wafanyakazi wengi sana, umewawakilisha kwenye madai yao ni ujumbe gani ambao unaweza ukawaambia na kama alivyosema, uh, nais nice, akiwa huko Dar es Salaam kwamba wafanyakazi wengi siku hizi wanafanya kazi tu ili waishi kwa ajili ya kesho? Wasichoke kusisitiza na kudai yale ambayo wanapaswa kukuwa nayo. Serikali itasikiza tu wakati ambapo wanafanyakazi wataweza kukuwa na umoja kila mahali, tuseme kuwa tunahitaji kuwa na kwa madai yetu yaweze kuangaliwa vizuri na kusikizwa na serikali na pia Uh, tuweze kuwa na ile tunaita favorable conditions of employment. Nikupe neno la mwisho katika hili uh, bila shaka wafanyakazi wanakusikiliza, ungependa kuambia nini? Ningependa kutoa ujumbe kwa wafanyakazi, si Tanzania peke yake, East Afrika, Afrika nzima, lakini hasa kwa nchi pia zinazozungumza Kiswahili. Niwaambie kabisa kwamba uh, uh, mapambano hajawahi kupita mwisho na haki zetu haziwezi kuja kwa kusimama kuse, kuangalia. Tunatakiwa kupeleka ujumbe, tunatakiwa kusema kwamba tunastahili mazingira mazuri ya kazi na tunastahili haki zetu ziheshimiwe. Nam, asante sana. Nais Nice Mwansasu, makamu mwenyekiti wa vijana kutoka shirikisho la vyama vya wafanyakazi Tanzania Tukta, lakini pia mtendaji wa chama cha wafanyakazi wa sekta ya mawasiliano kwa kuungana nasi ukiwa hapo Dar es Salaam, shukran sana. nashukuru Victor. Pia ni kushukuru bwana Elvis Abenga, yeye ni mwanasheria wa masuala ya ajira, ameungana nasi akiwa jijini Nairobi. Shukran sana Elvis, asante sana. na mimi ni Victor Buso, hadi wakati mwingine kwenye makala ya Wimbi la Siasa. Kwa heri kutoka hapa Nairobi.