nam msikilizaji jumaa hili kwenye makala ya wimbi la siasa tunapigia darubini siasa za upinzani zinazoendelezwa nchini kenya juma lilopita kinara wa upinzani nchini kenya raila odinga alitangaza kuitisha maandamano ya nchi nzima ndani ya siku kumi na nne ikiwa matakwa ya muungano wao waazimio hayatatekelezwa ikiwemo kushusha gharama ya maisha kwa raia hii hapa ni kauli yake raila odinga t maandamano ni halali wa hivyo tunaambia hawa watu ya kwamba watu wetu wakifanya maandamano poliko wa ni jukumu ya kuwasindikiza akikisha kwa kwamba wako na usalama hiyo ndi serikali ambayo imestarabika sisi kama wanaazimio tumesema tunataka amani katika taifa la kenya natutaki mtu yeyote popote atishe mkenya hata hivyo licha ya tishio la upinzani rais william ruto amepuzilia mbali madai ya azimio akisema nchi yao inaongozwa na utawala wa, wa sheria na hakuna atakayemtisha mwingine mimi nataka niwaambie watupatie nafasi tunaelewana jameni kwa hivyo haa jamaa watulize boli ama mnasemaje ati, ati wanataka kututisha na maandamano watafanya maandamano mpaka watachoka kwa sababu tunawaambia hatuwezi kukubali kwenye laini ya simu kuzungumzia hili tunaungana na mak bichachi mchambuzi wa maswala ya siasa lakini pia daktari brian mutie mtaalamu utawala bora na mchambuzi wa siasa wote kutoka nchini kenya niwakaribishe sana kwenye makala ya wimbi la siasa na moja kwa moja nianze nawe mak bichachi we unazungumziaje kauli hii ya raila odinga na matakwa aliyotoa kwa serikali ya rais ruto dhani nafasi ambayo raila odinga anayo katika mktadha wa kenya sasa hivi ni kwamba hali ya nchi na uwezo wa watu pata chakula na lishe ya kutosha imekuwa ngumu kidogo bei ya bidhaa imepanda kwa hivyo kuna nafasi kwamba wakenya watamunga mkono na kuandamana kwa minajili ya kusema kwamba wanahitaji uh, lishe na wanahitaji kuona kwamba gharama ya maisha imerudi chini lakini tukitagazamia yale ambayo amesema kwamba uh, anataka kuwa na mabadiliko katika ile kutengeneza tume yaibc hali anasema kwamba anataka sava zifunguliwe ili aweze kuona kwamba alishinda kura idhani kwamba wakenya wana nafasi wala muda wa kufuatilia hayo maneno ya, ya siasa zilizopita katika mwaka uliopita daktari mtrail odinga ameendelea kusema kuwa hatambui ushindi wa ruto katika uchaguzi uliopita licha ya mahakama kuhalalisha kauli zake za kutotambua serikali zinaathiri kivyovyote utendakazi wa serikali ilioko madarakani inaathiri pakubwa sana kwa sababu mimi kama mwanasheria ninasema kwamba maswala mazima ya nani alikuwa mshindi na nani aliyeshindwa ya yaliweza kutatuliwa na mahakama ya kilele hapo mwakani uliopita na ikiwa kuna maswala mapya ama kuna maswala ibuka ama ya kwenda kotini tena na kuanza kusema basi tumepata new evidence ha, ukweli ndio huu takwimu zinasema hivi bwana raila ndi alikuwa mshindi hiyo nafasi haipo kwa hivyo bwana raila anaposema kwamba ana ushahidi mpya basi huo hauna maana isipokuwa swala nzima hili sasa linaweza kutatuliwa kwa nzia ya kisiasa lakini si njia ya kisheria maanake sheria zilifika mwisho cha msingi ni bwana raila aweze kutafuta njia mbinu mwafaka ambazo zinawezamkaribisha kwenye meza moja ya kuketi na kutatua masuala mazima haya ya usimamizi wa masuala ya kura hapo ncini naam daktari nisalie nawe unafikiri kwa namna hali ilivyo nchini kwa sasa kiuchumi gharama za maisha kupanda ni mambo yanayoweza kuwachochea wakenya kushiriki maandamano hayo uh, bado wakenya wajafika kile kiwango cha kuingia katika mabarabara na kufanya maandamano manake tuko mapema na wao wenyewe wakenya wanaona kwamba bado serikali ya bwana ruto bado bwanarutoo angamno kuweza kulaumiwa kwa maisha kuwa hayaendi vile walivyokuwa wamehaidiwa lakini ikiwa atachukua muda mrefu kiasi ya kwamba ile hamu yao ya kuingia katika masuala ya maandamano yataweza kuwa yamefikia kileleni ama ile point utaweza kuona kwamba wakenya kweli watakuwa na ile hamu ya kuweza kujijumuisha katika masuala ya maandamano lakini kwa sasa niseme kwamba bado tuko mapema sana kuweza kumlaumu bwana e, ruto na serikali yake nam bila shaka umezungumzia ruto katika kumjibu odinga alisema kwamba serikali ipewe muda wa kushughulikia hali inayoshuhudiwa nchini kwa sasa lakini uh, a matarajio ya wakenya wengi kwa serikali imeendelea kudidimia hasa kuhusu gharama ya maisha je wakenya wako tayari kuvumilia serikali kwa muda mrefu uh, sidhani kwamba wakenya wana mda wala moyo wa kungojea serikali kwa muda mrefu sababu so, ya kusoma hivyo ni kwamba ukumbuke kwamba zile subsidia, ambazo zili kwa hapo awali zimetolewa wale ambao walikuwa wanasema kwamba gharama ya umeme ipunguze hawajeza kupunguziwa na kwa hivyo wakenya pia tayari wamechoka kwa hivyo ni jambo la busara kwamba serikali lazima itazame hali ya nchi hali ya uchumi na ionekane kwamba inasema yale ambao wakenya wanatarajia kusikia ili waweze kustahimili maisha yalivyo sasa hivi jambo ambalo wakenya hawezi kustahimili ni siasa zaidi daktari ni rejee kwako ruto kwa kumjibu wa odinga alisema kwamba hawawezi kukubali maandamano je kuna chochote serikali ya ruto inaweza kufanya kuzuia maandamano hayo iwapo kweli wakenya watajitokeza uh, kwa kweli kuna mambo mawili matatu ambayo serikali yake bwana ruto inaweza kuyafanya ndiposa iweze kuzuia maandamano cha kwanza ni kwamba inaweza kumuleta kwa karibu bwana raila a kinara wa upinzani katika masuala ya kuketi pamoja na kujadiliana ni njia gani mwafaka ambayo weza kuiadopt ndipo posa uweze kuendeleza shughuli za usimamizi wa taifa mbele pasipo maandamano na kuharibu hali ya uchumi zaidi jambo la pili pia anaweza kumujumuisha bwana raila kama dvisa katika masuala mazima ya usimamizi wa taifa kwa mfano unapoona vita vimekuwa vikali sana unawatafuta wale ambao wako upande ule wa upinzani na kwuwaleta kwa karibu ndiposa aweze kuwa kwa upande wako mweze kushughulikia masuala ambayo ni tata kwa pamoja kwa hivyo halo masuala ambayo yeye mwenyewe anaweza ndipos aweze kuiepusha taifa katika hali ya machafuko ambayo huletwa haswa na maswala ya maandamano ya kitaifa nam bila shaka mak bichachi umerejea kwenye laini ya simu wakenya wamekuwa wakilalama kuhusu gharama ya maisha kuwa juu hata kabla ya serikali ya ruto kuchukua usukani unafikiri pengine wito wa raila unazidisha shinikizo yoyote kwa serikali ya ruto raila odinga kwa binajili ya kisiasa hana nafasi ya kusema kwamba kura ambazo zilipotea sasa hivi anahitaji kuingia katika serikali ama anahitaji kufanya sidhani kwamba hayo yatawezekana kwa sababu cha kwanza niliposema hapo awali wakenya wamechoka na siasa wataki siasa lakini wanataka maisha Uh, afadhali wanataka lishe afadhali wanataka bei ya gharama ambazo wanaweza kustahimili kwa hivyo nadhani kwamba nafasi ambayo ipo sasa hivi kwa minajili ya mawazo ya wakenya kwa wingi ni kwamba wakenya wengi wanatafuta nafasi ya kuambiwa kwamba hali ya uchumi imebadilika ime uh, cha pili ni kwamba katika koc zetu za kenya hakuna nafasi yingine imebaki ya kusema kwamba kuna ushawishi ama ushahidi ambao umetoka kusema kwamba raila oldinga alishinda kura hata akiweza kuonyesha wananchi amefanya hivyo basi siasa hizo hazitowezekana kamwe nam kutamatisha tu makala yetu hivi leo kwa pamoja ni wazi kwamba udinga na wafuasi wengi ambao wanaweza kutii wito wake iwapo hili litatokea hii itaiweka wapi serikali ya ruto nianze nawe daktari mutie asante sana kwa kusema ukweli raila si mtu mchache ni mtu ambaye mwenye tajriba kubwa sana katika ushawishi na katika misingi ya kisiasa hapa nchini bwana ruto ni vizuri aweze kufanya gangaganga ganga zake za kisiasa vizuri sana kuakisha kwamba hatampa nafasi hataweza kufikia ile nafasi ya kuweza kuingiza nchi katika hali ya maandamano manake uchumi wetu utaweza kupigika pakubwa sana kwa hivyo cha msingi ni kwamba waweze kutafuta mbinu za kumuweka kwa karibu kwa meza moja mazungumzo diposa inchi yetu iweze kusonga na mbele e, cha kwanza ni kwamba maandamano yatafanyika kwa sababu railodinga kwa historia na utokiangalia wale ambao wanajitokeza katika zile baraza ambazo anaziitabasi tajua kwa kawaida watu watajitokeza katika maandamano hayo kwa hivyo inategemea kabisa kwamba serikali itaamua kufanya nini juu ya hayo maandamano na ikiamua njia ya amani basi serikali pia ina nafasi ya kuona njia ambayo kenya itaendelea na kufikia hapo msikilizaji tunatia kikomo makala ya wimbi la siasa jumaa hili ni washukuru wageni wangu mak bichachi mchambuzi wa maswala ya siasa lakini pia daktari brian mutie mtaalamu wa utawala bora na mchambuzi wa siasa wote kutoka nchini kenya niwashukuru sana kwa kushiriki nasia jina langu minsletjai kwaheri