karibu katika makala ya wimbi la siasa msikilizaji huko nami ruben lukumbuka na leo tunaangazia hali inayoendelea huko mashariki mwa drc ambapo hivi karibuni maelfu ya raia kwenye mji wa goma waliandamana kupinga uwepo wa vikosi vya jumuiya ya afrika mashariki eac wanavyosema kwamba vimeshindwa Uh, kuwadhibiti waasi wa m23 wa maandamano haya yanakuja siku chache baada ya viongozi wakuu wa nchi za jumuia ya afrika mashariki kukutana jijini bujumbura huko burundi katika mkutano sio wa kawaida ambapo walitathmini hali ya mzozo mashariki mwa nchi hiyo na katika taarifa ya pamoja uh, viongozi hao waliweza uh, kutoa masharti kadhaa kwanza walitoa wito wa kuacha kupigana sitisho la mapigano na kusisitiza umuhimu wa mazungumzo kati ya pande zote kutathmini swala hili nimewaalika profesa dadi swale yeye ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa za drc ni mwanaharakati vile vile anayefuatilia kwa ukaribu hali huko mashariki mwa congo lakini pia nimemwalika francois alwende yeye ni mchambuzi na mtaalamu vilevile wa siasa za zadr akiwa jijini nairobi nchini kenya wote karibuni sananam sana. na nianze nawe franois alwende kwanza unatathmini vipi maazimio ya mkutano wa viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki ambapo walisema makundi aweki silaha chini na kujiondoa kwenye maeneo anayo yadhibiti karibu asante sana kwa upande wangu nafikiri kwamba mkutano huo ulikuwa muhimu uwepo lakini matokeo yake ndiyo hayakuleta shangwe zaidi kwa sababu ya siku moja baada ya mkutano wa marahis wa nchi za afrika mashariki vita ikaribuka na hata ilikuwa tu uh, asubuhi iliyofuatilia kwamba kuna helikopta ya monisco ambayo iliweza kushambuliwa so nafikiri labda kuna unafiki fulani ambao unaendelea kati ya marahisi ambao wako na jukumu la kuleta amani katika mashariki mwa congo kwa wazi ni kwamba bado hawajaweza kufanikiwa ama kuongea lugha moja ambayo inaweza kusaidia amani ipate kurudi mashariki mwa kongo na upande wa wananchi naleta wasiwasi kidogo kuona kwamba hawataki kabisa kusaidia wananchi wapate kuishi katika amani ama amani ipate kurudi mashariki kwa sababu wanahamua lakini ukiangalia sasa katika uwanja wa mapambano hakuna mabadiliko yoyote frans alwnde nitarudi kwako baadaye kidogo niende kwake profesa salehe unatathmini vipi hali ilivyojitokeza kushambuliwa kwa ndege ya monusco lakini vilevile vile haya maandamano ambayo yalishuhudiwa katika mji wa goma je unaona kwamba yanaweza kuathiri vipi uh, mchakato wa upatikanaji wa amani kule mashariki mwa congo nafikiria kama ukweli kabisa ni hali uko mbovu sana kwa hiyo tuliona goma ni kuonyesha kama raia haipendi kabisa hiyo mazungumzo Ye, nakuwa kati ya waraisi, uh, wa, wa african community uh, shida ni kuonekana kama kunakuwa saa kunakuwa uongo mingi sana hata walikuwa rwanda walikuwa nairobi walikuwa fasi kadhalika wanazungumza mingi lakini uh, kuteren kukiwanja vita inaendelea na wikosi wa kenya wenye nao walifika uh, kupiganisha wateroriste kusaidia congo p kasahi hmm. leo uh, aionekane kabisa kama wanasaidia congo no. uh, kwani na, na praisi, wa kongo aliuelezea kabisa waziwazi aiko kabisa feya kufanya hiyo wanafanya kwako fan alnde unadhani uh, tangu jeshi la jumuiya ya afrika mashariki eac kwenda huko kuna mafanikio yoyote Uh, nafikiri ukiangalia kidiplomasia ni kwamba kuna mafanikio kidogo tu kwa upande wangu mimi kwa sababu kuna wakati wanajeshi wa hao wahasi au magaidi walikuwa wameshafika kibumba ambapo ni kama kilomita ishirini kutoka mji wa goma na nafikiri walikuwa wanataka kabisa kwenda kushikilia goma na wakati wanajeshi wa kenya walipowasili goma nafkiri kidiplomasia ilicheza kidogo ilisaidia kidogo upande wa congo nafikiri Na isingekuwa wanajeshi wa kenya kuwa pale goma nafikiri kama goma ingekuwa tayari imeshatekwa na, na wale wagaidi na kwa upande huo ilimesaidia kwa kidogo tu lakini hatujui kesho itakuwa namna gani na pia labda nigusie hili kwamba wananchi inabidi waambiwe ukweli kwamba jukumu la kulinda wananchi na kulinda nchi ya congo ni jukumu la frdc sio jukumu la wanajeshi ambao wanaweza kutoka nchi nyingine ile wanasema kulinda nchi na mipaka yake na wananchi wake ni wanajeshi wa kongo mm-hmm. profesa congoprofesa da nini maoni yako uu haya dhidi ya jeshi la afrika mashariki alwende amesema kwamba uh, sio jukumu kwa eac ya majeshi hili kuweza kulinda uh, usalama wa wananchi wa yule mashariki mwa drc woo unasemaje ni kweli kidogo kwani ni, ni drc njo inakuwa kabisa na hiyo kazi Nanjoma na njo maana mi nasema rais wa congo uh, na government aipashe kuendelea na hiyo yenye mi naita kidiplomasia kipumbafu wakafanya hiyo tunaita filozofia yetu kujitegemea manake ni ya muhimu kuo kama ni uh, rc hiyo yenyewe njo inapasha kujipigania kabisa hiyo ni kweli na nafikiria uh, kama uh, bajeshi ba mbama nchi ingine yote wanaleta hiyo yenye minasema confusion minasemamso iko pale kulisa kuvuka uh, miaka makumi mbili na mnso se nakuwa pale yenye tunaita mukifaransa mukifaransasracioi ni kusema saku na kuwa majeshi ingine inasema itakuya kusaidia kabisa na tunafikiria kama hiyo majeshi ilipashwa kusaidia kupigana ni sasa jeshi ingine mkasema munaokia kusaidia musaidie hapana msaidie kufanywa hyo banaitaad unadhanidc eh, kuendelea kupoteza miji namna hiyo tuanzie vita vilipoanza kule maeneo ya bunagana ikaja kiwanja uh, ruchuru kuja mpaka sehemu za kilolirwe unadhani utepetevu huu unatokana na niniaa uh, a nafikiri dplomasia ya nchi ya kongo haichezi karata zake vizuri unajua mara nyingi tukiangalia katika siasa za congo wanasiasa wanacheza karata zao kwamba mimi nichaguliwe kesho lakini wengi wao hawachezi karata ya kusema nisaidie nchi yangu imarike kesho sasa siasa wa kongo lazima watambue hilo kwa faida ya nchi tungeweka kwanza mambo tofauti zetu chini ili tusimame na yeye kwa sababu yeye ndio rahisi tuone namna gani tunaweza kusaidia nchi mambo mengine yatakuja baadaye hata tukiangalia kwa sasa ukreni kulikuwa upinzani pia lakini wakati nchi ilivamiwa wapinzani walisimama na rahisi lakini ikiwa tutaendelea kudharaulisha rahisi tunafikiria kwamba siasa zetu zinasaidia lakini ukweli wa mambo ni kwamba hazisaidii basi tuende katika hali ya, ya nguvu za jeshi la congo upande wangu nafikiri kuna utepetevu fulani katika njia ya, ya omadme ile wanaita naam profesa dadi salehe kinshasa inataka kutekelezwa kwa mkataba um, wa angola kwamba m23 waondoke warudi kwenye maeneo yao ya mwanzo kule maeneo ya sabinho unadhani nini kinaweza kutokea iwapo m3 watakuja kuushika mji wa goma kule mashariki mwa kongo je itakuwa ni shinikizo kufanya nayo mazungumzo ama kusema ukweli jeshi la congo aipigane na m3 hakuna3 anasikia mwenzango anasema neno pale metukakamata kabisa tunasema m maana yake kuvuka90 ya watu wanapigana ni wajeshi wa rwanda wajeshi wa uganda na wajeshi kadhalika hakuna hiyo wanasema hemi ishirini na tatu maanake hapa inabidi kuelewa kama kongo inapiganisha majeshi zenye zenyeza manchi zingine ni vita tuko muvita ni kusema kama felik sekedi kwa hio wakati anapasha kukuwa sawa presida sawa zelenski kwa hiyo wakati tunakuwa mshida hiyo wanasema ya yabalkanizaio ya batu banatafuta kugabula nchi na kunakuwa hiyo hiyoo kunivu internaional nje tunapasha kufamia hakuna vya m ishirini na tatuna mprofesa kuda... lakini sasa zelenski wa congo anatafuta ushirikiano ndio maana amekuwa akifanya safari nyingi nyingi hivi karibuni alikuwa pia lwanda pengine tumalizie na uh, tutarajie nini katika hali kama hii uh, hakuna vita inaweza kutokea bila mazungumzo hata ukran ikipambana na rasha bado walikuwa wakiongea nafikiri tuwe bado ile wanaita optimistic tubaki tmis sisi wakongomani kwamba amani lazima itarudi mm-hmm. na dadi dadiswle uh, ndiyo inabidi tuzungumze hakuna mwalisema tusizungumuze ma lakini hatupashe kuendelea kuzungumza sawa wapumbafu na hatupashe kuendelea kuvyae saa wapumbafu nafikiria hata zelenski na watu wengine kuzungumza tutazungumza na lakini ya muhimu wapa ni kupigana na kujiorganize njeletunaita kujitegemea Nanjoma na njo maana ukrene ilipata hiyo tunaita sutie ya maini kazalikahakuna mutu mwenye atatunga mkono muzuri kashipeke atuweze kujipigania uh, asante sana profesa dadisle exactly. na mshikilizaji hivi ndivyo nanafikia tamati ya makala wimbi la siasa naitwa ruben lukumbuka asante sana kwa heri