karibu katika makala ya wimbi la siasa msikilizaji makala hii inaangazia hali inavyoshuhudiwa huko mashariki wa drac baada ya kundi la waasi wa m23 kuzidisha mashambulio yake dhidi ya jeshi la serikali frdc na kuyateka maeneo kadhaa ikiwemo miji ya ruchuru na kiwanja na hivyo kusababisha maelfu ya watu kuyahama makazi yao kuepuka mapigano kuendelea kwa mapigano haya kumesababisha mvutano wa kidiplomasia kati ya drc na jirani wake rwanda huku drc ikiishutumu rwanda kwa kuwaunga mkono waasi hao wa m23 rwanda nayo ikikanusha hili na kusema frdc inaungwa mkono na waasi wa fdlr rc haikusita kuchukua uamuzi wa, wa kumfurusha balozi wa rwanda kule kinshasa vincent karega na hali bado inaendelea kuwa kuangazia hili nitaungana na profesa pasifik malonga ni mtaalamu wa siasa za rwanda akiwa jijini kigali huko rwanda lakini pia ninaungana na gersham kahebe ni mtaalamu wa siasa za drc akiwa california huko marekani ribu sana kahebe asante nam nianze nawe moja kwa moja kwanza unazungumzieje hali inavyoshuhudiwa huko mashariki ya drc hali ambayo inashuhudiwa mashariki mwa drc ni mbaya kwa sasa na ni mbaya kwa sababu wakati rais chisekedi aliingia madarakani alikwenda ku sin pamoja na rais kagame na amewatuma watu wake wengi mara mingi kusaini mapatano pamoja na rais kagame sasa hayo mapatano haikuweza kupita kwenye bunge la congo kusudi likubaliwe alafu hiyo ndio inakuwa kama kikwazo kwa rais chisekedi zingine mapatano hata kwa sasa hazijulikani kwa kamilifu lakini hiyo ambayo imejulikana sana ni kwamba hiyo ni kweli ni ofisho na mengine mengine ambayo wao wow, wenyewe wanajua wamepatana nini gerh mmeshikilia hapo hapo tunamkaribisha profesa pasifie malonga uh, pengine wewe unazungumzieje hali hii nafikiri hali hii ni mbaya imechanganya mambo mengi sio mambo ya sr mm-hmm. iliamua uh, kumfurusha mara moja balozi wa rwanda uh, huko kinshasa umeona kwamba hiyo ni mojawapo ya suluhu kutatua mgogoro huu shida kubwa sio shida kubwa ni rais wa kongo na rais wa rwanda ambao wamesaini lakini wameshindwa kutekeleza maneno wamesaini suluhisho haijapatikana hata sasa yale yote ambao wanafanya hata wanamfukuza mubalozi hetauisoniende kwake profesa malonga ukiwa hapo kigali e, je unadhani hatua ya drc kumfurusha balozi vincn karega ni mojawapo ya suluhu kwangu kabisa ni jambo la kuchekesha kabisa huwezi ukatatua tatizo kwa kumfukuza balozi wa nchi sidhani kwamba ni suluhisho hata kidogo kitu cha kwanza cha kufanya congo drc itafute kusuluhisha matatizo ya ya makundi mengi yaliyopo umo ndani yaweke sawa au yafurushe kabisa halafu ije kutatua matatizo yake ya nje naam lakini profesa katika taarifa yake kwa vyombo vya habari hivi karibuni rwanda iliita swala la mapigano haya dhidi ya kundi la m23 kwamba ni uchokozi pengine kauli hii ilikuwa inamaanisha nini najua siasa bana duben wewe kama mimi na huyo mwenzetu tunajua kabisa kwamba mambo ya siasa wakati mwingine watu wanajidai kutojua na wanajua wana mchango gani ndani ya matatizo hayo lakini ukweli unabaki pale pale kuna tatizo sugu la siku nyingi sana kati ya ma- makabila au makundi ya wanyarwanda ambao wanaishi kongo iki Na... nyarwanda kikiwa ni mojawapo ya lugha hizo tunazoziita Cross na profesa lakini hata hivyo serikali ya yadr imekuwa ikishutumu lugha za chuki kama hizo na wamesema wazi kwamba watakamatwa wale wote wanaojihusisha na vitendo vya kuchochea uh, ubaguzi wa kikabila niende kwake uh, gershom kaebe weo unadhani kwamba swala hili la kikabila na yenyewe pia ni mojawapo ya chanzo cha mgogoro uliopo huko drc hasa zaidi eneo la mashariki si sizani kwa kweli kwamba hiyo ndiyo shida kwa sasa shida ya ukabila haiko sana ndani ya congo ingawalo iko lakini sio shida kubwa ambalo linaweza, linaweza kusababisha vita vitokee katika congo kwa sasa kwa sababu wanyamulenge wenyewe wamesema kwamba vita ya m haiwaangalie hata kidogo tuzungumzie sasa hizi juhudi za kidiplomasia ambazo Uh, zimekuwa zikiendelea uh, tumsikilize kwanza waziri wa mambo ya nje wa drc uh, christophe lutundula <tune> <tune> kwetu sisi kama kutakuwa na maendeleo chanya n yani, moja kuondolewa kwa waasi wa m23 katika maeneo anayo yadhibiti kurejea manyumbani kwa raia wetu tatu mwisho wa kutoa msaada pia kuungwa mkono kwa waasi wa m23 na rwanda kama hilo halifanyiki hakuna sababu ya kuwa na mazungumzo hata hivyo tunaendelea kuwa na imani katika juhudi za upatanisho unayofanywa na, na rais laurenso wa angola ambaye ameteuliwa na umoja wa afrika nasi tuko tayari kumsikiliza khebe umemsikia lutundula akisema kwamba jambo la kwanza ni m3 iondoke katika maeneo yanayodhibiti lakini pia ametoa masharti kwa wao kuja kuzungumza na rwanda wewe unadhani hiyo ndio suluhu ndio njia pekee ya kufikia suluhu ya mgogoro uliopo unajua kongo ina shida nyingi na hapo ndio ninahuzunika sababu viongozi wanakuwa kama wanasema maneno ambayo itafurahisha watu sasa wakati wanata, wanatafuta wafurahishe watu shida inaendelea iko huku nyuma wakongomani wote wanatafuta na najua na rwanda nao wanye rwanda nao wanatafuta kuishi katika amani mm-hmm. shikilia hapo hapo basi twende kwake profesa malonga umemsikia waziri wa mambo ya nji wa drc christohe lutundula je unaona rwanda iko tayari Uh, kutoendelea kuunga mkono m3 kama hivyorc inavyoishutumu na, na, na kwa tayari kubale... kwa masharti hayo hayou nakubaliana na, na, na, na, na, na huyo ndugu kuna makubaliano serikali ya congo imesaidi pamoja na m3 mbele ya macho ya, ya kimataifa na macho ya, ya rwanda na nchi nyingine zote za kadairi kwa hivyo itakusaidia nini utakapotatua tatizo la ebu ishiri na tatu lakini una makuni chungu nzima zaidi ya mia moja ambayo yana silaha vile vile yana uhasama na wewe kama serikali kwa nini usitatue kwanza matatizo hayo ndani yakoermkb kwa upande wa umoja wa afrika u na hata vilevile jumuiya ya kimataifa pande zote hizi zimesema kuwa tayari kupatanisha dirci na rwanda kidiplomasia je unaona pande zote hizi mbili zitakuwa tayari uh, kusikiliza haa wadao wa kimataifa akiwemo rais wa angola joao laurenso ambaye pia amekuwa akijaribu kupatanisha pande hizi kwa ukweli ni nini jeshi la kongo limeonekana kuwa dhaifu suluhisho ni moja wa negotiate. Mm-hmm. tuje kwako profesa malonga tutegemee nini hasa umekuwa ukisisitizia kwamba watafute kwanza suluhu ya ndani mimi nafikiri jambo la maana na la muhimu sana wasuluhishe tatizo la m2 nam naona muda umetutupa mkono asante sana profesa pacifiq malonga nikumbushe kuwa wewe ni mtaalamu wa siasa za rwanda na hapo umekuwa ukizungumza nasi ukiwa jijini kigali nchini rwanda asante sanamia kushukuru ndugurb nam nimshukuru pia gerhon kahebe nikumbushe kuwa Uh, wewe ni mtaalamu wa siasa za drc na umekuwa ukizungumza nasi ukiwa california huko marekani asante sana pia kwa kushiriki nami nam msikilizaji hivi ndivyo tunafikia tamati ya makala wimbi la siasa naitwa ruben lukumbuka asante sana na kwaheri