karibu kwenye makala ya wimbi la siasa mimi ni victa buso siku chache kuelekea kukamilika kwa mwaka 222 na naungana na mwenzangu ali bilali hapa studio kwa baadhi ya matukio makubwa ya kisiasa ambayo tuliwahi kuyajadili na kuyapa uzito kwenye makala haya karibu sana bwana ali bilali shukran sana vict buso nam tuanzie kule nchini ufaransa mwezi aprili ulikuwa ni mwezi wa uchaguzi wa urais katika taifa hilo la bara ulaya rais emmanuel macro alikuwa anasaka muhula wa pili alifanikiwa kumshinda mpinzani wake marin lepen kwa kupata asilimia 585 58, 58. dhidi ya marine ambaye alipata asilimia 414 baada ya ushindi huo wa uliofanyika katika duru ya pili rais macro alikuwa na kauli hii wafaransa wanawake kwa wanaume ambao waliniamini duru ya kwanza na hatimaye duru ya pili wameniamini hatimaye ninawafikiria wale waliompigia kura b lepen ambao najua ni namna gani wamekata tamaa kuanzia sasa mimi sio tena mgombea wa kundi fulani bali ni rahis wawote Nama huyo ni rais ema macron na bilali ulimtafsiri mwenyewe ulikuwa ni uchaguzi muhimu sana kwa rais macron kabisa kinyanganyiro kwa kweli kilikuwa cha kuvutia kiasi kwamba hata ushindi huo haukutarajiwa ilitarajiwa labda angeshinda kwa kura chache lakini matokeo yakawa ni kura akashinda kwa hamsina8annuka hamsina kwa hiyo ilikuwa ni furaha kubwa sana kwake bila shaka na kule nchini marekani kulikuwa ni pia mwaka mwingine wa uchaguzi lakini ulikuwa ni uchaguzi wa katikati ya mhula kila baada ya miaka miwili bada ya uchaguzi wa rais kule nchini marekani huwa kuna uchaguzi ambao unaandaliwa kwa lengo la kuwachagua wabunge ama wawakilishi na baadhi ya manet na, na, na magavana uchaguzi huo ulifanyika tarehe nane mwezi wa novemba Uh, chama cha rais jo biden cha democratic kilishinda uchaguzi wa masenata huku kile cha republican cha rais wa zamani uh, donald trump kikishinda uchaguzi wa wawakilishi uh, bilali kulikuwa na kinyenenyero pia uh, katika uchaguzi huu kabisa mvutano ulikuwa mkubwa kama unavyojua ili uweze kutawala vizuri katika nchi hizo lazima uwe na uwingi katika bunge au na senate lakini sasa ilivyokuwa uh, rais biden alikuwa uh, anahitaji kupata uwingi katika pande zote bunge na senate na ndio maana ikaonekana kwamba kuna kinyanganyiro kikubwa sana baina ya republican na democrat na rais baiden alisema kwamba licha ya kutofanya vizuri katika matokeo ya wabunge ama wawakilishi aliyepata ushindi mwembamba katika bunge la senate na kusema kwamba ilikuwa ni siku njema kwa demokrasia nchini marekani demokrasia yetu imekuwa ikijaribiwa katika miaka ya hivi karibuni lakini wananchi wameongea kupitia kura na kuthibitisha kwa mara nyingine kuwa sisi ndio demokrasia tumeshuhudia pia wengi wakijitokeza kupiga kura na msingi umeonekana kwa wapiga kura wafanyakazi maofisa wa uchaguzi ambao walifanya kazi yao na kutimiza wajibu wao na huu ndio ushahidi kwa watu wa marekani kwamba wakati wachambuzi na vyombo vya habari walitabiri kuona rangi nyekundu ikitawala nadhani hiohaliaoeanam uh, rais wa marekani joe biden na kauli hiyo bilaa linaonekana kwamba ilimpa nguvu sana hata kuelekea kwenye uchaguzi wa mwaka 2 kabisa kwa sababu kwa marekani ushindi wa aina yoyote ule ni ushindi tu haijalishi umeshinda kwa kura nyingi au chache kwa hiyo ushindi huo umempa nguvu kubwa sana joe biden kuweza kujihakikishia uh, madaraka kuelekea katika uchaguzi mkuu miaka miwili ijayo nam unasikiliza makala ya wimbi la siasa mimi ni vikta abuso nikiwa na mwenzangu ali bilali tunakuletea kwa muktasari tu baadhi ya matukio makubwa ya kisiasa ambayo tuliapa nafasi kubwa sana hapa rfi kiswahili tugeukia barani afrika macho na masikio yalielekezwa nchini kenya mwezi agosti wakati wa uchaguzi mkuu wa taifa hilo mamilioni ya wapiga kura walijitokeza tarehe tis mwezi wa nane kumchagua rais wa taifa hilo kinyenganyero kikiwa ni kati ya william ruto ambaye wakati hu alikuwa ni naibu rais na raila odinga mwanasiasa wa kipindi kirefu sana kule nchini kenya baada ya wananchi kupiga kura ruto alitangazwa kwa mshindi na alitoa kauli hiihatna muda wa kutazamahtuna uda kunushianakiig hatuna mda kutaonian lazima tuondue tofauti na kufanya kazi pamoja kaishia kenya inaka nauienye ustawi namatokio hayo hata hivyo yalipingwa na udinga ambaye alikwenda katika mahakama juu lakini majaji waliyeamua kwamba hapakuwa na ushahidi hakuwa na ushahidi wa kutosha kubadilisha ushindi wa ruto na kabla ya kuenda mahakamani alikuwa na kauli hii tumegundua hitilafu ambayo imefanyika katika ibc ambayo imejaribu kutaka kukiuka yali ambayo wakenya wenyewe walikuwa wamefanya tumeona yale ambayo imefanywa na yule mwenyekiti wa tume ya uchaguzi bwana wafula uh, shebukati kwa kujaribu kupendua ili uamuzi ya wakenya anafanya hivyo bila kushauriana na wale wenzake ambayo wako pali pamoja naye katika tume cha uchaguzi sisi wanakenya na wanaazimio tunapenda amani hatutakubali nhiyo ilikuwa ni kauli yake raila odinga kiongozi wa muungano wa siasa wazimio la umoja mwanasasa mkongwe nchini kenya bila shaka bilali hapa kenya ulikuwepo kushuhudia namna kinyengenyero kilikuwa kikali sana hakika vikta buso kulikuepo na mvutano mkubwa sana baina ya pande mbili ikiwa ni muungano huo uliotaja wa raila odinga lakini pia uh, muungano wa uh, kenya kwanza na uh, kama tulivyoshuhudia kulikuwepo na malalamiko makubwa hata wakati wa kupiga kura na baada ya kura yenyewe kulikuwa na mvutano wa hapa na pale eh, lakini mwisho wa siku ndio hivyo tena unapofanyika uchaguzi malalamiko huwa hayakosi eh, lakini mishowe mshindi hutangazwa na upande wa pili mpinzani hana eh, budi kuweza kusalimu amri na kuweza kuelekea katika mkondo wa kuhakikisha amali na usalama vinadumu nchini pia mwaka huu tuliasikia tangazo kutoka kule nchini drc kwamba uchaguzi wa urais utafanyika mwezi wa disemba mwaka ujao ni moja miongoni mwa tarehe ambayo ilikuwa inasubiriwa kutangazwa kwa hamu na gamu kwa sababu hapa kati kabla ya kutangazwa kwa tarehe hiyo kulikwepo na hofu au shaka huenda tarehe hiyo ikaahirishwa kutokana na kile ambacho kimekuwa kikiendelea hapa kati lakini baada ya kutangazwa kwa tarehe hiyo na hata kama ulivyosikia kama ulifuatilia baadhi ya wanasiasa walijaribu kuchambua na kuonyesha kwamba huenda licha ya kutangazwa kwa tarehe hiyo kwa baadhi ya vitu ambavyo vinatakiwa kufanyika hapa kabla kufikia tarehe hiyo huenda ikaahirishwa lakini tusubiri tuone kwa sababu muda bado ni wa mwaka mzima tuone nini kitatokea hapa uh, ili kuhakikisha uh, mafanikio yanashuhudiwa kuelekea katika uchaguzi huo nam na kuingineko barani afrika raia wa angola ngola tareh mwezi agasti nao walishiriki kwenye uchaguzi wa kumtafuta rais wa taifa hilo uchaguzi ambao ulimpa mshindi jao lorenso wa chama cha mpla kuongoza tena kwa mhula wa pili lakini kule afrika ya kati teodoro obiangwema yeye ni rais wa taifa la jamhuri ya afrika ya kati baada ya kuwa madarakani kwa zaidi ya miaka abai alichaguliwa tena na wananchi wa taifa hilo ni mmoja miongoni mwa viongozi ambao wamekaa madarakani kwa muda mrefu barani afrika ilitarajiwa huenda labda kungeli jitokeza labda sura nyingine mpya au kupitia chama chake angeandaa mrithi wake na kuweza kumwandaa kwa ajili ya uchaguzi huu lakini si hivyo ilivyokuwa vikta buso nambilali kwa bahatimbaya sana muda umeturhusu kuwa na hayo tu leo kwenye makala ya wimbi la siasa kama unavyojua mwaka umekuwa na mambo mengi sana na anitumia fursa hii kukushukuru kwa kubali kuja kwenye makala haya na kutukumbusha baadhi ya mambo yaliyotokea ni kila la heri kuelekea mwaka mpya a 223 nam ni pia nami ni heri wewe na familia yako kuelekea mwisho wa mwaka kwako pia mskilizaji mimi ni victo buso kwa heri kwa sasa