karibu katika makala yetu ya leo wimbi la siasa na kwenye usukani huko nami ali bilali na ambapo leo tunajadili kuhusu maendeleo ya jumuiya afrika mashariki hususan kauli ya hivi karibuni ya rais mpya wa kenya william ruto ambaye amemwomba rais wa uganda eri museen akiwa kama mkongwe miongoni mwa viongozi wa afrika mashariki kupambana ili kuhakikisha mipaka inayounganisha nchi wanachama inayoondolewa na kuondoa kabisa vikwazo vingine vyote ili nchi za jumuiya afrika mashariki zitenganishwe na mipaka na kuwe na urahisi wa mwingiliano wawa na biashara zao kujadili suala hili nitakuwa nao wakili waujanga gina kutoka jijini nairobi na kule jijini dar es salam nitakuwa naye jawadu muhamed lakini pia kule bukavu nitakuwa na wakili plasid ntole tuanze na wakili ojiwanga guina naona kuna hitirafu hapo kwa maana anasema uili msowenjiwa kiongozi mkongwe kati yao na yeye katika le nasema aleh sana kwa hivyo naona pingamizi hapo tukiingilia <gibu> mambo ya kujaribu kuunganisha nchi za afrika mashariki inci moja hii ni mpambulio ambao ilikuwa tayari iko na azimio la umoja ya wakenya ambaye ilikuwa ina ngozo na raia na ilikuwa nchi moja ya safrika ambayo ingekuwa na watu karibu milioni mia tatu ingeshika kuanzia za, za GLC, paka somalia ingilete ta kama diego garcia kogafi na ni ake da ya bai tsoron gini bujiyo kokodi ba a zira taa aziyarci oje maimbiya fikira ya wali wali kija kwako jawadu muhamed kama ulivyosikia alivyosema wakili wajwanga gina ni kweli kwamba kauli hii sio mpya imewahi kutolewa na viongozi wa ngazi za juu wa jumuia ya afrika mashariki kwa mtazamo wako unafikiri kwa nini utekelezaji wake umesalia kuwa kizungumkuti Aa, kwa kweli lazima eh, nikubaliane na mtangulizi kwamba malengo makuu ya eh, kuunda jumuia ya afrika mashariki ilikuwa ni kupata nguvu ya pamoja ya kikanda kuweza kukabiliana e, na changamoto za kijamii kwa maana y kukabiliana na umaskini kwa maana changamoto za mazingira lakini kukabiliana na matisho mbalimbali yaliyopo duniani e, katika jitihada za kuweza kujenga jamii imara inayoweza kujiletea maendeleo yenyewe kwa hiyo tangu mwanzo e, ilikuwa na lengo kwamba pamoja kwa na kwamba zilikuwa ni nchi ambazo eh, ni uhuru kila nchi moja lakini maudhui ya jumla ilikuwa kwamba nchi zile ziungane ziwe pengine na rahisi mmoja na tawala ani ndani kule lakini wawe na mwelekeo mmoja hata masuala ya sarafu na sera mbalimbali ziwe za aina moja ili kuweza kuharakisha maendeleo zakutokana na changamoto ambazo zilitokea ikiwa ni pamoja na kuingiliwa na baadhi ya mataifa e, ya nje na sera za nje kutotaka umoja huu uwepo lakini tamaa miongoni mwa viongozi wenyewe waliouda jumuia yenyewe e, mgongano wa masilahi kutoaminiana lakini udhaifu uliokuwepo ndani ya maazimio yenyewe waliyoyaweka Ika, ikawa vigumu sana kufikia lengo na ndio maana ukaona jumuiya hii ikawa wakati fulani inafufuka wakati fulani inakufa hii ni kutokana na mawingi mengi ambayo yalikuwa yakiikumbwa jumuia mm-hmm. um, ya yenyewe sasa miaka mingi imepita e, imeonekana kwamba jumuiya ya afrika mashariki haijafikia malengo ukiachana na malengo ya kisiasa lakini hata malengo ya kiuchumi bado jumuiya hii imeonekana haijafikiwa kwayo viongozi ambao hujaribu eh, kuleta fikra ya uhasisi fikra ambayo wahasisi wa jumia hiyo walikuwa nayo ndio hawa kama ambavyo umemtia eh, rais buto akijaribu wa angalau kukumbushia kwamba ni muhimu sana tuwe na jumuia ambayo watu wake watachangamana mipaka itakuwa imefunguliwa lakini ikiwezekana tukawa na mlengo moja wa kisiasa kuelekea katika kutafuta nguvu ya pamoja kama waafrikawanaafrika masharikia nam uh, jawadu muhamed uh, ni rejee kwa wakili wajwanga guina ukiangalia unafikiri Uh, wafadhili wa jumuia ya afrika mashariki uh, inaweza kuwa ni sehemu ya kikwazo cha azma hii kutotekelezwa kutekelezwa kwa hilo azima hili inaweza tu kufuata kama viongozi wale wanechaguliwa kata nyumbani utakuwa wenye fikra ya kuunda afrika mashariki kubwa vile bana uh, ahmed amesema lakini haiwezi kuwa kama viongozi wale wanatangania wanabaki kwa uongozi kwa njia ya kimabavu wanashtua wawekezaji wa, wa, wa, wanaa wale ambao hawakuni nao vile inavyoendelea katika nchi ya uganda na sudan ya kusini na, na nchi ingine rwanda kwa hivyo huu wite inakuja wakati inafaa kwa maana sasa ndio afrika mashariki imeunga mpakad kuna hitilafu ambazo zipo ambazo haziwezi kufanya kuwezesha nchi zitekelezwe kwa wakati huu nam e, wakili ojwnga gina huyo na tukielekea kule dar es salaam uh, jawadu muhamed uh, nikirejelea swala hili hili U, unafikiri swala hili la wafadhili wa jumuia ya afrika mashariki inaweza kuwa ndio kikwazo cha kutekelezwa kwa azma iya jumui ya Jumu afrika mashariki ili uweze kupata uhuru wa kisiasa lazima uwe umepata uhuru wa kiuchumi na kusema kweli jitihada za nchi zetu kuungana haziwezi kufanikiwa ikiwa bado misingi ya uchumi wetu itakuwa ni bado bajeti ya nchi zetu za afrika mashariki zinategemea sehemu kubwa sana mikopo na pengine misaada mbalimbali bado hatuwezi kujitosheleza kwenye chakula bado hatujitoshelezi kwenye madawa bado hatujitoshelezi hata katika baadhi ya huduma muhimu kama huduma za kiusalama utaona inteligensia zetu bado zinategemea pakubwa e, uzoefu na mafunzo na kufadhiliwa kutoka katika madola ya magharibi na madola mengine yaliyoendelea haya yote kusema kweli yananima uwezo na, ku, na kuondosha uwezekano wa sisi kuweza kuamua na kuungana na kuwa na swera ya pamoja ambayo inatufanya tuwe imara zaidi lakini inatufanya pia tuwe na soko letu la ndani ambalo kwa, kwa sehemu fulani litaondosha na litazuia bidhaa za kutoka katika mataifa yaliyoendelea kuingia kwetu na badala yake pengine tunaweza kuuza zaidi katika mataifa ya nje kuliko tunavyopokea nam uh, wakili plaid ukiangalia kauli ya aina hii si mara ya kwanza inatolewa na kiongozi wa ngazi ya juu wa nchi mwanachama wa jumuiya ya afrika mashariki lakini mpaka sasa utekelezaji wake umeonekana kusalia kuwa kizungumkuti labda unafikiri sasa hivi kuna nafasi gani eh? ya kauli hii kuweza kutekelezwa uh, nawaza uh, hiyo kauli hayawahi kutekelezwa ni mwito ambao alifanya nawaza ni nia unajua kwamba uh, kila nchi inakuwa na namna yake kunaweza kuwa e mkataba ya ya hiyo uh, kuishi pamoja lakini kila nchi inakuwa na yake uhuru ile ambao wanaitaen mkifaransa na hauwezi uka, uh, uka, uka ukafore uka nchi ili iweze kui vitu ambao mlisema ndiyo maana naomba wafanye namna yote watie sasa umo diplomasi aayowanaita dploma ili waweze kuenda mbiombio na hiyo processes ili waweze kuitika na nawaza ingine kitu ya lazima ni kuimiza wakaji wa hiyo manchi yote na kuwaambia namna gani hiyo uh, inapasha, kutembe, inapasha kutembea hiyo processes wakutaniwa wanajua na hapo hiyo haitakuwa tena ngumu watu wataitikana watakubaliana na watasaidiana na hiyo tuta, uh, tutaifikia kwa hiyo maendeleo kama vile wanatarajia watu ambao wart ambao walikubali kuingia ndani ya hiyo mkutano nam nikushukuru sana wakili ojonga gina na nikupongeze kwa kushiriki nami katika makala haya wimbi la siasa nam ni pia jawadu muhamed kwa kushiriki nasi katika makala haya ya wimbi la siasa nam shukran pia kwa wakili plaside tole kutoka huko bukavu na ndio mwisho wa makala yetu ya leo wimbi la siasa ambapo ulikuwa nami ali bilali