mskilizaji demokrasia ya kweli wataalamu wanasema inajengwa na kuwa na mifumo mizuri ya kiutawala na kuruhusu uwepo wa vyama vingi ambavyo hutumika kujenga utawala bora uwepo wa vyama vingi ni pamoja na kuwa na vyama vya upinzani vyenye ushawishi venye uwezo wa kukosoa na kuishauri serikali pale ambapo imeonekana kwenda kinyume na matakwa ya demokrasia na utawala bora hata hivyo hivi karibuni hasa kwenye nchi za afrika mashariki vyama vya upinzani vimeanza kupoteza ushawishi licha kuwa bado vina mchango mkubwa katika kutoa changamoto kwa watawala katika makala wimbi la siasa hivi leo tunaangazia mchango wa vyama vya upinzani barani afrika jina langu ni ju pitamayaka karibu kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana na wachambuzi wa masuala ya siasa torosta dalenga akiwa nchini kenya na haji kaburu kutoka nchini tanzania A, moja kwa moja pengine kwa kwanza tujue kuamba mna mtazamo gani kuhusu upinzani katika nchi za afrika tuanze na wewe haji kaburu A, mimi mtazamo wangu katika hili jambo ni kwamba limechukuliwa kama ni jambo ambalo watu wanaokuwa wanaitwa wapinzani ni watu maadui wa chama kinachotawala kwa maana ya kwamba hata wao wenyewe katika kulinganisha mambo yao na katika kulinganisha kazi zao wote wanazungumza kuhusu ubovu wa serikali ziliyoko madarakani kushindwa kusimamia uchumi ustawi wa jamii na mambo kadhaa lakini kila anaposema hawasemi kama ni watu wanaokuja kukosoa na kutoa njia namna gani hili jambo linaweza kuendewa ili ustawi upatikane japo kukiwa na serikali inayotawala kwa hiyo wako nje kukosoa ili watoke wao warudi pale hii ndio naona ndio dhana nzima ililochukuliwa na waafrika katika kwa kulingania eh, jambo hili la upinzani bwana torost sijui kama wewe una mtazamo gani Uh, nafkiri labda na kuji, kuungana tu na kauli zake bwana haji ni kwamba mtazamo um, barani afrika wa vyama vya upinzani ni kama kwamba vile vyama vipo tu labda ku, kupiga vita serikali ilioongozini na pia um, labda kusitisha tu shughuli za zile serikali na kufanya zikawa ngumu na kwa faida ya msikilizaji malengo kuu ya upinzani katika nchi yenye demokrasia ni yapi nafikiri faida ya vyama vya, vya upinzani vina faida kuu maanaake faida hii ni kuweza kuhamasisha watu dhidi ya uongozi um, uh, mbaya ambao labda serikali ulio katika mamlaka inaweza ikiendeleza basi wajua kama, kama mchezo wa mpira wale walioko nje wanaweza kuona tundu wanaweza kuona makosa na dosari ambazo ziko pale uwanjani ukilinganisha na wale wanaocheza mchezo vyama vya upinzani kwa jumla wana ile faida ya kuweza kuikosoa serikali na kuweza kulinda tu demokrasia kwako kwa bwana haji je ukosefu wa upinzani una athari zipi katika nchi kwa kweli unaweza kuwa na athari za kinadharia kwamba kwa kuwa hakuna upinzani hakuna ukosoaji lakini hiyo ni nadharia kwa sababu hata hio vimbo vya upinzani katika kuendeleza demokrasia utakuta vyama vingi kwa mfano katika vyama ka nchi ambazo ziko hapa kwetu vama vingi havina demokrasia vyenyewe havina demokrasia wala hawaendeshi demokrasia iliyo halisi sasa unakuta kunakuwa una ambazo wao hujaribu kuzificha lakini kwa kuwa wapo katika jamii tunazijua kwamba wanagombea mamlaka wanagombea hivi kwamba mimi ndo nilianzisha chama mimi ndo ndotoa ni mdhamini mkuu au mfadhili mkuu sasa ni mambo ambayo kwa kweli faida yake ni ndogo sana na hasara ni kubwa sana na iwapo hakuna upinzani katika nchi serikali inaweza kuwajibishwa vipi maana mfano nchini kenya kuna kipindi upinzani ulikubaliana na serikali ili kufanya kazi kwa pamoja swali so, hili ilianze kwako haji kisha torostad si kwamba hakuna upinzani kwa kweli lakini hata katika hivyo hizo nchi ambazo hakuna upinzani kwenye mabunge yao ndani ya vyama hivyo hivyo huwa na watu ambao wanakosoa wanakosoa vima sana zaidi tena na zaidi wanakuwa kwenye kamati za bunge ambazo labda ni za mawasiliano wanakwenda wanakosoa kule na ukakuta kwamba wana kwamba serikali itafanya hivyo na si kwamba ii wakiwa waunge wa chama kimoja tu ndo hawa hawezi kupatikana kukosoa kwa serikali hii ni dhana ambayo ni dhaifu sana kwako kwa torost tukichukua muktadha wa taifa hili la kenya naam kipindi cha miaka ya tisini kulikuwekwa na upinzani wa hakika ambapo kweli kuna sehemu fulani ambazo uliweza kuona kuna nafasi fulani ambazo labda serikali imeweza kuchukua hatua fulani na upinzani ikaweza kupinga hiyo hatua na katika kule kupinga ikashinikiza serikali kuweza kufanya yale ambayo yanapaswa kufanya lakini tulivyoendelea katika demokrasia yetu tukafika mahali ambapo inakuwa vigumu sana kuweza kutenganisha nani aliye serikalini nani, nani mpinzani wa serikali tukisalia papo hapo barani afrika ni changamoto gani ambazo huwa zinakabili upinzani ah, nafikiri kwa kipande kikubwa vyama vya upinzani wakati mwingi havina fedha za kuweza kufanya pogramu zao uh, wakati mwingine pia sheria nayo inawabana sana kuna mataifa ambayo sheria haijawa haijafunguliwa sana kuweza kubali mawazo mbadala kabla tuende kwa bwana haji ajibu jinsi ambavyo labda tanzania kuko sijui torosad nchini kenya vyama ak vya, vya upinzani havina ufadhili wa fedha ah tunapata kwamba vina ufadhili wa pesa kweli lakini kuna zile programu ambazo wanazo zinazidi labda ah, pale maanaake kuna kama programu za uhamasisho kuna programu za kuweza kupata hata mahali pa kufanyia shughuli zao kuna kuweza kusaidia wale wanaowania viti vya uongozi katika chama hicho basi unapata kwamba serikali iliyopo kwenye uongozi hiyo ina uwezo mkubwa wa pesa kuliko vyama hivi ambavyo vinajisimamia vya vya kupinga serikali nije kwako bwana haji kaburu uh, changamoto gani zinakabili upinzani barani afrika uh, kwa kweli niseme kwa kchini ya tanzania changamoto hizi zinafanana lakini uh, zinakuwa zinapishana kidogo kutoka nchi hadi nchi lakini kiukweli na kiuhalisia changamoto wanazopata vyama vya wa kisiasa hata kama vitapewa ruzuku ya kuweza kwanza kama tulivyosema uongozi ndani ya vyama hii sio imara na wako kwa kumasilahi binafsi kwa hiyo zile pesa ambazo huletwa kwa ajili ya kama kama kama ruzuku ya kuendesha vyama hivyo wao huzichukua na kuzitumia kwa miradi yao binafsi hili ndo changamoto kubwa ambayo mii naona kwetu hapa na bwana haji baadhi ya mm-hmm. vyama vya upinzani vimeonekana kuwa na ushawishi mkubwa wakati wa uchaguzi baada ya hapo vinafifia unazungumziaje hilo kufifia kwao na hamasa wanazozitoa ni tofauti na matendo wanayofanya wenyewe kwa wenyewe si kwamba wakitengeneza mikutano na wakahudhuria watu wengi si kwamba wale wanaounga mkono hapana kuna wengi tu huenda pale ambao ndo wengi majority huenda pale kusikiliza hawo wana sera ipi ambayo sisi inaweza kutuvusha kutoka katika matatizo tulionayo baada ya uchaguzi kwa sababu walikuwa hawana sera ya ya maana ya kuwaelimisha wananchi wanakosa kura na ikikosa kura inafifia kwako kwa bwana torostad je vyama vya upinzani ndicho chanzo cha kushuhudia kwa vurugu katika nchi za afrika si sawa maanake kuna ukosefu pia wa serikali zetu za afrika lazima tukubali hayo na serikali hizo zinapokosea wakati mwingi huwa hazitaki kupingwa na zinapopingwa basi kuna kule kuamrisha vikosi vya usalama weza kudhibiti hali na wanapodhibiti hali ndipo hapo vurugu zinapoanza kama labda tuseme kwa mujibu wa katiba ya kenya kuna uwezo wa kuweza kukataa mambo fulani kuna uwezo wa kuandamana na mambo kama hayo na labda kwa kumalizia tu niende kwa haji kaburu katika siku za usoni hatma ya upinzani barani afrika itakuwa imefifia au kuimarika kwa kweli inaendelea kufifia kwa kati sana kwa sababu utaona kwa mfano kama alivyosema mwenzangu hapo kenya kwenye kijanganyiro hicho cha uchaguzi wengine wakashinda kwenye kwenye majimbo ambao walikuwa cheleo kwa vyombo vingine lakini ilipokusha uchaguzi wote walijielekeza kwenye serikali kwa sababu kule wakifanya kazi na serikali ile ndio watapata nafasi ya kurudisha pesa walizozitumia kwenye kampeni na hivi na vile na kufanya kazi hiyo kazi yao kuwa rahisi sana bwana torostad hatima ya upinzani barani afrika itakuwa imefifia ama kuimarika katika siku zijazo sema kweli kila uchao hapa barani afrika na haswa katika mataifa ambayo sisi tumeweza kuishi kama taifa letu hili tunapoelekea nafkiri itakuwa ni vigumu sana kuweza kustahimilisha upinzani ambao una uwezo wa kuweza kurekebisha dosari zilizoko katika ulingo wetu wa kisiasa basi kwangu mimi sina matumaini zaidi navyoona mimi naona inazidi kufifia kila siku msikilizaji na kufikia hapo ndio tunatamatisha makala ya wimbi la siasa kwa juma hili shukran kwa torosta dalenga mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini kenya na haji kaburu kutoka nchini tanzania hadi wiki ijayo ulikuwa nami jupite mayaka