ezaji karibu katika makala ya wimbi la siasa na hiileo tunaangazia hali ya usalama inayojiri huko mashariki ya drc wakati huu kukishuhudiwa mapigano kati FRDC, na ambao sirikali, shansa, ya jeshi la serkalida ameendeleawlayani ruchuru na hata uwepo walinda amani nchini humo umeonyesha matokeo hasi. Karibu katika makala haya mimi ni Jupiter Mayaka. Kuzongomzia hili naungana kwa njia ya simu na Mohoze Ngaruye mbunge wa bunge la mkoa wa Kivu Kaskazini, mchagulio wa Ruchuru eneo naloshuhudia mapigano lakini pia Francois Aluende mtaalamu wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Kwa jambo wa muheshimiwa Mohoze? Jambo sana mama asante ah, sana kwa muda wako muda huu wa asubuhi asubuhipia like, ah, moja kwa moja tufanye mazungumzo sijui una mtazamo gani kuhusu hali hii ya usalama inayoendelea uh, ni huzuni tu kuona mapambano yanazuka japokuwa uh, kupitia juhudi za presidenti wetu rais uh, antoani felix chisekedi chilombo na wenzake presidenti wa kenya na presidenti wa angola walikuwa wali wamekwisha kukubaliana kama wao wahuni wa m wataweza kujitoka maeneo ambao walikamata kwa silaha uh, ili waweze ku, kurudia mahali wametoka lakini eh, hawakuweza kuitika kurudia na walipenda waweze kuanzisha vita uh, na vita hiyo inasababisha maafa mengi kwa sababu uh, wale wahuni wanatupa wana mabombo mbali na ndani ya mingini mbali ya mahali ambao wanapambana kwa sasa hali ni mbaya sana na hiyo inatuletea huzuni sana jeshi la congo limekuwa likiwapa matumaini raia wa nchi hiyo kupitia tangazo lake kwamba limefanikiwa kudhibiti vijiji kadhaa likidai kusonga mbele unadhani hizi zinaweza kuwa ni propaganda tu kwako sitasema propaganda lakini kwakd naf- jeshi eh, katika jeshi la kongo lijapokuwa kuna matatizo ambayo yako ndani ya jeshi hilo lakini linajaribu kufanya eh, lile liwezavyo ili lipate kuchukua hayo eh, maeneo ambayo yamedhibitiwa na wahasi sitasema kwamba ni propaganda lakini vita wanapigana na naamini kuna wale ambao wana, wanataka kutetea nchi na wanapigania nchi na wengine ni yao anatafutu. ukitoa uchambuzi zaidi serikali ya kinshasa imesema haiko tayari kufanya mazungumzo na kundi la emishi na tatu ikilita kundi hili kuwa la kigaidi unadhani nini kifanyike kuzihamasisha pande zote eh, ukweli ni kwamba nikiangalia nikijaribu kurudi nyuma kuona hali ilivyokuwa katika eneo la mashariki mwa kongo kongoz amesha wahi kufanyika na si mara moja na ndio maana mimi kabisa kwa upande wangu usifikiria ikiwa ni jambo la busara kuzungumza na wahasi au anaitwa magaidi sasa nafikiri jeshi letu lingepewa nguvu na nafurahi kwa sababu nimeona eh, kamanda mkuu ambaye ni rahis wa nchi anajaribu kufanya mabadiliko katika jeshi na wanajeshi wengine lazima waelewa ya kwamba ni nchi ni yao na lazima wapiganie nchi yao sio kutumainia majeshi ya kutoka nje mhozi katika mahojiano maalum na idhaa hii katibu mkuu wa jumuia ya afrika mashariki alisema kuna juhudi za kidiplomasia na za kijeshi zinafanyika kutatua mzozo wa kiusalama je unadhani muda umefika kuharakisha juhudi hizo wahuni hawa wa elmu ishirini na tatu pamoja na wanao hawana nia hata moja ya kuona mzozo inaisha a, bila damu kumwangika kwa sababu presidenti wa congo aliweza kweli kusikia na kusema mzozo iweze kuisha kidiplomasia lakini inaonekana kama wao hawasikii hiyo sauti sauti ambayo wanapenda tu ni sauti ya kukamata uh, ma, ma, maeneo madaraka kupitia dhamu ya raia na hiyo inatuomba uh, kuita wakubwa wa, wa, wa manchi zengine ambazo ni rafiki ya congo kumuunga mkono congo ili aweze kuheshimisha raia wake njia za kidiplomasia njia za amani havivaingii kabisa kwa sababu ao walizoea njia zile kwa nzia maka wa ittt mhozi unazungumziaje wito wa raia kujilinda wenyewe kwa madai kuwa serikali imeshindwa na kazi raia kujilinda wenyewe haiwezekani kwa sababu eh, raia wana kazi yake kazi yake ni kuenda nyuma ya jeshi kusaidia jeshi kwa ngazi kwa njia mbalimbali kwa habari na vinginevyo p lakini hapana eh, raia kujilinda wenyewe nikusema kulinda usalama wako ni kuweza kukuwa makini ili usaidiane na majeshi na polisi ili muweze pamoya kupata resulta ya kumekuwa na wito kwa raia kujilinda wenyewe kwa madai kuwa serikali imeshindwa kazi unafikiri nini sahihi sikubaliani kwa sababu tumejaribu hilo jambo lilijaribu llilijaribiwa kongo wakati mzee laren desire kabila alipochukua madaraka wakati vita iliingia eh, tisii na nane akajaribu kugawa silaha kwa kwa, kwa wananchi hilo ni jambo la hatari ukiangalia context yenyewe ya, ya ya kongo vile jamii ya wakongomani ilivyo kuna mambo mengi ambayo sio halali ikiwa unaweza kuwapea wananchi eh, silaha kwamba wajilinde wenyewe ni wenyewe watauana wenyewe kwa wenyewe kwa sababu watu hawana makazi watu wana njaa so ukipea mtu silaha ameona kwamba umempea uwezo wa kupata chakula so si jambo la busara kabisa kutumia njia hiyo na ikiwa monusco itaondoka kabisa nchini drc nini kitabadilika nafikiri niliwahi kusema kwamba kwa upande wangu sikubaliani na mnusco kutoka katika nchi ya congo kwa hali ilivyo leo nafikiri nikiona vile eh, eh, ma, hali ilivyo zaidi sana mashariki mwa kongo nafikiri kusema kwamba mnisco iondoke itakuwa ni kosa kubwa kwa sababu kwamba kwanza jambo la kwanza hamna usalama mashariki mwa kongo na hiyo ni kongo mzima ukuli usema jambo la pili ni kwamba jeshi bado lina matatizo halina uwezo wa kulinda wananchi wake nafikiri ni mtazamo ambao ume, umefanya umewekewa siasa kubwa siasa ndani yake ndio wana wa wananchi wakongomani kama mimi ambao hatufikirii tunafikiria kwamba kosa ni la lamniso kosa sio la mnisco kosa ni la viongozi wetu kosa ni la jeshi letu so mnisco kuondoka kwa nt ya leo katika hali ya congo nafikiri si jambo la busara pia mhozi makundi zaidi yanazidi kujitokeza na umoja wa mataifa ulikiri hivi majuzi kwamba makundi haya hata yana silaha zaidi kuliko hata monusco unazungumziaje hilo ni kampeni ambayo wanapenda kufanya ili waweze kupigisha kongo magoti sawa ginsi waliendelea kuvifanya tangia mwaka wa elfu tisa, sita, mpaka leo na hii tunaishitumu sana na tunaomba jumuiya ya kimataifa isiweze kuwa na misimamo tofauti kwa sababu congo ni mwanamemba wa jumuiya ya kimataifa sawa sawgn ukraine nayo iko mwanamemba wa jumuia ya kimataifa lakini nchi zote zinasaidia ukraine lakini hazisaidii congo ijapokuwa wakongomani wameteseka miaka mingi kushinda watoto wa ukraine ijapo nao wana lazima ya msaada lakini congo wana lazima ya msaada kuliko wote ile ina tuhusunikisha kuona kama jumuiya ya kimataifa inaachilia congo na wakongomani wanaanza kuona kama inakuwa sawa eh, komplo ambayo jumuiya ya kimataifa ilifanya na inaendelea kufanya juu eh, ya wakongomani wote wotefrans alwende makundi ya waasi yanazidi kujitokeza mengi zaidi unafikiri yanafadhiliwa kwa lengo fulani o, o, ndiyo kabisa na ndio maana nimesema hapo awali kwamba sio vizuri kuzungumza na waasi kwa sababu ni jambo ambalo tumeliona mnazungumza leo na waasi kesho kundi lingine linajitokeza kwa sababu imekuwa biashara na wengine ambao kwa bahati mbaya hawakuweza kufanikiwa kusoma wanafikiria akikuwa na watu ishirini hamsini makazinzi wake mabinaamu zake katika village wanachukua silaha kwa sababu ni urahisi kupata silaha kongo ana, anaunda kundi lake anajua ntachoma vijiji ntaua watu kadhaa serikali itazungumza na mimi so inakuwa njia ya kutafuta kazi njia ya kutafuta pesa ni kwa sababu sisi wakongomani wenyewe tunachangia kwa hali kubwa vita iendelee katika nchi yetu na si jambo lizuri mhuzi kwa sekunde thelathini unazungumziaje kuhusu hali hii ama nini kifanyike mbinu inayopasha kufanyika kwa sasa ni nchi uh, uh, rafiki za kongo kuona kama kongo imevahamiwa na wale wa marafiki wa kongo waweze kukamata msimamo na kuweza kuleta msaada wake kwa jeshi la congo kwa presidenti wa kongo ili nchi zenye zinavahamia kongo ziweze kurudishwa kwa mstari sawa ni shukuru mbunge muhozi ngarui ambaye ni mbunge wa mkoa wa kivu kaskazini mchaguliwa wa waruchuru eneo linaloshuhudia mapigano lakini pia franois lwende mtaalamu wa siasa za drc akiwa jijini nairobi nchini kenya kwenye makala haya ya wimbi la siasa wiki hii umekuwa na ami mayaka hadi wiki ijayo kwa heri <muchas>