namsikilizaji mwishoni mwa juma aliopita katika mkutano wa kimataifa wa mazingira cop 27 nchini misri mataifa karibu 20 yaliyafikia makubaliano ya kuanzishwa kwa mfuko wa fedha wa kushughulikia hasara na uharibifu fedha hizi zikitarajiwa kuzisaidia nchi maskini na zilizo katika hatari ya kuathirika zaidi na athari za mabadiliko ya tabia nchi katika makala yetu ya wimbi la siasa jumaa hili tunajadili mkataba huu ambao umetajwa kuwa wakihistoria na ni nini manufaa yake kwa nchi za afrika katika makala haya tutakuwa na daktari mithika mwenda yeye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la pan african climate justice cliutieaiance akiwa nairobi nchini kenya lakini pia tutakuwa na upendo mwakyusa mwanaharakati wa mazingira na mwanzilishi wa shirika la call for environmental conservation akiwa dar daressalam tanzania karibuni sana kwenye mazungumzo yetu hivi leo asante, asante sana. Asante. Na m- kabla ya kuwasikiliza wageni wetu tutaanza kwa kusikiliza mtazamo wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa antonio guterres kuhusu mkataba huo mkutano huu wa cop umechukua hatua muhimu kupata haki inakaribisha uamuzi wa kuanzishwa mfuko wa kusaidia nchi kukabiliana na athari za tabia nchi hata hivyo ni wazi hatua hii haitoshi lakini ni hatua muhimu iliyochukuliwa kisiasa kujenga imani iliyobomoka sauti za walioko mstari wa mbele katika vita dhidi ya mabadiliko ya tabia nchi lazima zisikilizwe uncc itaendelea kusaidia mchakato huu katika hatua zote Every step of the way. na moja kwa moja ningependa kusikia kutoka kwenu mtazamo wenu kuhusu makubaliano hayo yaliyoafikiwa kwenye mkutano wa cop ishirini na 7 niupi nianze na wewe daktari mwenda asante uh, sana uh, wacha niseme kulikuwa na utata mwingi mpaka maafikiano yaliyoafikiwa ile changamoto ilikuwa pale ni ule mvutano wa wale wanaotoka katika nchi zinazoendelea na wale waliotoka nchi kama nchi zetu za kiafrika wale yale matako matakwa matarajio tulikuwa nayo ni mapema sana kusherehekea kwa sababu uh, hii uh, maafikiano yanaitwa ya kihistoria tumeona historia mingi sana tumeona historia ya azimio la paris makubaliano ya ile inaitwa green climate fund kuna fundi nyingi sana lakini kama mashirika sisi tuko ile inaitwa uh, uh, celebrations kwa hivyo ile vita tuko nayo sasa kama mashirika ya kijamii ni kuhakikisha huo mfuko au takuwa kama mifuko ingine kwako upendo kwa kifupi tu mtazamo wako kuhusiana na makubaliano hayo yaop ishirini na saba upi kwanza mi nitaanza kutokea cop tutakumbuka nchi zinazoendelea mwaka jana viongozi wa mataifa mbalimbali walitoa hiyo ambayo imekuwa ipo kwa siku nyingi kwamba nchi hizi ni maskini na ukiangalia kwa kiasi kikubwa nchi zilizoendelea ndo zina kwenye hali ya mabadiliko ya tabia ya nchi kwa hiyo wao wanapaswa kutoa pesa kwa ajili ya ku huku kwenye nchi zinazoendelea lakini pia kusaidia kukabiliana na athari zake za mabadiliko ya tabia ya nchi kwao kama alivyozungumza daktari hapo huo mvutano ni ambao ulikuwepo especially kuona kwamba hivyo vitu vinakuwa katika action kwao hizo pesa ni za muhimu sana kuwepo nam daktari kuwafikiwa kwa makubaliano ni jambo moja lakini utekelezaji ni jambo jingine unaamini uh, kutakuwa na utekelezaji wa mkataba huu wakopu ishirini uh, na saba ndio nasema na wadvais watu wale wa nchi maskini wale waliotarajia makubwa hapo ni mapema sana kusherekea kwa sababu sisi tuko na taswisi huenda huko misri kwa sababu ya ile pres tuliweka kama mashirika ya kijamii kama nchi maskini sote wale kwa shingo upande wale wanaoatarajiwa upa kutoa fedha hizo uh, walikubaliana tu shingo upande sawa unataka ili fandi chukua lakini tutaona utaenda wapi bandae ni lazima tuhakikishe ile hatua ingine tunatarajia ni kwamba eh, kuna ile kamati tukiona vile yale yatakapoendelea ndivyo tutasema sawa tuko na nafandi iko na pesa moja ya sababu kubwa iliyochelewesha kukamilika kwa mkutano wenyewe ni tofauti za kimtazama ambayo daktari amezungumzia hapo baina ya nchi zilizoendelea na zinazoendelea pengine huoni hii ni sababu tosha kufanya mfuko huu kushindwa kuanza kazi kama matarajio ya wengi hiyo ndiyo hofu tuko nayo sisi kama mashirika ya kijamii na ndiposa uh, ile tunataka kuendelea sasa kuweka kwa mataifa yaliyoendelea n bia sawa umetengeneza huo mfuko tunataka kuona pesa hapo kwa hivyo tunaweka presha kutoka mashirika mbalimbali ile kampeni tulikuwa tunaweka huko huko haitakufa na ndio asaha hii tuko na majidiliano kuonyesha sawa tumewaweka presha wameweka huo mfuko lakini sasa kuweka mfuko ni kitu moja na kuweka pesa ni kitu ingine kwa hivyo lazima uh, tusilaleupendo ni kuja kwako licha makubali ya makubaliano haya kupongezwa uh, nchi kadhaa zimeonyesha masikitiko ikiwemo ufaransa na uholanzi ambazo zinasema wachafuzi wakubwa wa hewa bado hawajawajibishwa huu ni ukweli kiasi gani hiyo ni swala ambalo ni la ukweli kimsingi lakini sasa yni hatupaswi kuendelea kustiki katika kulalamika kwamba wame wamesaa machafuko yamefanyika uchafuzi wa, wa mazingira ament kwa kiasi kikubwa kupitia hizo emissions lakini sasa mwisho wa siku kitu kikubwa kinachohitajika hapo ni commitment kutoka kwa hayo mataifa ambayo sasa yenyewe ndo yana hizo changamoto commitment katika lengo la hatuwezi kusema tutawaadhibu fzikali au kwa namna ipi kitu kikubwa ambacho wawo wanapaswa kufanya anatakiwa wawe mstari wa mbele katika kwanza kufanya pa kwa kupitia hizo pesa lakini kitu kingine kubadilisha mifumo yao ambayo imekuwa ikileta uzalishaji mkubwa wa hizi ewaukai zinazochangia kiasi kikubwa kwenye ahizzenyemadhara wenyehayata adaktari tangu mkataba wa paris swala kubwa limekuwa ni utashi wa kisiasa ama will, uh, wa nchi kuwajibika na kuchukua hatua zinazostahili kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi unadhani hali itabaki kuwa vilevile vile. kwamba bado viongozi wengi hawana hasa uh, kutoka nchi zilizoendelea wanakosa ule utashi wa kisiasa au nikikuja kikuja kwa hayoyote unasemea ya ya, ya political will na ayo mengine ukweli. Political will ni ukweli iko wapi kwa sababu mambo ya huu mpito wa mabadiliko tabia nchi inaelekea kuwa na ule mwelekeo wa kimaendeleo kwa hivyo ukiacha kama ayo fosufuwe. unajua hiyo ndio inakufanywa ina kimaendeleo kwa hivyo ukiambia wale wale wazungu kwamba ni lazima watutumie utatumia nini ama twende kwa nkawi safi hiyo ni majadiliano mangumu sana Na, ni kwa hivyo inaelekeza maendeleo ya watu kwa hivyo haitakuwa rahisi kwetu wa afrika na huko kwa nji zingine zilizoengelea nam tukimalizia makala yetu uh, hivi leo kwako upendo baada ya makubaliano haya nchi za afrika unaziona katika nafasi gani kuwa na uwezo wa kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia y nchi nianze kwako upendo kisha daktari mwenda uh, kwa nchi za afrika kama mkataba huu utakuwa implemented kama ambavyo makubaliano yamekubalika itakuwa na athari kubwa sana katika nchi za afrika kwa hiyo mimi nadhani kikubwa ni hawa viongozi wetu kuendelea kupush hizi ziwekwe implementation ili kusudi kwamba matokeo sasa yaweze kuwa chanya na ya juu kulingana na changamoto ambazo tupo nazo kukabiliana na mabandiliko ya tabia nchi tutahitaji e, e, usaidizi kutoka kwa mataifa yaliyoendelea lakini ya muhimu ni kwamba ni lazima tupeleke hayo hayo majadiliano katika kijamii hayo majadiliano wakati mwingine yanakuwa mbali sana na wale watu waadhiriwa ni lazima tukijenga ustahimilivu yani ni lazima tuhakikishe yule mwananchi yule wa uko chini kabisa anaweza ayoyote staiayotyaandeldnam ni niwashukuru sana uh, daktari mithika mwenda mkurugenzi mtendaji wa shirika la pan african climate justice alliance ukiwa nairobi lakini pia upendo mwa kyusa mwanaharakati wa mazingira na mwanzilishi wa shirika la call for environmental conservation ukiwa dar darissalaam tanzania kwa kushiriki kwenye makala haya ya wimbi la siasa juma sana sananaskuru nam Na msikilizaji kufikia hapo tunafikia tamati makala ya wimbi la siasa jumaa hili umekuwa nami minletjai kwa kwaheri