Makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Victor Abuso. Leo tunapiga kambi nchini Uganda. Lutenant Jenerali Muhozi Kainerugaba, mtoto wa kiongozi wa muda mrefu nchini humo Yoweri Museveni, anaonekana kuweka wazi nia yake ya kutaka uongozi wa nchi hiyo. kupitia ukurasa wake wa Twitter, Kainerubaga aliandika, tutachukua madaraka na tutaongeza bajeti ya michezo. Aliandika pia kwamba rais wa Rwanda Paul Kagame na rais Yoweri Museveni ni wataalam inapokuja kwenye swala la kupanga mikakati. Kinachoendelea nchini Uganda kimeleta kumbukumbu ya barua aliyoiandika mwaka 2013 Jenerali David Sejusa, aliyekuwa mkuu wa intelijensia katika jeshi la nchi hiyo uh, kwamba kulikuwa na mpango wa Rais Museveni kumwachia madaraka mtoto wake katika kile kilichofahamika kama Mhozi Project. Je, nini kipo nyuma ya pazia? na shamra shamra za kusherekea siku yake ya kuzaliwa ya miaka 48 mwezi uliopita, na kuwahusisha wananchi na hata kumwalika rais wa Rwanda Paul Kagame zinatuma ujumbe gani? Hii ndiyo iliyokuwa hotuba fupi ya Jenerali Kainerugaba wakati wa kuadhimisha siku ya kuzaliwa kwake. Sherehe hizi MK kuadhimisha umri wa miaka arobaini na minane zimepamba moto kote nchini. Nawashukuru sana raia wa Uganda. Hii siyo tu kwa ajili ya MK, bali ni kwa ajili ya nyinyi nyote. Ni kuhusu nchi yenu. Iwapo hamtaangalia nchi yenu, hakuna atakayefanya hivyo. Kinachoendelea nchini Uganda kinatazamwa vipi ndani na nje ya taifa hilo? Naungana naye Profesa Masharia Munene, mchambuzi wa siasa za kimataifa na mtaalam wa mahusiano ya kimataifa akiwa jijini Nairobi, lakini uh, nitakuwa naye pia Kenneth Lukwago, yeye ni mwanahabari wetu na mchambuzi wa siasa akiwa jijini Kampala. Uh, kwanza nianze nawe Kenneth, Unatathmini vipi kauli anazozitoa Jenerali Kainerubaga kupitia ukurasa uh, wake wa Twitter? Nadhani anajaribu kutuma ujumbe ya kwamba anataka kuingia katika siasa, na kumekuwa na mpango kutoka wanachama wengine wa NRM wenye chini ya miaka arobaini wakimtaka yeye Kainerubaga awanie urais uchaguzi ujao. Kwa hivyo nadhani tu ni ujumbe ambaye anajaribu kutuma hati ya kwamba, uh, huenda atatangaza uh, msimamo wake wa kisiasa na nini kile ana, anaweza fanya. Tofauti tayari tumesikia wakati alikuwa anafanya um, birthday yake, alituambia umuhimu wa kuweka nguvu katika sekta ya michezo kwa ajili ya vijana, na kwa hivyo anajaribu kusema atatoa msimamo wake wa kisiasa yani, nini kile anacho anachoweza kufanya ama msimamo wake ama kama manifesto yake. Na je, tunaweza kusema uvumi ulioanza mwaka elfu mbili na kumi na tatu kwamba kuna mpango wa rais Museveni kukabidhi madaraka hatimaye kwa mtoto wake katika siku zijazo upo, upo au uh, unaandaliwa? Sijui kama inaweza kuwa mpango wa rais Yoweri Museveni kwa sababu Uh, mimi naona kuna kundi la wavijana uh, ambao, ambao wanafuatiliwa sana kisiasa, wana wafuasi wengi, na ninaona ndi hao ambayo wanafanya maandalizi ya kile chochote ambacho Muhoozi Kainerugaba anafanya, na kwa hivyo nadhani pengine ni wimbi la wanasiasa wa vijana katika chama cha NRM kujaribu kutafuta namna ya kumwondoa Rais Yoweri Museveni kwa sababu wa, nafikiri wanaangalia mbele sana, wakiona ya kwamba kuna tatizo uh, kwa uchaguzi ikiwa yeye ndio anaendelea kuwa wameshika bendera wao. Ukiangalia uh, nguvu ambazo ziliwekwa na uh, wanasiasa vijana kama kina Bobby Wine katika uchaguzi uliopita na kwa hivyo kuna kulalamika na nafikiri na kuna uh, mpango ndani ya chama na Rais Museveni yeye mwenyewe anaona ya kwamba uh, pengine hata kuwa na nguvu ya kushindana na hawa vijana, na anaweza akakubali tu akasema, wacha niwaachie hawa vijana waendelee. Sehemu ya 99 kanuni ya jeshi la Uganda inaeleza wazi kwamba mwanajeshi anayetaka uh, kuingia kwenye siasa anapaswa kujiuzulu Uh, je, hiki tunachokiona no, tunaweza kusema ni siasa au ni nini? Siwezi kushangaa sana nikimwona mwanajeshi akiwania urais ama mwanajeshi akiwania kuingia kwenye kwenye bunge, uh, bila kujiuzulu, ama kustafu kutoka kwenye jeshi. Na unajua kwa wakati huu muda wa si, uh, wakati huu wa siasa hapa Uganda uh, suku ingine mambo ambayo rais Yoweri Museveni anasema ama vitendo ambayo anafanya ni ya juu sana kuliko sheria, ni, ni vitu ambayo vina nguvu sana, vinaangaliwa kuwa ni vya maana sana kuliko sheria. Naam, Kenneth, endelea kuwa pamoja nasi ukiwa hapo Kampala. Uh, nitarejea kwako mda usiokuwa mrefu, lakini kwa sasa niungane naye profesa mashara mnene akiwa Nairobi. Uh, Profesa, wewe unatathmini vipi kinachoendelea nchini Uganda na hizi kauli za jenerali Kararubaga, mtoto wake rais Museveni? Kwanza ni kama kusema rais Museveni amekubali kujiondoa wakati fulani mahala, kama ni kuanza kuandaa tinani atafata baadaye. Hivyo ni kusema anafikiria anaweza ondoka mamlakani, lakini anaacha. Ndili mwanawe amekuwa kama mtu ambaye alikuwa akifunzwa na kutayarishwa kuchukua mamlaka wakati fulani ambapo babake atakuwa amefikiria labda amefika. Lakini unafikiri kwamba ana nafasi gani iwapo kweli kuna mipango ya kuhakikisha kwamba anawania urais katika taifa hilo? Wakati huu kunaonekana kuwashajitayarisha vizuri kuchukua bendera na ana wafuasi wake, hata washaanza kutengeneza yale masilahi ya e, siasa kama e, mabaji hivi na manguo, ma washaanza. Kwa hivyo ana wafuasi wake, hasa vijana hi, hivi ambao wametayarishwa Inasemekana na, na, na washaanza kufanya kampeni huko na huko na hawezi fanya ufanya uh hivi isipokuwa wawe na idhini ya mzee mwenyewe. Naam, nirejee kwako kwa Kenneth. Uh, Jenerali Kainerugaba ameonekana akimsifu sana rais wa Rwanda Paul Kagame na hata amemtaja kwamba yeye ni mjomba wake, uh, na kiongozi mahiri. Labda hii inamaanisha nini? Nadhani Akiwa ana mpango wa kukuwa rais hapa hataki kukuwa na, um, inchi jirani ambaye haikubaliani na, ee kisiasa. Kwanza ukiangalia um, uh, Sudani kusini tayari alikuwa huko na alikuwa kipaumbele kwa kupambana na tatizo ambayo zilikuwa zimetokea, na tayari ukiona uh, wale ambao wako kwenye madarakani Sudani kusini ni marafiki wa Museveni na pia ni marafiki yake Mohozi Kaini Rugaba. Huko ameshughulikia hiyo tatizo, na hapa DRC unaona, unaona operation ya kijeshi ambayo inaendelea. Unaona Uganda ime, imekuwa kipaumbele kuona kwamba DRC inaingia jumuiya ya Afrika Mashariki, unaona miradi kujenga barabara. Hizi zote ni hatua za kuona ya kwamba DRC ni rafiki ya Uganda ya kudumu. Nam, asante uh, tumalize nawe uh, Profesa Masharia ukiwa Nairobi, nini sasa tutarajie katika siku zijazo katika ulingo wa kisiasa huko nchini Uganda, na upinzani unasalia wapi katika hili? Utakuwa mgumu, um, maana mwenyewe ni kijana ambaye uh, amesoma vizuri siasa na vita na ikiwa kuna upinzani basi wale ambao watakuwa upinzani, hasa kama kuna wale watu wangependa uongozi wa familia uendelee, basi watamshika mkono. Nam, asante sana Profesa Masharia Mnene, mtaalam wa siasa za kimataifa ukiwa Nairobi nchini Kenya, lakini pia uh, mwandishi wetu Kenneth Lukwago ambaye pia ni mchambuzi wa siasa za Uganda, kwa kuungana nasi kwenye makala ya Wimbi la Siasa ukiwa jijini Kampala. Mimi ni Victor Abuso, hadi wakati mwingine