Popote pale ulipo, karibu tena kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii. Mimi ni Victor Abuso. Leo tunaangazia nafasi ya vijana kwenye siasa nchini Kenya, ikiwa ni wiki ambayo tume ya uchaguzi imepuliza kipenga cha kwanza kwa kampeni rasmi katika taifa hilo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi wa nane. Wagombea wakuu wa urais William Ruto, ambaye pia ni naibu rais kwa sasa, na aliyewahi kuwa waziri mkuu Raila Odinga wameendelea kuzunguka nchi nzima wakinadi sera zao na kuahidi kuimarisha maisha ya vijana iwapo wataingia madarakani. William Ruto anayetafuta uongozi wa nchi hiyo kupitia muungano wa siasa wa Kenya Kwanza amekuwa na ujumbe huu kwa vijana wa Kenya: mwaka huu tutahakikisha ya kwamba biashara ya kila mtu inashughulikiwa kwa sababu asilimia 80 ya biashara yote Kenya inafanywa na hawa wafanyabiashara ya chini. Ni kweli ama si kweli? Hawa wafanyabiashara wa chini wako na matatizo, mwaka huu watajulikana na serikali ya Kenya. Naye waziri mkuu wa zamani Raila Odinga anayewania urais kwa mara ya tano anasema ana mpango huu kwa vijana wa taifa hilo. Wale vijana watapata mkopo kutoka kwa hazina. Tutaanza na alipi chochote mpaka baada ya baada ya miaka saba. Imeunga mkono hiyo wali watu wa bodaboda wali wote wa matatu. Tutaanza vilevile hazina ingine pale ambao wataweza kwenda kukopoza pesa. Hakuna mambo ile interest ya juu sana, watakopa sawasawa. Wiki iliyopita nikiwa mjini Kisumu, magharibi mwa Kenya, nilikutana na kiongozi wa vijana katika kaunti ya Kisumu na kutaka kuelewa nafasi ya vijana katika kukuza miji, lakini pia nafasi yao kwenye siasa za nchi hiyo kuelekea uchaguzi mkuu mwezi wa nane. Nashukuru. Jina langu ni Philip Pande, kiongozi wa vijana hapa Kisumu, na pia nimekuwa nimegombea kiti cha useneti katika chama cha ODM, ila kwamba sahai sijasimama kama mtu binafsi ama kiongozi ambaye ataenda katika ile tunaita independent. Tuzungumze kwa kifupi kuhusu maisha ya vijana na mijini, kama unavyojua kwamba katika karne hii vijana wengi wanatoka mashambani ama kule vijijini wanakuja uh, mjini kama hapa Kisumu. Tupe picha ya, ya vijana ambao wanaishi hapa mjini uh, hali yao iko vipi? Kwa hakika kila mji uh, iwe ya Kisumu popote kule, kuna asilimia kubwa ama idadi kubwa ya vijana kwamba mtu anapomaliza uh, shule ama andapo fuzu anaenda katika mji mkuu ama anakuja katika mji kama Kisumu kujitafutia na kutafuta vile anavyopata ajira na kujisimamia yeye mwenyewe kujitegemea. Kila kila mwaka vile unavyojua, uh, nchi yetu ya Kenya ina, inapata watu ambao wanafuzu ama kwenda katika job market takriban milioni moja, na kwa hakika watu wamekosa kazi, na katika maisha yetu kama vijana katika miji tunajaribu kwamba kuwa tuwe wavumbuzi na tujitafutie iwapo kwamba serikali haitatoa to nafasi tosha za kazi, iwapo shirika zisizokuwa za serikali hazita uh, uh, tutafutia kazi ama tupa kazi vijana, shati wakuwe wavumbuzi. Na wewe kama kiongozi wa vijana, unafikiri vijana kama wewe wana jukumu gani ili kuendeleza miji hii inayokuwa, kwa mfano kama Kisumu au Mwanza ama Jinja ama kule Goma mashariki mwa DRC. Tukiwajibika na kujituma, tutakuwa tumefika katika nafasi ya kusikika. Toa sauti yako kama kijana, usije umekaa katika mji unatafuta kazi, lakini uendi kule ambapo unaweza pata kazi. Ukisikia kuna idara fulani, kuna kitengo fulani, kuna sherehe fulani, kuna mikutano kama hii kubwa katika bara la Afrika inaitwa AfriCities kuja ujitetee, uji, uji, uji, uji, uji, uji, uji na ujisemee kwamba wewe mwenyewe unatafuta, una kitu fulani ama unaweza fanya kitu fulani, kufuzu kufuza. Itoshi, kila mtu ana, ana, ana cheti, ana talanta, ana uwezo fulani, lakini sharti kijana jitume. Na, uh, wewe ni kiongozi wa vijana na mwanasiasa pia na kipindi hiki tunapozungumza hapa Kenya, mm, uh, kuna kampeni zinaendelea kuelekea uchaguzi wa mwezi wa nane. Sijui wito wako ni upi kwa vijana ambao wanaishi mjini. Wanasiasa watakuja watapita sana kwamba wakiahidi, okay, tutawajengea barabara tutawapa ajira. Ningependa kuwasihi vijana kwamba unapojihusisha na siasa ama kufika katika mikutano ya siasa, kuwa mtu mwenye subra kwamba usikie ni, ni yepe ambao yanazungumziwa, ni yepe ambao wanasiasa wanasema kwamba watayafanya wata. Na mbali na hayo, kumekuwa na vyama vya kisiasa, kumekuwa na watu fulani ambao wamejitokeza, wame kwamba wanatafuta viti. Isikuwe tu ni jina, isikuwe tu ni chama, angalia mienendo, tabia na uwezo wa mtu kubadilisha jamii, angalia nia ya mtu ama kiongozi kufanya mambo ambayo yatabadilisha uchumi wetu, yata mtu ambaye atafanya kuzalisha kazi, mtu ambaye atahusisha vijana kwa karibu sana, kwamba tukue watu wenye kuzingatia amani. Kila mara tunapoongea na vijana, ni kuwa tukue mabalozi wa amani, katika mstari wa kwanza, kueneza amani, kwa vile katika mkutano ya kisiasa ama katika uh, wakati wote, tunafanya siasa. Yule mtu ambaye ako katika hatari ya juu sana ni kijana. Unaweza uh, athirika katika kuanguka kutoka kwa magari za, za sherehe ama siasa, unaweza kupigwa risasi, unaweza kuchomwa kisu, unaweza uawa wakati wowote. Sasa we usikuwe mtu wa kuvuruga amani, kuwa mtu wa kuwa mtu kuvurugama, kuatu katika kipaumbee ama mstari wa mbele kuzingatia amani, kueneza amani na kuwakemea ku, kuwa wale wanasiasa ambao ni watu wa kuchochea tu gasi, watu wa kuchochea tu uh, makabila yao ama watu wa kuleta ile msisimuko uh, uh, ambao haufai katika kuzingatia amani yetu nchini Kenya kwa sasa. Uh, unaweza ukasema kwamba kuna mirengo miwili uh, unaongozwa na Raila Odinga na William Ruto. Mimi sitakuficha kwamba mimi ni mfuasi wake Raila Amolo Odinga, na simfuati tu kwamba yeye ni mwanasiasa kutoka katika jamii yangu. Ana sera, ana nia na ana hoja ambayo yeye mwenyewe anawakilisha na anayasema kila siku. Ukiangalia kule katika Azimio ten point agenda, unakuta kwamba ile inaitwa hashtag inawezekana ni mambo ya kuhusu vijana kuzalisha kazi, kupea vijana nafasi, na yeye mwenyewe peke yake ndo mwanasiasa ama mgombea kiti cha urais ambaye amesema kwamba ataweka nafasi nne za mawaziri, kwamba wakue vijana ama watu wasio na umri wa uh, ule wa kawaida, watu wakubwa, watu wa, tumewazoea wale ambao tunawaita usual suspects. Kwamba ukiwa na mtu kama huyu anagombea ka, uh, kiti cha urais, mimi kama kijana sina nia sina lengo, sina uwezo na siezi, siezi, siezi kataa kufuatana na yeye. Mimi naomba kwamba tukizingatia huu uh, uh, uchaguzi, tutafute sana watu wenye uh, wenye, uh, sera uh, naibu wake rais uh, Daktari William Samuel Ruto pia ni mtu mwenye uwezo wake, atatafuta kura zake, na tunaomba afanye kwa amani na azingatie sera ambazo zitaleta kazi na zitasaidia vijana, sio tu bottoms up. Bottoms up, maana yake sana ni kwamba vijana wako katika uh, kile uh, nafasi ambao ile ambao watafata tu ni kazi za niseme za ziada uh, wewe ni mtu wa kutumia Will Barrow, wewe ni mtu wa ku kutoa jasho lako ndo, ndo upate kipato. Vijana pia wanafaa kuwataka, wanafaa kuwa katika baraza la mawaziri katika serikali kuu, baraza la mawaziri katika kaunti zetu, na wanafaa kupewa nafasi katika uh, ile meza ambayo itakuwa ina, inafanya kuzingatia sera na itafaa, ina, inafanya uamuzi vile taifa letu itakuwa inaongozwa na kufikia hapo, tunafika mwisho makala ya wimbi la siasa wiki hii. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri.