Karibu kwenye makala ya wimbi la siasa. Mimi ni Carol Korir na leo tunatupia nafasi ya wanawake kwenye siasa za bara Afrika. Jumapili ya tarehe kumi na tisa, rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan atakuwa anatimiza miaka mitatu madarakani baada ya kuapishwa kuongoza nchi hiyo kama rais wa sita na kuwa rais wa kwanza mwanamke nchini mwake. Aa, Samia alichukua hatamu za uongozi baada ya kifo cha mtangulizi wake John Magufuli, na kule nami pia ni kwamba chama tawala po kimemteua mwanamke mwingine Netumbo Nandi-Ndaitwah kuwa mgombea wake wakati wa uchaguzi mwaka ujao. Je, nyota ya wanawake barani Afrika kwenye medani ya kisiasa imeanza kung'aa? Kujadili masuala haya naungana nao Hana Hinga, mkurugenzi mtendaji wa kituo cha sheria na haki za binadamu, akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Hana Hinga, kama unanipata, karibu katika makala. Asante sana. Nashukuru kunikaribisha. Pia ninaye Maimuna Mwidau, akiwa Mombasa nchini Kenya. Karibu sana Maimuna. Asante sana nimeshukuru. Nianze kwako, Hana, sijui unazungumziaje miaka mitatu madarakani, uh, ya Rais Samia suluhu Hassan. E, anaanza mwaka wa tatu, lakini ametimiza miaka miwili kamili. Kwa hiyo, kwa kipindi cha miaka miwili kamili Rais Samia Suluhu Hasani amefanya mabadiliko makubwa sana. Amefanya vitu ambavyo kwa kweli vingeweza kufanywa na mwingine labda kwa miaka kumi au zaidi. Ameweza kubadilisha kabisa kabisa kabisa, e, hali ya siasa nchini Tanzania, lakini na hata Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla. Hiyo tu kwamba ni rais mwanamke na anaongoza taifa ambayo ni kubwa kwa idadi ya watu, ni kubwa kwa maana ya eneo na kadhalika. Kwa hiyo amefanya mambo makubwa, amefanya mambo makubwa kwenye uchumi, amefanya mambo makubwa kwenye haki za binadamu amefanya mambo makubwa kwenye haki za kijinsia, amefanya mambo makubwa kwenye diplomasia. Kusema ukweli, amefanya mambo makubwa sana ambayo hatukutegemea kwa sababu ya mifumo iliyokuwepo ya, ya ya mifumo kandamizi na kufikiria kwamba labda mwanamke anaweza hawezi. Uh, lakini ameonyesha kwamba rais yoyote akiwepo madarakani, maadamu ana maadili, maadamu anafuata ana, ana misingi ya sheria na kanuni, anaweza kuwa rais bila kujali jinsia ya, yake. Au jinsi yake. Maimuna, tunaweka mizani utawala wa Rais Samia Suluhu Hassan akiwa anaenda kuanza mwaka wa tatu sasa. Sijui unatazamaje utendakazi wake. Kwanza ningependa kubaliana na mwenzangu alivyozungumzia kwa ufupi kuhusu utawala wa Mama Samia. Kusema kweli, tumeona mabadiliko mengi Tanzania. Mabadiliko yenyewe ni ya ndani ya nchi ambayo yamekuwa ni maendeleo ya kuenda mbele mabadiliko, ya kisiasa mabadiliko ya kiuchumi, yote yanaonekana wazi na yale pia aliyojaribu zaidi ni kutafuta ujirani mwema na urafiki na kujihusisha na nchi ambazo ziko majirani. Lakini uzuri zaidi ni kwamba tumeona anajaribu japo taratibu kufungua ile nafasi ya upinzani anajaribu kuwaelimisha na kuwaelekeza kwamba hata ukiwa kwenye upinzani tunaweza tukazungumza pamoja na serikali, japo ni vigumu kubadilisha jamii kwa siku moja mbili kuwa na mfumo mwingine, lakini hii imekuwa ni mwanzo. Kwa upande wetu sisi Kenya, tumemsherehekea sana Mama Samia kuwa mwanamke ambaye amechukua usukani na akaweza kuendeleza yale yalikuwa yashapangwa na serikali yake. Kwa hiyo sisi tumeona ni mfano bora kwamba yaonekana wazi uongozi siyo jinsia yako. Ule uongozi ni wa mtu binafsi ambaye ameweza kutekeleza masuala ambayo yangeleta uh, ubora wa nchi na ubora wa, wa ulimwengu. ana inga, narudi kwako, sijui wanawake Afrika wamepata somo gani kutokana na utawala ama uongozi wa rais wa Tanzania? Wanawake Afrika hata dunia, jamani, hata duniani wanawake ni wachache mamponi marais kwa mimi nadhani ni, ni, ni kitu cha kiulimwengu zaidi, lakini nimefundisha wanawake kwamba unaweza kuwa kiongozi wa ngazi yoyote ile. e, mwanamke unaweza kushika madaraka yoyote yale na ukashika madaraka na ukafanya vizuri tu, e, kama jinsi yoyote nyingine ile, kwa sababu Samia Suluhu Hassan ameweza sio tu kwamba ameshika na anaendeleza vilivyoko, hapana, ameleta mabadiliko yake mwenyewe ya tofauti. Dadangu kutoka Mombasa ameelezea mambo ya ya siasa suluhu katika siasa kama ilivyo jina lake ameleta suluhu kwa kiasi kikubwa. Juzi alikuwa kwenye mkutano wa kina mama e, wa chama cha demokrasia na maendeleo ambao ni e, chama kikubwa cha upinzani nchini Tanzania. Kitu hicho hakijawahi kutokea Tanzania, hata rais wa kwanza Nyerere hajawahi kwenda kwenye kwenye mkutano wa, wa, wa, wa wanawake wa upinzani. Kwenye kwa ni kwa mara kwa ya kwanza tumeandika historia kwamba rais aliyoko madarakani mwenyekiti wa chama tawala anakwenda kuhudhuria kama mgeni, lazima chama cha upinzani, kwa ni mtu anayependa suluhu, anapenda amani, anayejenga ma, uh, maridhiano na na eh, kauli mbiu zake mojawapo ni maridhiano, kujenga upya eh, jamii ya Tanzania, siasa sio ugomvi, lakini vile vile masuala ya kidiplomasia, kufungua mipaka, anatoka nje, anaruhusu watu kuingia, kuna uhuru wa aina fulani, na sheria ambazo zilikuwa zinaminya huo uhuru zinafanyiwa kazi zina, ziko, ziko kuna moja iko bungeni na kuna zingine eh, zinaendelea kufanywa eh, kufanywa mapitio yani, kwa ndani ya miaka miwili, kwa kweli vitu alivyofanya ni vya muda mrefu. Maimuna, mtazamo wako kuhusu chama tawala kule Namibia kumteua mwanamke kuwa mgombea urais. Hi, hilo ni jambo ambalo silionea ajabu sana, kwa sababu wanaangalia siasa za nchi za Kiafrika tofauti tofauti, kama hivyo tumeona mfano mzuri ulitolewa na Tanzania na sisi Kenya pia tumejaribu japo uh, chama cha upinzani hakikushinda, lakini tumeona kwamba kuchaguliwa kwa Mama Masa Karua ilikuwa ilileta mwamko mkubwa sana kwamba mwanamke anaweza kufika ngazi ile. Maanake japo tumepigania haki kwa miaka mingi ilikuwa Kenya mwanamke hajafika kiasi kile, wakati ambapo alifika kiasi ambacho aweza kusimama kama raisi ni wakati wa Mama Ngilu. Lakini baada ya hapo ikawa tena hapajatokea mtu mwenye nguvu sana ambaye angeleta ushawishi mkubwa. hana hinga, hapo mbeleni kumekuwa na wanawake ambao wamekuwa viongozi wa nchi zao, tukizungumzia kwa mfano, Joyce Hilda Banda kutoka kule Malawi, Catherine Samba wa kule Jamhuri ya Afrika ya Kati. Je, hatua hii ya Namibia ya hivi punde ni kwamba tunaanza kuona dalili za wanawake kuanza kujitokeza na kutafuta uongozi wa mataifa yao ja kikweli? na kwamba rais anaweza kufanya kazi vizuri zaidi ni mwanamume peke yake. Taratibu inafuta dhana. Ndio maana hata kinywa uchaguzi uliomalizika nilikuwa nafuatilia sana katika kampeni zao, mbona Samia yupo na unawezekana, inawezekana sio watu kwa sababu ya hiyo kura hazikutosha, lakini wangeweza kabisa kumteua mwanamke na mwana, angeweza kushinda labda kama angeteuliwa na chama ambacho kimeshinda. Sana imebadilisha sana mtizamo, imebadilisha sana imani potofu iliyokuwepo ya e, eh, kusema kwamba labda rais ni mwanamume mwana mwana mwana mwana mwana peke yake anaweza nam tukielekea tamati ya kipindi, ningependa kauli zenu nyote wawili kuhusiana na changamoto gani kwa wanawake na uongozi na siasa barani Afrika. Nianze na wewe uh, Maimuna, kisha nikuje kwako Hanahinga. Kwa kifupi tu, changamoto ambazo zinawafikia kinamama katika siasa mara nyingi ni changamoto za kiuchumi, kinamama kukosa kuwa na fedha za kutosha kuendeleza kampeni. Maanake kampeni ya urahisi hata kampeni ya pigiania wenye wilaya peke yake ni, ni pesa chungu nzima. Kwa upande mwingine tunaangalia uh, sheria. Kuna nchi nyingine ambazo hakuna sheria za kuhakikisha kwamba jinsia ya kike imepata fursa ma nafasi ya uongozi. Sheria kama hizo ni muhimu zibadilishwe, kupatikane zile nafasi kama tulivyopata sisi hapa Kenya na nchi zetu zingine za East Africa. Na changamoto zingine ni jamii. Jamii bado mpaka dakika hii ina matatizo kukubali kwamba mwanamke anaweza kuwa kiongozi kwako hana hinga. Kuna changamoto moja wapo ya ukatili wa kijinsia, ukatili wa kijinsia kwa, kwa mitandaoni. E, mara nyingi unaona mimi ni mwangalizi wa uchaguzi. Mara nyingi unapoangalia uchaguzi anaposimama mwanamke anapo, anapo anavyoangaliwa na jamii tofauti na mwanamume, mwanam, mwanamke atachimbuliwa ata ata, mwanamke hata vitu vyake vya zamani, kwanza uliachwa na mume kwanza ulifanya kwa uli, nini, kwamba hujazaa kwanza, yaani vitu ambavyo havina uhusiano na uwezo wake wa wa, wa uongozi. Kwa hiyo atawekwa kwenye mitandao kule, atafanyiwa vitu vya ajabu. Wana wanawake wengi wanadrop wanaacha lakini cha muhimu, mfumo kandamizi kwa, e eh, mawazo ambayo ni mawazo mgando ni changamoto kubwa na kutoa elimu kuhakikisha kwa kwamba jamii zinaelewa kwamba viongozi sio lazima ni mwanaume wala sio lazima ni mwanamke. Mwanaume na mwanamke yeyote kati yao anaweza kuwa kiongozi maadamu ana sifa na uadilifu na na maadili. Na mashukrani sana Ana Inga kutoka kituo cha sheria na haki za binadamu ukiwa kule Dar es Salam nchini Tanzania. Shukrani pia Maimuna Mwidao ma ukiwa kule Mombasa nchini Kenya. Asante kwa kushiriki kipindi, asante na kufikia hapo tunatamatisha makala ya wimbi la siasa. Nimekuwa mtangazaji um, wako Carol Korir na kutakia kila la heri. Kwa heri.