jambo na karibu kwenye makala wimbi la siasa wiki hii mimi ni fen kuva na leo tunaangazia swala la ongezeko la mapinduzi ya kijeshi barani afrika na hasa kwenye ukanda wa nchi za afrika magharibi ambapo wiki iliyopita msikilizaji kwa mara nyingine katika kipindi cha miezi takriban nn wanajeshi wameipindua serikali ya mpito iliyokuwa inaongozwa na mwanajeshi paul henri damiba ambaye aliingia madarakani kwa kupindua ya kiraiya iliyokuwa inaongozwa na ciia ab kwa sasa nchi hiyo iko chini ya apten ibrahim traore ambaye alitangaza kusitishwa kwa katiba na kuvunjwa kwa baraza la mawaziri mapinduzi kama haya yameshafanyika kwenye nchi za gini na mali huku majaribio mengine kadhaa yakishindikana wenye ukandahuo mskilizaji kushudwa idadi kubwa apnz ganishwa na miaka iliyopita leo tunaangazia kwa kina yanayotokea na pengine kutafuta suluhu jadili swala hili msikilizaji kwenye laini ya simu tuko naye hamdun marsel mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa nchini tanzania na vilevile vile mchambuzi ama mtaalam wa maswala ya uhusiano wa kimataifa masharia munene akiwa nairobi niwakaribishe sana masharia munene na hamdun marsel kutokea tanzania pengine nipate mtazamo wenu kwa pamoja mnazungumziaje mfululizo wa mapinduzi kwenye nchi za afrika magharibi kwako hamdun bila shaka ni, ni ma- moyanayosikitisha sana lakini mambo yenye kutarajiwa mno kwa watu ambao wanafatilia siasa za afrika na dunia nzima kwamba kinachotokea ni ni, ni ni matokeo ya, ya ukoloni na ukoloni mambo leo katika dunia na haswa ukitilia maanani kwamba bila kupatikana eh, bila kuwepo na, na, na, na, na, na, na, na vurugu katika afrika na katika maeneo mengine duniani ambayo hayahusishi mataifa yaliyoendelea sana bila shaka uchumi wa ulaya unakuwa kwenye mgogoro na amerika kwa hiyo swala la mapinduzi yanatokana na asababu za kihistoria kwamba mataifa haya yalitawaliwa na yakawekewa misingi na taratibu ambazo zinaendana au zinategemea matakwa ya mataifa ya ulaya yaliyo na matokeo yake ni kwamba mitaala tulio ni mitaala ya kigeni ustaarabu tulionao ni ustaarabu wa kigeni tamaduni zetu zikaachwa zikapata tamaduni za kigeni kwa hiyo na matakwa kwa ujumla matakwa kisiasa ya kisiasa yanakuwa ni matakwa ya kigeni zaidi kwa hiyo suala la kwamba kutuhamishia migogoro na kuileta katika afrika ni kazi rahisi sana pengine kuliko kama kama kamaa tunategemea hali hiyokwa mm-hmm. mfano e, e, malizie hili kwamba mgogoro mkubwa sasa kwa mfano unaona mapinduzi mali mapinduzi wapi na kila sehemu na a e, burkina faso yanatokana na sababu kwamba kuna ugaidi maara fulani kuna makundi ya kigaidi yenye nguvu asante hamdun na kwako kwa profesa sijui mtazamo gani kuhusiana na hili hiliasante nafikiria ukweli kusema tabu hii ingine ni ya kihistoria na ukiangalia nchi ambazo zinapatwa na n zozo mapinduzi kama zili zilikuwa koloni za wafaransa hasa na tunajua wafaransa wakati walikuwa wakitoka waliweka vikwazo na kuwalazimisha eh, viongozi ambao walikuja wale ambao waliwaweka lazima wafate mtindo wa kifaransa na haya masharti yameanza kuleta shida maana kuna ule ambao waa viongozi hawana uwezo wa kuwatumikia wananchi wao vizuri Uko uko. kwa sababu lazima wafate amri za kifaransa huko na huko na kwako profesa uh, masharia unadhani kilichotokea bukinafaso kinatoa tafsiri gani kilichotokea uh, uh, huko bukina faso hivi majuzi ni kusema ti huo uvutano ambao uko ndani na labda unachochewa na watu wengine eh, ulikuwa ukitarajiwa siati ni kitu kigeni sana lakini sasa tabu ambayo iliko wale ambao wamechukua mamlaka hawana uwezo wa kurekebisha ambayo yako e, ingawa na sema watafanya hivi ni kweli ati muungano wa west africa unasema unasemaaikwnavizataumoja oh, wa, eh, wa afrika umesema haifai uh, turudie hali ya demokrasia kama vile linavosema lakini ule uwezo wa kulazimisha hati kuwe vile wanataka hauko na kama hauko basi labda ni kuangalia si tuone saa namna gani tutasaidia namna gani na kwako hamdun marcel unaamini kilichotokea ni sababu za utawala mbovu peke yake au kuna kilichojificha uh, ndani yake utawala mbovu of course ni sehemu ambayo inakuwa imeandaliwa mapema <coughs> kama alivyosema profesa hapo nairobi ni kwamba uh, wenye kukamata madaraka hawana uwezo wa kuongoza na sikana kamba atokea jambo la bahati mbaya wale wanaokuwa wameanza vile wanaka hawana, hawana nguvu za kuongoza hawana, hawana nguvu za hawana ujuzi ha, sio ueledi eh, uzoefu wao mdogo na kadhalika na matokeo yake ni kwamba kwa vyovyote vile waki wanasaidia kukamata madaraka wakishasaidia kukamata madaraka wale waliowasaidia kukamata madaraka awa wa watu wanakuwa ni wamesaidia kutengeneza mapinduzi mengie mbele ya safari baada ya munda si mrefu matokeo ni kongo nyingine matokeo ni sudani ya kusini athari za kijeshi kujiingiza mara kwa mara kwenye maswala ya utawala ni zipi athari za kijeshi ni kwamba hawawezi kupata tawala za kiraia wawezi kupata taratibu za kiraia za demokrasi kwa sababu wao hawajazoea hivyo na si utamaduni wao wanatakiwa kutumia nguvu wanakuwa wamechukuwa madaraka lazima wanyamazishe kila anayowapinga kwa mtoto wa bunduki na kadhalika lakini hilo ni ndio athari kubwa sana zaidi pengine pamoja na athari nyingine ambazo miradi ya kirahia iakuwa meanzihwa inayosimamishwa katiba inasimamishwa wanairudisha nyuma nchi katika hatua ambazo ilikua amezipika awali katika kusonga mbele pengine kuitafuta demokrasia na kadhalika na kadhalika Ehe. na kwako kwa profesa masharia kwa nini unadhani ufaransa ndiyo inayonyeshewa kidole sana kule mali guini na sasa bukina faso unajua uh, kwanza sa ukiangalia majeshi ya hizo nchi mafunzo yao utoa wapi yanatoka ufaransa na labda wakati wanapewa hayo mafunzo hakuna kuhimiza ati majeshi yakubali kuwa chini ya utawala na wa, na uongozi wa raia maana katika malipeo pengine hayo mambo huimizwa kabisa Iwe, kama mwanajeshi kazi yako ni kulinda nchi na kufata ee, amri na utaratibu ambao umewekwa na nchi ambayo inaongozwa na raia labda haya mafunzo haya hayahawapei vizuri unaenda ufaransa maana ufaransa ndio unashikilia una fedha unashikilia unaongoza e, e, majeshi unatawala majeshi kuwa e, shawishi ukiangalia madini ya hizo nchi yako chini ya ufaransa kila kitu kiko chini ya ufaransa asante profesa na kwako hamdun pengine tuamini sasa kwamba jumuia za kikanda kama ecowa na umoja wa afrika zimeshindwa kutoa suluhu ni vigumu mno ya, na, na labda turejia tena kwa profes aliyazungumza nimano mazuri lakini ni vigumu kufanya hivyo kwa sababu jumuia za kikanda kwa mfano kama huku kuna ECOWAS, kule kuna kuna igadi kuna na kadhalika nakosafani nikosaf unafikiri aua namna hiyo bado haya haziwezi kufanikiwa zaidi hivi kwa sababu waafrika bado tunatofautiana sana kimtazamo tunatofautiana mno hatuna e, kauli moja hatuna mtazamo mmoja kuhusu maendeleo hatutazami mambo haya katika mizingilai kubwa ni kwamba E, u, u, u-- bado akili za kutawaliwa na athari za utawala wa ni zimu katika akili yetu tumeacha utamaduni kadhalika asante hamdun kwako profesa ikiwa mapinduzi yataendelea kushuhudiwa barani afrika yataliweka wapi bara la afrika kidemokrasia uh, mapinduzi hurudisha nchi uh, nyuma sikwenda mbele maana wakati kuna mapinduzi inaonekana kazi yawezifanyika vile inavyofaa hata demokrasia yenyewe neno demokrai ali, -alitakuwa na maana hata kidogo maana manaitaonyesha ile ati ikiwa ni kutawala kimabavu lakini hata demokrasia yenyewe inatanga inafaa kuchunguzwa zaidi maana ikiwa hiyo demokrasia wakati mwingine matokeo hutangazwa na imekuwa imepangwa na nchi kubwa eh, maana kuna msemo ule walikuwa wakisema ikiwa utaambia watu wafanye uchaguzi basi uhakikisha wa upande wako umeshinda <laughs> kama kama hayo na kama iko basi afrika iko kwa shida maana lazima ijitahidi na naijichunguze ili iweze kuambua vizuri nini kinafaa afrika na lakini si atimii kinafaa kwa watu wengine na niongeze kidogo hapo hata kwa kibinafsi labda kuna wivu kidogo hapo hivo maana ikiwa watu wanaangalia hivo sema mbona we uko hapo mbili unaonekana unafaida unafaidika uh, wee na familia yako na watu wako na sisi hatufaidiki basi wanakuondoa tu kwa sababu ni wivu na huo wivu na sa unatokana na ile hali mbaya ya utawala na kuonekana ati kuna upendeleo na uh, mambo ahay ambazo inawapa watu chuki nam ni washukuru sana hamdun marcel na profesa masharia munene shukran sana niwatakie siku njema asante nawe pia asante na msikilizaji hivyo ndio tunatamatisha makala yetu ya wimbi la siasa hii leo mimi ni florence ue tukutane wakati mwingine