karibu tena kwenye makala ya wimbi la siasa mimi ni vict abuso leo tunapata fursa nyingine ya kujadili suluhu ya utovu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wiki iliyopita kwenye mkutano mkuu wa umoja mataifa Jini new york rais feli chisekedi kwa mara nyingine alishtumu rwanda kwa kuwaunga mkono wa waasi wa 3 wanaoendelea kudhibiti mji wa mpakani wa bunagana hii ndiyo iliyokuwa kauli hdpour eclairer la comunauté des nations e metre fin au ili kutoa mwanga kwa jumuia ya kimataifa na kusitisha hatua ya viongozi wa rwanda kuendelea kukanusha tuhuma <coughs> serikali ya kongo inawasilisha ombi kwa mkuu wa baraza la usalama la umoja wa mataifa kusambaza rasmi ripoti kwa wajumbe wa baraza ripoti ya hivi karibuni ya wataalam wa umoja wa mataifa kuhusu hali ya usalama katika eneo la mashariki mwa kongo ili chunguzwe kwa makini na kuchukua uamuzi unaostahiki vinginevyo itakuwa kwa upande mmoja ni kuipa rwanda nafasi ya kuendeleza uvamizi wake na ukiukaji wa haki za binadamu na uhalifu kwa vita nchini drc na upande mwingine itakuwa ni kudumisha shaka iliyopo kuhusu upendeleo wa umoja wa mataifa pamoja na ushiriki wa baadhi ya wajumbe wake katika uhalifu hata hivyo rwanda imekuwa ikikanusha madai hayo na kusema haihusiki kwa vyovyote vile na utovu wa usalama wa jirani yake rais paul kagame naye alipata fursa kwenye mktono huo na kusema kwamba suluhu ya kudumu inaweza kupatikana tu iwapo kutakuwa na utashi wa kisiasa alizungumza pia kwenye mtuno huo wa umoja mataifa There is an kuna umuhimu wa dharura ili kupata utashi wa kisiasa kupata suluhu ya kiini cha ukosefu wa usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo kulaumiana hakusaidii kutatua shida zilizopo changamoto hizi zinaweza kutatuliwa na kuokoa gharama kubwa ya kifedha na maisha ya watu baada ya viongozi hao wawili kutoka kauli zao rais wa ufaransa emmanuel macron alikutana nao pembezoni mwa mkutano huo na kuzungumza nao kuhusu uwezekano wa kurejesha uhusiano kati ya kigali na kinshasa ambao umejumba katika miezi ya hivi karibuni ofisi ya rais mcro ilitoa taarifa baadaye na kusema kwamba kagame na chisekedi walikuwa wamekubaliana kuhusu umuhimu wa kuwaondoa waaso katika mji wa bunagana na kuahidi kuweka ushirikiano ili kumaliza makundi yenye silaha na makundi mengine ya waasi katika eneo la maziwa makuu likiwemo kundi la fdlr <mucho> lakini je mtano huu kati ya viongozao wawili unaweza kuzaa matunda yeyote na nini nafasi ya mataifa magharibi kama ufaransa na umoja wa mataifa kusaidia kuleta utulivu mashariki mwa drc hujibu suali hili la mengine mengi naungana naye profesa jaribu muliwavyo yeye ni mchambuzi wa siasa za drc na eneo la mazuo makuu akiwa mjini goma lakini baadaye kidogo ntaugaa naye dr bran wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha kibab akiwa nchini kenya kusikia mawazi uh, yake nini tathmini yako kuhusu kukutana kwa rais chisekedi kagame na wiki naliopitnawaza congo haina bahai na afrika nzima haina bahati sisi kuwaza kama suluhisho kwa mambo ya congo ama ya afrika itatoka ulaya ama kwa wazungu nawaza tungali mbali na suluhisho siwazi kama ufrana hata uingilie mambo ya congo na, na rwanda e, baini ya vita ya m ishirini na tatu ufrana utapata suluhisho hakuna suluhisho suluhisho iko huku kwa congo iko huku kwa afrika narais kagame alizungumzia umuhimu wa kuwepo kwa utashi wa kisiasa ili uh, kumaliza hali ya utova wa usalama huko uh, mashariki mwa drc lakini pia kushughulikia uh, changamoto hii am3 wa, waasi ambao wanashikilia mji um, wa buna ghana we unatathmini vipi kile alichokisema kila mtu anasema kwa mambo ya, ya vita ndani ya kongo na wana utafauti sana ha? kongo inasema imevamiwa na waasi ambao wanasaidiwa na, na rwanda na rwanda inasema kama inasaidia watu, kwanza inakanusha na kwa kukanusha inasema kwa ongo kuna kama na wengine wengine ambao wanapenda waende usemasklz sasa najiuliza hata kama r rais maro wa ufaransa amewatia ame, ame eh, mahali pamoja na, na kuongea nao kuwaunganisha sasa mambo ya ishirini na tatu nikwisha kwa kongo naam ni kukaribishe d bran wanyama ukiwa nchini kenya uh, karibu sana na wewe thathimini yako niipi kuhusu uh, kauli hizi za viongozao wawili waliozungumza wiki iliyopita hakuna vile rais wa rwanda anaweza kukubali kwamba yee inasababisha machafuko kule drc kwa sababu kinyume kabisa na pizano ya umoja wa mataifa sheria za umoja wa mataifa aziruhusu taifa moja uhuru kuweza kuingilia uhuru wa taifa lingine kwa hivyo hapo basi rais adame lazima ayakatae ile hatua kuchukuliwa hatua dhidi ya rwanda na umoja mataifa inaweza kufanyika ndio lakini lazima wawe na wachunguzi ambao wataweza kufanya kazi wanaweza kutamini hali hii na kuchunguza na kupata hali halisi ndio basi yale makosa au shutuma ziweze kuka dhidi ya rwanda n baadae pengine basi ndio amuzi uweze kutolewa na kwa hivyo umoja wa mataifa hautatoa lawama au kuchukua hatua yoyote kama hawana ushahidi naam profesa muliwavyo unafikiri nini nafasi ya mataifa mengine jirani kama uganda a, katika kutatua changamoto hii ambayo inaendelea kuikumba drc katika eneo lake la mashariki msevera, felisi, kama ingalao kuna maadui wengi wa kongo mara na mara tunasikia kama amekwenda uganda na askari ya uganda inaingia eh, waziwazi na wanafanya contract eh, serikali ya uganda inaingia pale amejua kama pale sio shida na rwanda ndio adui ambayo na, na pale sio shida lakini sasa unajua uganda ana sda aiiasajuauanda ana amaele mingi, anamaele mingi na anafanya iko panyapuriza anakuwa na waasi na anakuwa tena na serikali ya congo na kama unafika leo beni utaona kama uganda ambaye anasema anapiganisha eh, adf sasa leo hakuna pr naweza kusema kabisa hakuna prh hata ma, mahali wameanza njia ya mbaukamango ambao jeshi la uganda ziliingilia na zilikuwa zime zimegangatia ile, ile, ile, ile, ile njia ya mbau kamango sasa leo wanaanza kuua watu unajua kama kuna tu juma kanali moja wa frdc wamemuua huko ni kusema ukosefho wa usalama unaanza tena kuingia mahali ambapo jeshi la uganda liko na inakuwa shida sasa watu wanapoteza kabisa moyo na wanaona kama hakuna kitu ambacho kitafanyika hata uganda hakuna mambo ambayo itafanyika hata uganda nakuwa naam kongonamd wanyama unapenda kuongezea kitu hapo tumekuwa na jeshi la monusko uh, kule drc na bila shaka guteres amekuwa akifuatilia kabisa akiwa mesimamizi mwendekezi wa umoja mataifa amekuwa akifuatilia sana mapigano kule uwanjani na kuefukiwa wakati ambapo munuski umekuwa kule kwa zaidi ya miaka mitatu lakini hamna hatua nzuri ambazo zimepiga ili kujaribu kuleta ahweni kumaanisha kwamba umoja wa mataifa kupitia kwa wachunguzi wao wanaelewa ni uzito gani wa silaha ambazo wako nazo na muda wetu unayooma kwelikweli uh, kwenye makala haya ya wimbi la siasa hivi leo lakini uh, hatuwezi kuondoka kabla tujatathmini suluhu ya mzuzo huu ni nini uh, nianze nawe uh, d wanyama mataifa haya yaweze kuitwa kwa pamoja hatakama na umoja wa mataifa wawe na mkutano wa wazi na kila mtu kila rais aweze kushughulikia swala hili ras awez kushugulikia shika dau na ni wakati mzuri sana ambapo umoja wa mataifa sasa lazima weze kuonyesha maali yake yale mataifa lio na usemi mkubwa yaweze kuonesha makali yake ili suluhu iweze kupatikana nasivo mauaji kule yataweza kuendelea uh, bila kikomo na ni hali ya kabisa kufadehesha unasemaje tungeleta majeshi wengine watusaidie kama tungekuwa na jeshi ambalo linasimama lakini na gani wewe mwenyee inji wewe jeshi wa inji hauna vyakula hauna mavazi hauna ambayo unaweza kuenda nayo kufanya vita sasa utasaidiliwa na wengine na kufikia hapo tunafika mwisho makala ya wimbi la siasa hivi leo mimi ni vikto buso kwa heri