Kwenye makala ya wimbi la siasa wiki hii tunaangazia mvutano wa kisiasa unaoendelea kushuhudiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya wabunge wiki iliyopita kumwidhinisha Denis Kadima kuwa mwenyekiti mpya wa tume ya uchaguzi Seni kuelekea uchaguzi mkuu mwaka 2023. Hata hivyo, wabunge kutoka muungano wa Lamuka unaoongozwa na Martin Fayulu na Ensemble wa Moise Katumbi wanapinga uidhinishwaji huo sawa na kanisa Katoliki na Waprotestanti, kwa kile wanachokisema kwamba kulikuwa na vitendo vya ufisadi vilivyofanyika ili kumpata Kadima, ambaye pia anadaiwa kuwa karibu na rais Felix Chisekedi. Kwa upande mwingine, viongozi wa madhehebu mengine na wabunge wamemwidhinisha Kadima wakisema kwamba anatosha. Lakini je, mvutano huu unaweza kutatuliwa vipi na una athari gani kwa siasa za drc kuelekea uchaguzi mkuu mkuu wa 2023 kutathimini hili tunaungana naye jean baptist kasekwa mbunge kutoka muungano wa lamuka lakini pia tatakuwa naye askofu antoine bishamba mwenyekiti wa makanisa ya waamsho akiwa jini kinshasa na Francois Aluembe ambaye ni mchambuzi wa siasa za DRC. A, kwa sasa yupo jijini Nairobi. Na nianze nawe, Askofu Bishamba, mtazamo wako ni upi kuhusu mvutano huu unaoshuhudiwa? Mimi mchango yangu ya mawazo, siko upande ya kadima na siko upande ya Shinto au na FSA. mimi niko upande ya raia. Kuna miezi inapita, ronsard madonda alichaguliwa juu aongoze seni, senko ikakatala ikakatala. Sasa leo pia hiyo hiyo konteksti si konfesio, wanakubali Kadima aongoze seni, hiyo hiyo katoliki, senko na hiyo hiyo nakatala. Sasa namna gani ataitika, takubali kama Kadima ongovu. Kwa upande wa kanisa Katoliki na Waprotestanti wanasema kwamba uh, huyu Kadima yupo karibu na Rais Chisekedi, si ni mtu wa karibu wa bana Chisekedi? Ni juu amupitishe kwa fraud kwa wizi. Sasa si tuna lazima tuchague mtu ambayo raia wanachagua. Sasa jua nini, nao wanapenda tu ye ndio apite pale. Tuko kinguvu, don wanatayarisha wizi wakati ya ya maelektion. Tuna pisenko na raia tunapenda watafute mtu mwenye haiko karibu ya Chisekedi na haiko karibu ya watu ya waopoza. A nam ni kukaribisha Bwana Jean Baptiste Kasekwa, wewe ni mbunge kutoka muungano wa upinzani la muka. Umemsikia skofu hapo. Uh, nyie kama wapinzani, msomo um, wenu ni upi kuhusu swala hili kwa leo? Hakuna tofauti kati ya mwenendo ambamo Kadima ameteuliwa ndani na mwenendo ule ambao Tshisekedi ye binafsi alipinga wa Bwana Rosar Malonda tofauti ni kwamba Kadima na timu lake lote linakuwa sasa kwa kazi na kutumikia Bwana Felix, lakini sisi, hata kama tawatambua na kusaini ordonansi ya kuwatambua, sisi kama lamuka tayari tumeandaa maandamano lakini wale wanamuunga mkono Kadima wanasema kwamba hakuna ushahidi wa madai ya ufisadi ambayo nyie wapinzani mnasema. Viongozi wa kanisa la Kikatoliki na la Kiprotestanti waliosema waziwazi namna gani mambo yalifanyika ya rushwa, ya kulazimisha watu eti wamuunge mkono bwana Kadima. Hata kwa chama chetu tumeshangaa kuona wanaita wanatia, bwana mmoja wanamwita Monis ambaye alifukuzwa kwa chama chetu, wamemwatia kuwa anawakilisha upinzani ijapokuwa sisi hatumtambue. Ni kusema ni wazi ya kwamba timu hili la bwana Kajima limetiliwa pale kwa njia isiyo sawa, na haiwezi kuleta kabisa tumaini na imani ya kwamba timu hili litaweza kuandaa uchaguzi unaokumali wanawa Mm, nitarudi kwako muda sio kwa mrefu, so uh, lakini ni kukumbushe kwamba bado uh, tunaye Askofu Bishamba uh, kiwa Kinshasa uh, bwana Francois Aluembe Uh, wewe ukiwa mchambuzi wa siasa za DRC uh, hiki kinachoendelea uh, kinaweka wapi hali ya kisiasa nchini DRC kulikia uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na tatu? Ikiwa e, watu wanaweza kuwa na wasiwasi kwamba uchaguzi hautakuwa wa haki na halali kwa sababu ya Kadima kuwa karibu na Chisekedi, nafikiri sio haki kwa wananchi wa Wakongomani kwa sababu Kadima hatafanya kazi peke yake. Kadima ni mwenyekiti ndio, lakini sio mwenyekiti ndio wako kwa mabalot, uh, offices ama kwa zile kwa zile ofisi za kupigia kura, uh, kwa vituo vya kupigia kura. Hapana, sio Kadima kule, kutakuwa wananchi na kutakuwa watu wengine ambao labda hawapendi Chiseketi. Na ni mwafaka wa aina gani ambao sasa unastahili kufikiwa kati ya wadau wote? Nafikiri itakuwa kwa advantage ya rais ambaye yuko mamlakani kwa sababu gani? Ee, wananchi wengi wanataka uchaguzi uwepo mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu lakini ukiangalia vizuri kulingana na vile wanaendelea kuvutana wenyewe kwa wenyewe, ni advantage ya rais ambayo yuko pale na tuna, kuna uwezekano tusikuwe na uchaguzi uh, 2023 tatu kwa sababu inafanya ina, ina mambo yasisonge kama vile inavyotakikana kusonga, na sio faida yetu sisi, sisi wananchi wa kawaida sisi tungetaka waelewane kwa haraka, viongozi wa madini waelewane kwa haraka, tuwe ule ule chama atakayechaguliwa awe na muda mzuri wa kuandaa uchaguzi, na kwa sababu tunataka kubadilisha viongozi wetu tupate uchaguzi mwaka 2023 tatu ili tupate kubadilisha viongozi. Lakini kulingana na vile mambo yanavyokwenda, mimi binafsi ninauoga kwamba kuna uwezekano kusukua uchaguzi na na rais ambaye yuko mamlakani. Hata kama amesema mara nyingi kila mahali anapokwenda kwamba uchaguzi utakuwepo, lakini kulingana na hali vile ilivyo on the ground inaonyesha kwamba kuna uwezekano mkubwa tusikue na uchaguzi na haitakuwa faida kwetu sisi wananchi wa kawaida. Na, najua na, muda wetu unakwenda kwelikweli, lakini uh, nirudi kwako Askofu uh, Bishamba, wewe kama kiongozi wa dini unafikiri suluhu ya mvutano huu ni nini? Mtu wa nje mgeni haweza kamaza shida ndani ya nyumba, ni watu wa nyumba. Bibi na bwana wakakorogana, haiko mgeni atawapatia sululisho, ni ao wenyewe tu. Wakongomani tuko makini, tuna akili, tumesoma, tunajua uzuri ya kwenda mbele ya, ya DRC na ubaya kuvunjika huu kuharibika ya DRC. Hatuna lazima ya watu wainje, kwanza watuachie wa muda sisi, watu wa ndani tuelewane, ndio au atakuja baadaye, kama wageni wana kutusaidia tu kutana shauri rahisi, aitishe kikao politiki waiketi waongee, baadaye watu wainje tutawaitisha ukiasikia, lakini si tumeelewana hivi, cai damu imwangike. Naam, nikupe kauli ya mwisho, bwana Kasekwa, ni nini ambacho mnaweza mkafanya ili kutatua uh, hali hii ambayo inashuhudiwa Uh, tunasikitika sababu maandamano tutaizibisha, kama vile nimesema kunako mwaka wa Januari elfu mbili kumi na tano na kuna kunako mwaka wa elfu mbili kumi na nane makanisa ya kikatoliki CLC -se, waliingia mabarabarani. Sisi tayari tumekuwa wa kwanza, tutazidi kuwa barabarani, na hii ni jambo ambalo halikukuwa la muzuri, lazima leo Jambo hili linaonyesha kwamba tuko tunapoteza muda ambao tungeutumia kwa kuweza kujenga nchi yetu, lakini wale ambao wanaleta siasa mbaya wanapotezea nchi yetu muda, na hii si jambo ambalo sisi tungeweza kukubali. Kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu ni sheti tungeweza kuwa na uchaguzi ambao ungeambatana na sheria na ungeridhisha watu wote, ungeleta usalama kama tumeendelea kuiona huku katika nchi zingine za Zambia, huko Cape Verde, tumekwata hata yule ambaye alikuwa akiongozi amepoteza na kubali ya kwamba uchaguzi ulipita katika haki. Ni hii ambayo tunahitaji kwa nchi yetu. Muda wetu umeturuhusu kuwa na hayo tu kwenye makala ya wimbi la siasa. Kwa sasa, akiwa Nairobi nchini Kenya, mimi ni Victor Busso. Kwa heri.