kuukaribishe msikilizaji wa rfi kiswahili kwenye makala wimbi la siasa jumaa hili msikilizaji juma liliopita rais wa kenya william ruto alitamatisha siku miamoja ofisini huku baadhi ya watu wakihoji kuhusu ahadi alizotoa kwa wakenya wakati wa kipindi cha kampeni na hata siku ya kuhapishwa kwake moja ya ahadi ilizotoa inayomgusa mwananchi wa kawaida moja kwa moja ni kupunguza gharama ya maisha kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula haya ni baadhi ya maoni wa kenya tuliozungumza nao kulingana na zile hadi alikuwa atafanya sijaona kama imefanyika isipokua upande ya chakula zikiteremkaalikuwa mii kwa hii siku mia moja yaikutarajia mambo makubwaa mtazamwangu ahadi walitoa wametekeleza kidogo lakini ile kitu tunaweza shukuru hii maneno ya kutuletea na mingi inafaa watekeleze kama chakula unga washughulikie hiyo saidi sana sanaakisema kuna asura fane. Asura fane ya mia tano inanisaidia wa kwa maoni yangu kuna kitu chochote amejaribu zaidia wananchi sababu gharama ya vitu za mwananchi ya kawaida ziko juu sana hiyo ndio kitu mwananji alikuwa naepekt akiingia kwa ofisi atamsaidia naye kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana na maimuna mwidau mchambuzi wa siasa akiwa mombasa lakini pia johnson denge yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa nairobi kenya karibuni kwenye makala yetu hivi leo nianze nawe maimuna mwidau kwa mtazamo wako unahisi ni kwa kiwango gani rais ruto amefanikiwa kutekeleza ahadi zake alizoahidi kushughulikia katika siku miamoja za mwanzo anza tuangalie upande wa muungano katika muungano wa kenya kwanza alikuwa na mikataba na vyama kadhaa vikiwemo amc vikiwemo ford kenya ikiwemo na pa na vinginevyo katika mikataba ile aliweza kutekeleza ahadi alizozitoa baina yeye na hivi vyama tumeona uteuzi wa mweshimiwa mudavadi tumeona uteuzi wa wetangula na tumeona uteuzi wa amason kingi hizi ni ahadi za kisiasa ambazo alikuwa amezitoa na akaweza kutekeleza ahadi ya pili ambayo alikuwa ameitoa wakati wa kampeni zake ni suala la jinsia na kama utakumbuka vizuri kulikuwa na chata ile ambayo aliweka sahihi kwamba atakapokuwa rahis atahakikisha kwamba asilimia hamsini ya baraza lake na vitengo tofauti tofauti itakuwa ya jinsia ya kike sasa kweli aliweza kutekeleza baadhi ya ahadi zile kinihakuweza kufikia ile asilimia hamsini kama alivyosema lakini kuna mikakati ya kuendeleza ile asilimia katika nyanja zingine tukienda mbele zaidi aliahidi kuhusu uhuru wa mahakama tunaona kwamba amejitahidi vilivyo kwanza akaweza kuteua wale majaji ambao walikuwa wamekosa ku, ku, ku, kuapishwa na rais aliyemaliza na yeye akarudi akaweza akawaapisha na ameonyesha mfano mwema kwamba ana uhusiano mzuri wa ye, baina yake yeye na mahakama na ametamka nyingi kusema kwamba mahakama lazima iwe huru ili iweze kutenda kazi yake naam kiongozi wa azimio raila odinga katika taarifa yake ya alhamisi iliyopita alisema kwamba siku mia moja za ruto zinaashiria serikali yake kukosa mwelekeo na kwamba hali ya wakenya imezidi kuwa mbaya zaidi je kauli hii ina wowote kwa mtazamo wako um, mkuu wa upinzani uh, kusema kweli anazungumzia masuala pengine ya hali ya maisha kwamba chakula bado ni ghali na kwamba ilisemekana unga utapunguzwa haujapungua uh, ukiangalia kweli mafuta ni hali ni ngumu kwa wale ambao wanafanya biashara za, za kuendesha magari ama mabodaboda lakini kuna masuala ambayo yanaweza kutekelezwa kwa siku mia moja na kuna masuala yataka kutekelezwa kwa muda mrefu kwa hiyo labda tutegemee bajeti ijayo kutakuwa na mabadiliko makubwa ambayo tutaweza kuona itafanya uchumi wa nchi uwe ambao nafuu kwa mwananchi wa kawaida <tune> nije kwako johnson kikubwa ambacho wakenya walikuwa wakitarajia ni gharama ya maisha kushuka kwa mtazamo wako pengine unaweza kusema ni kwa kiasi gani serikali ya rais ruto imeangazia hili katika siku mia moja za kwanza kusema kweli ni kwamba serikali ya ruto iliingia katika uongozi kwa maidi ya kwamba itapunguza gharama ya maisha iwapo uh, hili lingewezekana kwa siku mia moja ama muda zaidi ni jambo la uh, kuongelelea zaidi lakini kusema kweli ni kwamba uh, katika mahaidi yote ambayo serikali hii ili toa haijaweza kwa kiasi kikubwa kupunguza gharama ya maisha tumemsikia rais ruto akikosoa serikali iliyopita kwa kukopa sana madeni na katika manifesto yake akasema serikali yake itazingatia sana kupunguza mikopo lakini mkenya atajiuliza mbona tayari serikali ya rais ruto imeshaanza kupata mikopo anafikiria ni muhimu kutofautisha zile mambo ambazo zinasemwa katika kampeni na uh, ukweli wa mambo kuendesha serikali ukiangalia vizuri kwamba eh, mahali serikali li kuwa eh, haiingeweza kufanya bila mikopo labda de, lile mbalo linafaa kufanywa ambalo eh, na serikali hii imeanza ni kujaribu kukopa mikopo ambayo ni ya bei nafuu kujaribu kutunguza kukopa hasa kwa soko la nyumbani na kujaribu kukopa uh, nje na kujaribu kukopa mikopo ambayo sizo za uh, kibiashara ama zile sio lakini ukweli wa mambo ni kwamba deni la kitaifa linaendelea kuwa donda kuu kwa nchi hii na ea kwa muda e, e, iwapo e, hawatachukua kuanza labda kugt ama kuongelea tena zile mikopo na watu ambao wametupia mikopo e, mwanzoni na kujaribu kupunguza matumizi ama kuziweka katika mahali ambapo zinafaa kutumika vizuri maimuna mwidau katika siku mia moja za rais ruto ofisini tumeshuhudia baadhi ya viongozi na haswa walioteuliwa na rais ruto ambao walikuwa na kesi mahakamani kesi zao zikifutwa swala hili baadhi ya watu wanasema huenda mahakama imeingiliwa uh, kisiasa je unahisi kesi hizi kufutwa zinaweza kurejesha nyuma imani ya wakenya katika idara ya mahakama hili ni, ni swali zito sana kwa sababu wananchi walitegemea kwamba kama mtu ameshtakiwa ama ana kesi mahakamani ni kwamba ingetegemewa kwamba ile kesi itaendelea ili ushahidi utoke na watu wapate kujua kama kweli kuna ushahidi sahihi ama hakuna ushahidi kwa sababu kuna kesi zingine ni pengine ni za kisiasa lakini imetia watu wasiwasi kwamba wengi wao ambao wana kesi nyingi sana mahakamani na kesi nzito nzito zimeweza kusamehewa ama zimeweza kutolewa na hatutajua kwa uhakika kama kweli hii ilikuwa ni kesi ya kisawasawa ama ilikuwa ni kesi ya kisiasa naam johnson baadhi ya wakenya wamelalamika kuhusu hasa utaratibu na viwango vilivyowekwa kwa mtazamo wako fedha hizi zinaweza kubadili kwa kiwango gani hali ya kiuchumi ya mwananchi wa kawaida uh, Fund ni, uh, ni jambo ambalo litasaidia kwa muda mfupi uh, inafaa kuwa kichocheo kwa uchumi uh, muhimu ni kwamba one pesa hizi zikianza kusaidia zile biashara ndogo ambao wamesema mpango wa kusaidia biashara ndogo utakuja mwakani mwezi wa februari na, na hapo ndipo nafikiria itasaidia sana kwa sababu pesa hizi nafaa zisiende kwenda tu kwa matumizi ya watu kuchukua na ku, kununua unga ama kufanya uh, kununua chakula inafaa zienze ku, kuingia katika uzalishaji kwa hivyo kwenda mbele nafikiria ni serikali kuona kwamba itatumia aje vyombo uh, vingine que eu chumei, que kufikia watu zaidi nam pengine kwa kumalizia tu nipate mtazamo wenu kwa pamoja kama siku mia moja bado hazitoshi kuhukumu serikali ya rais ruto pengine ni muda gani utatosha ili kupima uhalisia wa yale aliyoahidi nianze na wewe maimuna kisha johnson nafikiria kwamba muda wa siku mia moja ni vizuri kuanza kuangalia mwelekeo wa serikali tukisema tutaipa muda kamili itakuwa pengine kuna vitu hapa katikati tutavikosa kuvifuatilia ni lazima viwe vinafuatiliwa hata kila mwezi kumekuwa na mambo kadhaa na, nafikiria ambayo yalileta shida sana ambayo me, e, wakenya watangojea kwa muda hasa sidhani kwa siku mia moja zingine zijazo shida hizi zitaendelea hasa kwa labda mwaka mmoja tukishaona ile bajeti yao ya mwezi wa sita ama ya mwaka ujao hatuone kwamba watakuwa wamewekea e, nafuu hasa mahali ambapo wakenya wanafanyika na msikilizaji kufikia hapo ndio tunafika tamati ya makala wimbi la siasa jumaa hili shukran kwa maimuna mwidau mchambuzi wa siasa akiwa mombasa pamoja na johnson denge mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa nairobi kenya jina langu ni minzlet ijai kwa heri