ujambo msikilizaji wa rfi kiswahili karibu kwenye makala wimbi la siasa wiki hii upo nami flore u na tunaangazia maadhimisho ya siku ya wanawake duniani kauli mbiu ya mwaka huu ikiwa ni matumizi ya kidijitali kwa usawa wa kijinsia namna wanawake wanavyoweza kutumia teknolojia kuangazia na kutafuta suluhu ya changamoto zao na kabla ni karibisha wageni wetu ambao wamefika kwenye studio zetu nimtakie kila mwanamke heri ema kwenye siku ya leo niwakaribishi wageni wangu wadada wawili kutokea kenya eestin wamiru ambaye ni mchora vibonzo na kathomi kathomi mwanaharakati wa maswala ya wanawake karibuni namsikilizaji na tunaangazia suala la unyanyasaji katika ndoa na jinsi tunaweza kupata suluhu kupitia teknolojia au mtandao s unadhani nini chanzo cha unyanyasaji katika ndoaaaairchanz ca unyanyasai atiad tunaita power, power ni, ni, ni ile hali ya kutaka kujua ni nani mkubwa wa mwingine katika nyumba maanake mara nyingi utapata uh, jinsia ya, ya, ya kiume Ki, uh, ndio inataka kutambulika kwamba ndio ndio dume katika nyumba na wakati mwingine ita, itabidi afanye uh, mambo ambayo inakuwa ina, ina, ina dhulma akijaribu ku kutafutatafta nguvu ya kujulikana yeye ndio mwanaume katika nyumba mm-hmm. nyumbana kwako kwa kwa kathomikathomi yangu ni fedha nadhani fedha ndio um, the biggest issue katika ndoa sana sana mm-hmm. wanaume ndio wanaenda nje wanatafuta kazi wao wa ndio wanaleta n yani chakula nyumbani kipato, kipato, kipato mapato syai yes, a yuymbkaeke jinsia ya kikeinamtegemea sana sana wana um, na kwa hivyo unadhani unyanyasaji huu unaweza kuwa waaina gani um, sana sana tunaitae like mm-hmm. unapata mwanaume ndio anakatil ana, ana, ana A lot of the funding katika nyumba mm-hmm. katika ndoa um, nothing can be done hakuna kitu kinazotendeka kama hey, yeayefanya ametoa mm-hmm. ule the fina hatuwezi uh, for example kwenda ushago kwenda kusalimia wenzetu isipokuwa hisipousemahtuwezi ondoka nyumbani uh, kwenda mahali specific ama siwei Eleka watoto mahali ama siweziubalisha watoto wene mahali pengine isipokuwa kama amepatiana uh, hisani yake na sana, sana pia amepatia ile hela ya ua uh, you kwako know, yeah. mm-hmm. uh, pengine kuna kisa kimoja cha dhulma ambacho umewaishuhudia idha kwa mtandao ama hivitu kwakukiona zipo nyingi uh, na zile ambazo zinaonekana sana ni dhulma za zile tunaitaa dhulma ambazo mtu amepigwa ndio unaona kovu unaona majiraha lakini zile hazionekani ni zile emotional aas mm-hmm. ambazo utapata mtu alienda akajitia kitanzi hamkujua ni kwa nini ama unapata mtu ame amechinjwa katika nyumba mm-hmm. so zipo tunazisikia katika mtandao tunaziona katika, katika televisheni nyingi huwa inakuwa ni baada ya muda mrefu ili jambo limekuwa likiendelea kwa muda mrefu na mwathiriwa hakupata fursa ya kupata usaidizi wala hakuzungumzia mm-hmm. labda pia alizungumzia lakini kuzungumza pekee hakukumsaidia inafaa kuwe na akion ama akitendo mm-hmm. uh, ambazo zitachukuliwa zita akishazungumza ili apate kuondoka katika hiyo mm-hmm. um, na njia za kusaidia mwathiriwa ni nyingi kulingana na case to case maanake ndio vile um, mwenzetu amesema kuna zile kese ambazo utapata ni hela hana mm-hmm. ni jinsi ya, ku, ya kuondoka Mjizu. hana mm-hmm. wengine wana hela ndio lakini wameshashikwa mateka iona e, nguvu ya, ya kuondoka ndio hakuna lakini hela zipo sasa ni different katika kila kese. Mm-hmm. Um, unafikiri baadhi ya dalili kama hizi uh, kathomi huwa mm-hmm. zinaonekana hata pale watu wanapochumbianae uh, yeah, unafikiri ni kwa nini wanawake huzipuuza huzipuuzakwa mingi ambazo tumeona inaanza na kitu kidogo um, for example, kutoka kwa kitu kidogo then inaongezeka inaongezeka so inaongezekaaongezeauna panan kitu kidogo watabadilika for example especially examp abuse unapata watu wengi haoni ni kama ni kitu kikubwa yaani mtu alikutusi leo ama alikuongelesha vibaya ukaji ukajishuku so, kila wakati ambao mnaendelea kuongea ama kila wakati ambapo unajaribu una ku, kuleta kile ambacho kilikusumbua nikirudia kuongelea ile swala na, na maana, kwa sababu liashawacilitakuama self doubt inakuingilia kwa kichwa unaanza kujishuku kila wakati kujitetea shujaribu kujiteteanno inakua a kesho kutwajaribu kujiongelea inakuwa apanch unagongwa kwenye sura ndohyo nantajaribu kuambia watu vipi unaanza kuficha sasa Uh, baadhi ya haya mambo ambayo tunazungumzia kwa sasa selestina uh, kadhomi mm-hmm. ni baadhi ya mambo ambayo tumeshakutana nayo kwenye mitandao tunaona video za mtu amepigwa na mme wake na watu wanazungumza sana pale mm-hmm. lakini ni kwa njia gani tutumie hii mitandao kukomesha mambo kama haya nimeona um, instagram ambayo ni uh, mtandao wenye mwenyewe natumia sana unapata kuna celestat alikua meongea tukiwakando akaongea kongamano kuhusukua nazil ongamano mddt ongamano zingine ambazo kuongeza Uh, so uh, kusaidiana kihela kama unazo kama unazosaidia tunaweza kongamana pamoja ansmsemasadiaelaaaamaongeahabahaba ku, tunaongeza shilingi shilingi kwa nyingine tunafika mtu ambae hana mahali pakwenda kulalapat maauunaposema hivyo tukumbuke mm. kwamba kwenye hii ndoa mm. kuna kina dada ambayo taari wana watoto kwenye lindoawao mm-hmm ni vipi tuwasaidie kwa sababu unajua ni ngumu kwa mzazi kuondoka kwa ndoa yake tayari yana watoto aende naosti uh, uh, tufanyeje uh, ni kweli kabisa uh, katika ile hali ambapo unapata kuna watoto wako involved inakuwa ni vigumu kweli na mara nyingi naona ni heri kujaribu kutumia mtandao kuelimisha sio tu uh, waathiriwa which is important ni muhimu lakini pia kuhamasisha pia wanaume unaona ili waelewe kwamba si lazima ku behave kwa, kwa njia fulani mm-hmm. ndio waweze kustamp ku sasa nafikiri mtandao ni muhimu uh, wanawake ambao ni waathiriwa wa dhulma waweze kupata mawaidha kuna video nyingi ambazo ziko youtube Uh, zinaongelea kuhusu uh, aina ya dhuluma jinsi ya kuentif ya kwamba unadhulumiwa upate kujihami ili unapokumbana na dhulma hiyo uko na namna na jinsi ya kun unaona mm-hmm. inapofikia kwenye ndoa kadhomi maamuzi yanafaa kufanywa na nani na kwa nini nadhania sana, sana sana tunafaa kuungana sote wawili kama mke na mme tujaribu kutengeneza aistaenye inasaidia sote wawilin no? uh, kuna baadhi ya wanandoa wanawekeza kwenye biashara pamoja na hata wana akaunti za benki pamoja je ni mm. sawa um, sioni kama kuna shida ikiwa wataweza kuwa na environment ama hali ambayo mazingira, wateza, mazingira ambayo wataweza kuzungumzia mambo yao pamoja mm-hmm. na kushirikiana mm-hmm. lakini ukiwa na ambaye hataki kushirikiana na wewe basi ilo litakuwa changamoto maanake mmoja wenu takumbwa na shida <laughs> eh, nimeuliza kwasababu wenye mtandaonapatawanawakewanasema hela za mmewakesasiuwee ni mm-hmm. una mtazamogani uhusiana na hilo aainzriana <laughs> wanawake wengi sana sana tumefika mahali penye tunasema thesamehi hela zake ni zetu hela zangu ni zangu lakini ahea lazima tushikane pamoja kama tumekuja katika ndoa pamoja tumekuja kwa ndoa ndio tusaidiane tu pamoja uh, leo ni siku ya kinadada siku ya wanawake duniani neno moja kwa kinadada kutoka kwako kwa kadhomi usiogope kuwa na b enda nje tafuta njia za kujisekiwa mwenyewe such that you don ned topen on anyone kwakot kile ningependa kuambia kina dada ni kwamba ikiwa unapitia changamoto za dhulma um, ziwe za hela dhulma ya emotion usiwahi fikiri i kwa jili yako uwezi ku ile kuzuia kile mwenzako atasema wala atatenda kwa hivyo um, ndio hata kama ni mbaya jaribu usifikiri ni kwa ajili yako jipatie moyo jue you i youbet na tafuta suluhu lakini usiwache uh, subira yako ifinywe Mpa, mpaka ule wakati unafikiri sasa Mimikwisha. ni washukuru sana kadhomi kadhomi na siwsimuhiru nimeshukuru sana kwa muda wenu na wakati mwingine karibieni kwenye studio zetu arifya kiswahili msikilizaji bila shaka huo ndio mwisho wetu wa makala wimbi la siasa hii leo mimi ni florenc kuva ni kila laheri na kwa kila mwanamke siku