karibu kwenye makala ya wimbi la siasa mimi ni vikto abuso wiki hii tunakupeleka nchini sudan ambako uongozi wa kijeshi ukiongozwa na jenerali abdel fatah al burhan ulitangaza kwamba baraza la kijeshi halitoshiriki tena kwenye mazungumzo ya kisiasa na badala yake linatoa nafasi kwa wanasiasa na viongozi wa kiraia kuunda serikali kwa nini hili limetokea kwanza kabisa tusikilize ripoti ya mwandishi wetu george ajovi Samo Saura. Saura. Samo hili ndilo takwa ambalo kwa miezi kadhaa sasa waandamanaji wamekuwa wakiandamana wakitaka jeshi kuondoka madarakani na kuruhusu nchi hiyo kuongozwa na raia shinikizo ambazo pia zimekuwa zikitolewa na jumuia ya kimataifa jenerali burhan amesema jeshi halitashiriki tena kwenye mazungumzo ya kisiasa yanayofadhiliwa na umoja wa mataifa umoja wa afrika na igad na badala yake itatoa nafasi kwa vyama vya siasa na wanaharakati kuunda serikali ya kiraia tangazo hili limekuja wakati waandamanaji kwa siku ya tano tangu alhamis iliyopita wakiendelea na maandamano katika miji mbalimbali mbali ya nchi hiyo kushinikiza kuondoka madarakani kwa jeshi uongozi wa kijeshi nchini sudan ulikuwa umeahidi kufanyika kwa uchaguzi mwezi julai mwaka 22 lakini waandamanaji wameonekana kutoamini ahadi hiyo tangu jeshi kuchukua madaraka mwezi oktoba mwaka uliopita kumekuwa na maandamano ya wananchi na kusababisha makabiliano na maafisa wa usalama na mpaka sasa watu 1 wameuawa na kutusaidia kuelewa kwa kina kinachotokea kule nchini sudan na hatua hii ya kijeshi inamaanisha nini hapa studio wiki hii naungana naye mwenzangu emmanuel makundi yeye ni mwariri na mchambuzi wa siasa za kimataifa karibu sana bwana na sana bwana uh, tu mwye kwa mwye. vipi hatua hii ya jeshi kule nchini nafikiri kifupi unaweza kusema kwamba hii inaenda sawia kabisa na ule usemi ambao umekuwa ukitumika katika nchi nyingi za hapo ukanda wa afrika mashariki kwamba asiyekubali kushindwa sio mshindani na nafikiri jeshi limetazama na kuona mbali kwamba hivi tunagombea nini eh, kati yetu sisi na raia sisi kazi yetu ni kulinda nchi na raia kuongoza kwa nini tusifikie makubaliano ama tusikubali kwamba tupishe ili demokrasia iende kweli pamoja na kwamba bado kuna, kuna maswali kwamba je kauli ya jeneral burhani ni thabiti ama ni yale yale kwa sababu baada ya kuangushwa kwa omar al bashir watu walidhani kwamba ni mwiko na mwisho wa, ma, ya, wa kufanyika kwa mapinduzi ya kijeshi sudan lakini haikuwa hivyo mm. na tuneza tukasema kwamba labda sababu kubwa ni imechochewa na hali ya maandamano ambayo amekuwa tukishughudia toka mwezi oktoba mwaka uliopita wakati walipo uh, ipindua serikali ya unakumbuka waziri mkuu wakati huo abdul hamdok Namba, kwa sehemu unaweza kusema kwamba maandamano yamechangia kwa sehemu kubwa maandamano ambayo yamekuwa yakifanyika ni maandamano ya amani tangu uh, man licha ya kwamba katika maandamano hayo uh, vifo uh, lakini nafikiri kilichomsukuma kilicho jenerali burhani ni shinikizo kutoka uh, shinikizo kutoka ya kimataifa mbali na kwamba umoja wa afrika umoja wa mataifa likua umesmama meratibu mazungumzo ya hivi karibuni ambayo raia walisusia sudani imewekewa vikwazo tangu jenerali buruhani apindue nchi hali imezidi kuwa mbaya tangu kujiuzuru kwa abdalhamdok uh, miezi kadhaa iliyopita kwa hivyo nafikiri ndio maandamano yamechangia kwa sababu yanaongeza yana shinikizo lakini yamekuwa ni maandamano ambayo pamoja na vurugu za hapa na pale hayana vurugu sana kama ambayo tulishuhudia 19 wakati bashira anaondolewa madarakani kulikuwa uh, uh, na zile kwa kizungu wanasema kwamba watu wanaenda wanakaa hawaondoki mpaka pale utawala ungeondoka na ndicho ambacho kilikuwa kinaelekea na tusubiri kuona kwa sababu kauli ni jambo moja lakini utekelezaji ni jambo jingine kwa sababu makubaliano yaliyopo ambayo hamdok alitia saini katika mambo kui na nn ambao walikuwa wamekubaliana na kumrejesha madarakani eh, kwa muda lipo swala la kufanya uchaguzi mwaka mwawananchi wengi kule sudan hata baada ya kusikia tangazo hili walisema kwamba hawamwamini burhan ni ni ngumu sana ni ngumu sana sana kumwamini kumwamini kwa nini wakati jbangu anakumwaminiwakabahirameondolewa madarakani yeye alikaimu katika baraza la uongozi la sudani na akasema kwamba sasa wao kama jeshi watajitenga na, na maswala ya uongozi lakini swali ni kitu gani kilimfanya tena huyu huyu burhani kusimamia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka jana ya kumwondoa madarakani waziri mkuu abdallah hamdok hivi leo hii akiulizwa ni kipi hasa kilimsukuma mpaka kumwondoa madarakani abdhamdok kwa sababu ndio raia walikuwa hawaridhishwi kwa sehemu na utendaji wa abdala hamdok kwa sababu ahadi alikuwa amezitoa maisha bado yakawa magumu lakini je hiyo ilitosha kumfanya burhani na na, na wanajeshi wake kumwondoa madarakani uh, bwana hamdok nam wakati hamdok nodokaanajiuzulu walisema kwamba akiangalia sudan anaiona kwamba inakwenda sehemu mbaya na unakumbuka kipindi hicho jumaa ya kimataifa kuunguzwa na marekani na umoja wa ulaya ulimwambia jeneral buruhani kwamba simteue waziri mkuu mpya na hakufanya hivyo mpaka sasa na, uh, mm. na utaona um, ukitaka ujue jeshi uh, huwagahaliaminiki uongozi wote ambao jeneral uh, burhani aliutangaza wengi ni viongozi wa kijeshi wengi walifanya kazi chini ya utawala wa omar hassan al bashir tuta amini vipi jeshi safari hii linaposema kwamba litarejesha madaraka kwa raia litaishi katika maneno ambayo linasema sioni hata leo hii utawala wa kiraia ukirejea kwa sababu ni wazi kwamba pengine wapo viongozi kama hamdok ambao wanaweza wakaiongoza sudan lakini je huyo kiongozi wa kiraia ambaye atakuja kuiongoza sudan ikiwa jeshi litaondoka hana uhusiano wowote wa moja kwa moja ama ule ambao sio wa moja kwa moja na jeshi iwapo unajiunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya wimbi la siasa hivi leo tunazungumza na mchambuzi wa siasa za kimataifa na mariri wa arifa kiswahili emmanuel makundi mimi ni vikto abuso na tunazungumzia siasa za kule nchini sudan wiki hii jeshi limetangaza kwamba halitushiriki tena kwenye mazungumzo ya kitaifa ya kisiasa uh, nasasa linasema kwamba limewachia viongozi wa kiraia na viongozi wengine ili endele na mazungumzo hayo sasa sandtuzuumzi haya mazungumzo ambayo yalikuwa amesusiwa na lile vuguvugu la na wengine kwanza namna mazungumzo wanasiasawafr na, uh, tangu mwanzo mazungumzo haya ambayo yalikuwa ambaolikunaratibiwa na umoja wa afrika pamoja na, na umoja wa mataifa yalikuwa ni ma, mazungumzo yalikuwa yameandaliwa kushindwa kwa nini nasema yalikuwa ni mazungumzo yaliokuwa yameendelewa kushindwa kwa sababu hauwezi kuwa katika mazungumzo na watu ambao hawaaminiki ndicho ambacho viongozi wa kiraia wamesisitiza ukilishirikisha jeshi katika mazungumzo ya kuleta utawala wa kiraia maana yake jeshi linakuwa sehemu ya ule utawala wa kiraia ambao utakwenda kuundu na muda wetu umeyoyoma kwelikweli lakini kwa kifupi sana unafikiri sasa tutajii nini kule sudani katika siku za hivi karibuni kwa sababu sasa jeshi limeshatoa taarifa yake waandamanaji wao wanasema hawamwamini huyu jenerali nini ambacho kitatokea unafika katika wiki na miezi ijayo ni kwa wanajeshi kukaa pembeni kuunda serikali ya mpito ya kiraia ambayo haitahusisha jeshi kwa nafasi yoyote ile ya kiuongozi wala maamuzi jeshi ilibaki kulinda hiyo ndio itakuwa uh, nusura kwa, kwa, kwa hali ya kisiasa nchini sudan na lazima umoja wa mataifa lazima umoja wa afrika usimame kidete usikubali haya mambo ya jeshi kuingilia serikali tunaona kule afrika magharibi mambo yanavyozidi kuwa tete kila siku unaporuhusu jeshi liingilie maanayake unaruhusu demokrasia kuminywa tunaona sahizi guine tunaona saizi mali tunaona bukina faso demokrasia ikisha minywa raia hawawezi kupumua na raia wakishindwa kupumua ndio maandamano tunayoona sudan na, na kwingineko kwa hivyo nusura ni jeshi kutohusishwa kwa namna yoyote katika mchakato wowote ule na liondoke madarakani mara moja lisisubiri tena mpaka mwakani bila shaka tutaona mambo yatakavyokuwa katika siku zinazokuja kwa bahati mbaya sana mda um, wetu umeturuhusu kuona hayo tu hivi leo kwenye makala yetu ya wimbi la siasa na nimekuwa na mwenzangu uh, emmanuel, uh, emmanuel makundi ambaye ni mhariri hapa arf kiswahili na mchambuzi wa siasa za kimataifa asante sana Victor. na nakutakia kila laheria mskilizaji mimi naitwa vict buso kwa heri