msikilizaji katika miaka ya hivi karibuni nchi ya ufaransa imeendelea kujikuta matatani na mataifa ambayo wakati mmoja iliwahi kuyatawala wakati wa ukoloni hivi karibuni uhusiano kati ya baadhi ya nchi hizo na utawala wa paris umekuwa ukizorota kuanzia mali na sasa borkina faso kuelekea mwishoni mwa mwaka jana utawala wa kijeshi nchini mali uliagiza wanajeshi wa ufaransa waliokuwa wanaunda kikosi cha walinda amani wa umoja taifa kuondoka nchini humo kwa kile utawala wa bamako ulisema nchi hiyo inashirikiana na makundi ya kijihadi yanayotatiza ya usalama wiki hii nchi ya bukina faso imekuwa taifa jingine kuwafukuza wanajeshi takriban 40 wa ufaransa hatua ambaye inazidisha sintofahamu ya uhusiano wa ufaransa na nchi za afrika magharibi makala ya wimbila siasa juma hili tunaangazia hatua hizi za nchi ya mali na bukina faso zinaashiria nini kwa mstakabali wa uwepo wa ufaransa kwenye nchi za afrika magharibi na kuzungumzia hili kwenye laini ya simu tunaungana naye amduni maseli ambao ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mwanza hujambo salama pamoja na mali ali akiwa katika visiwa vya mayote hujambo bwana mali si jambo kwa kweli hali zenu nanyee <laughs> hatujambo jambo hapo nairobi moja kwa moja kwenye kipindi nikianza na mali ali sijui tafsiri yako kuhusu matukio haya ya mataifa haya yanamaanyisha nini ha, ni kweli ni mwanzo wa uh, nchi za afrika kuonesha mchoko wa kutawaliwa kwa sababu kizama forogo hizo zote zinatoka katika nchi ambazo zilikuwa ni tawala za mfaransa za zamani na mfaransa ni kama hakuondoka katika kaika tawala zake kwa hiyo imefikia e, wakati wa wananchi kukerwa na kuthibitisha uhuru wao na, na, ni, ni chanzo cha wafrika wote nadhani kuweza kuonyesha sasa tunataka tuwe uhuru na tuonyesha uhuru wetu wakuweza kuitawala ni kikuja kwako sasa amduni maseli sijui ukiangalia matukio haya yote ya nchi ya mali bukina faso sasa unasoma nini kuna mambo mengi ya kuzingatia katika hili kuna ukolone wa kifaransa ambao umetamala katika africa lakini vile vile kuna utashi na utawala mpya katika nchi ambao haukubaliana na upuzi wa namna hiyo jambo moja ambalo linaonekana kwamba viongozi wa africa kwa namna moja au nyingine tayari wanaanza kujitambua utawala wa mali sasa umeamua kuwafkuza agenda mari jambo ambalo ni jambo la hatari sana kusabu, eh, da, kwa sababu inajulikana toka zamani kwamba mamako mara zote ikitegemea agenda mari ikiwategemea askari wa ufaransa ili waweze kulinda nchi na eh, serikali ya paris ndo ilikuwa zote kuhusiana na za ni za mali na wefrika wana haki ya kufanya maamuzi yao wenyewe nani awe rafiki nani adui kwa nini Ae, de, de nafikiria kauli ya kwamba utaki kuamuliwa adui yetu ni nani rafiki yetu ni nani inatimia kwa viongozi wa mali lakini kimsingi ni kwamba kuanzia bamako kwenda tbukta kngineko hawataki tena mahusiano ya kikolone yale ya, ya uhusiano wa mashaka wa chui na mbuzi maana mbuzi na chui wana uhusiana usiokuwa usio sahii chui anamvizia mbuzi kumla na mbuzi anatafuta baalakimbilia na kwa namna fulani flani a ana mkono wa wakibuusiana ju kuna mmoja ataliwasi da <mikanti> amali ali katika nchi hizo mbili tumeona raia wakishiriki maandamano kuweza kusisitiza msimamo msimamawa unadhani kwamba ni sauti tu ya wananchi ama kuna kingine nyuma ya pasia. kwa kweli ninadhani kwamba ni sauti ya wananchi hili tunatakiwa tuliamini kwa sababu kero na karaha za nchi tawala e, zimekuwa kwa muda mrefu na ukizingatia kwamba wananchi wenyewe hawaoni maendeleo wala faida ya kuwa katika uhusiano huo wa kihistoria ambao ni kikoloni na, na nchi hizo kubwa nyuma ya hao watu wa hakuna lolote ambalo linaosukuma lakini inawezekana kuwa kuna wale ambao tayari wanataka kutumia nafasi hiyo kuchukua nafasi au kuingia kwenye faida zao lakini haswa kitendo hicho ni cha wananchi wa mali na kile anachofanya wananchi wa mali kimu ndani ya nchi ya wananchi wengi wa nchi za afrika amduni masele ukiwa mwanza unadhani kwamba zea hisia zao halali ama hkuna kingine hakuna kingine ni isia za wananchi wale wanagundua kwamba kuna makosa mengi yamefanyika na unyonyaji mwingi umefanyika na ufadhuri mwingi umefanyika kumekuwa hali mbaya kabisa na ndo maana sasa wanaamua kwamba uhusiano wetu na si ufaransa tu na taifa nyingine lolote lenye kuonyesha tabia kama za ufaransa hatuwezi kuwa nalo na lazima tuwe na maamuzi mali ali mataifa haya mawili ya bukinafaso na mali pamoja na mataifa mengine ya afrika magharibi yana matatizo ambayo yanafanana ambayo ni kushamiri makundi ya wanajihadi unadhani kwamba hatua hizi zitaacha wapi mapambano ya kumaliza makundi haya ya wanajihadi kwa kweli nadhani sio kwamba uamuzi huo hizi nchi wa mataifa mawili hayo yamesahau vita dhidi ya makundi ya kijihadi hapana nadhani kwamba ni baada ya kuona kwamba licha kuwa wameshirikiana na, na wale ambao wanaitwa wana nguvu duniani lakini tatizo hilo bado halijaisha kwa hiyo ikawa imechunguzwa kwamba kuna watu ambao wanaweza kuwa wanashiriki na makundi hayo au wanashirikiana na makundi hayo au hata hizi nchi ambazo tazuna, ni nchi zenye nguvu zinaweza kuwa na faida katika vita hizo kwa hiyo nadhani kwamba ni uwazi ambao e, nchi za afrika zimechukua kuweza kujipambania zenyewe na hasa jua niini sababu ya makundi hayo kuwepo katika ardhi zao na kwa hivi sasa hamduni sasahadunarudi kwako tena unadhani kwamba misimamo ya mataifa haya ya afrika magharibi italemaza mapambano ya kumaliza makundi ya kijihadi ambayo yanatatiza usalama katika eneo hilo Atuwa hii inaweza kuwa inamaliza kabisa mgogoro huu kwa sababu yani <laughs> makundi haya kijihadi mara nyingi yanapinga serikali kuendeshwa na watu kutoka njia ya, ya, ya nchi zao na hiyo ndio sababu kubwa pengine kuliko jinsi wanavyopambana utawala wa ndani utawala na ndani unaingia kwenye mgogoro kutokana na kwamba wenyewe unaonekana kukubaliana hatua kwa hatua shubiri kwa shubiri viraa eh, kwa iraha hata kwenye shimo la mburukenge wenyewe baada ya kutilia ma- masilahi kuia a ya wananchi unatia maanani masilahi ya parii na kwingineko hiyo wale wapinzani wale watu wa wanapoanzisha mapambano wanapambana kwa kwamba nchi inakuwa uhuru na viongozi wao wanakuwa uhuru inawezekana kabisa kwamba wanajiadi wakaacha tena ukakamavu lakini pia e, wale wote ambao walikwa wale viongozi waliokuwa na mitizamo ya magharibi na wenyewe wakaamua wa kuacha mchezo ali mali tukimalizia utawala paris umekuwa ukisisitiza kwamba pamoja na misimamo ambayo imechukua mataifa haya kwa kushirikiana kati ya ufaransa na nchi hizo bado utakuwepo hali hiyo itasalia kama kawaida ama kama zamani hapana ha, kwa kweli mataifa kushirikiana ni jambo la busara na ndiyo siasa za kidunia za kimataifa ulikuwa ni husiano wa kunyonyana ni husiano wa, wa bwana na mtumwa lakini sasa tunataka uhusiano wa bwana kwa bwana so tuko sawa, na haki sawa na nchi sawa kwa hiyo hii nadhani itasambaa hadi nchi zote za afrika kwa sababu sasa waafrika wanaonesha na sisi wanguvu, na sisi wanaweza, na sisi na usiano, na na na nguvu nguvu sisi sisi tunaweza kufanya mtu mtu yeyote yule ambaye ambaye tayari atatupa faida zetu, na yei, apate faida zetu apate zake kufanya, usiano, na mtu ambaye, anakushinda nguvu, na anakusimamia na anakulazimisha huku ukibaki mnyonge ndani ya nafsi kwa hiyo ndio sura mpya ambayo ya, ya ushirikiano utakuja hivyo na hii sio kwa hizo nchi mbili tu bali hizo nchi mbili ni zilo ambazo zimeweza kuthibitisha na kuonesha kwa nguvu weza kumwonyesha mfaransa kwamba aache ukandamizaji ambao yeye anawita ni uhusiano wa kimataifa au ni urafiki hamduni maseli kwa kifupi tukimalizia uhusiano na ushirikiano kati ya utawala wa paris na nchi hizi utabaki vile vile ama utayumba kidogo utabaki vile vile na unaweza kuimarika zaidi baada ya mnyonge hujitambua kwa sababu waruzungu ha watu wa ulaya au ufaransa wenyewe ina vyakupoteza vingi zaidi ikivunja wuhusiano aetia kuliko waeftika wakivunja wahusiano na ufaransa hiyo wao wanajua kwamba kule hakuna mashamba ya nyonyo wala ya yambari, ala yabarika yaani wao wanajua kwamba etia ndio shamba ambako watu huenda kuvuna ndio shamba lenye rutuba nzuri lazima wataendeleza uhusiano na wanaweza kuendeleza kwa nidhamu zaidi pengine eh, kama alivyosema mwenzangu mali kwamba wanaweza kuendeleza kwa nidhamu kubwa zaidi kuliko walivyokuwa walivokuwa wanafaya kwasababu sasahidi ni, ni mahusiano kati ya bwana na bwana mskilizaji ni, um, ni mjadala ambao hautamalizika siku ya leo lakini kwa sababu ya muda tunaweka kituo cha muda mjadala huo nishukuru wageni wangu siku ya leo uh, hamduni adu ambayo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa mwanza tanzania asante sana asante zara, asante. Asante pia, mali ali ambayo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa akiwavsia vya mayote shukrani kwa kushiriki kipindi yes, nam kufikia hapo tumefika mwisho wa makala haya mimi naitwa carol korir hadi wakati mwingine kwaheri