karibu katika makala ya wimbi la siasa uko nami ruben lukumbuka leo tunaangazia kauli ya viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki waliokutana huko adisababa ethiopia pembezoni mwa mkutano wa wakuu wa nchi za umoja wa afrika ambapo walithibitisha kuunga mkono michakato ya rwanda na nairobi ambayo inawataka waasi wa, wa m3 kule drc kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo na kuondoka katika maeneo wanayoyashikilia lakini pia viongozi wa afrika walisisitizia msimamo wao wa kutovumilia njia zisizo za kidemokrasia kuchukua madaraka kwenye nchi zao wakijadili hali ya mapinduzi ya kijeshi kule burkina faso guini mali na sudan kulizungumzia hili niko na wataalamu wawili wa siasa za kimataifa françois alwende yeye ni mtaalamu wa siasa za drc akiwa jijini nairobi nchini kenya lakini vilevile nimemwalika haji kaburu yeye ni mtaalam na mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania nyote karibuni asante sana ndukumtangazajinam kwanza nianze nawe franois alwende viongozi wa nchi za jumuia ya afrika mashariki ambao walikutana pembezoni mwa mkutano wa wakuu wa nchi za umoja wa afrika kule ethiopia uh, walijadiliana hali ya usalama mashariki mwa drc na kuyataka makundi yenye silaha kuondoka katika maeneo yanayoyadhibiti kufikia mwisho wa mwezi mach kwanza unazungumziaje azimio hili ambapo uh, si la kwanza kutolewa asante sana ndugu mtangazaji nafikiri uh, mikutano yanaendelea kuwa mengi na katika uwanja wa mapambano uh, mabadiliko hayaonekana kitu ambacho wananchi wa mashariki mwa kongo wanataka kuona ni amani siasa nyingi hazitawasaidia mikutano mingi haitawasaidia lakini wanataka kuona amani imerudi ubakaji umesitishwa uporaji wa mali zao umeshitishwa wanataka kuona wakirudi katika maeneo yao ya kawaida ili waendelee na maisha yao ya kawaida juzi juzi tu pamekuwa na mkutano mwingine pale mjumbura viongozi hao wamesikilizana kwamba mapambano yashitishwe na kesho yake mapambano yakaendelea hatisababa imekuwa hivyo hivyo tu jana mapambano yaiendelea sasa so, hatujui ni Unajui, kwa nini viongozi unajua inaonyesha upande mwingine kwamba maamuzi ambayo marais wanachukua haina haina uzito wowote ndio maana wahasi kama hao wanaweza kudharau maamuzi ya viongozi wa nchi zetu na kufanya vile wanavyotaka nam nije kwako haji kaburu mkutano wa viongozi wa jumuia ya afrika mashariki ambao ulifanyika pembezoni mwa mkutano wa au uh, umoja wa afrika kule adisababa ethiopia yani walitaka kundi la m liondoke katika maeneo wanayoyashikilia kufikia tarehe thathi mwezi machi je unaona kundi hili litakuwa tayari kuondoka hali halisi hayaiko hakuna uhalisio wa maneno wala amri kama hizo inazotolewa na viongozi wa au kuhusu waasi wa, wa m matatizo makubwa mashariki mwa kongo ni kwamba m wana maisha ya watu kul na hizi nchi zote za au nchi za maziwa makuu afrika mashariki jumuia afrika mashariki wanajua hili tatizo ni lakini lianzwakech kibaya ni kwamba hawa watu bado wanaendelea kufanya kazi zao katika maeleo hayo na bila kuwa na uoga au kuwa na nini nam haji kaburu shikilie hapo hapo ni rudi kwake francois alwende pengine alwende unafikiri ni kwa nini haswa mara nyingi mikutano kama hii ikifanyika siku inayofuata tunapata ripoti ya kutokea mapigano tena makali zaidi kuliko ilivyokuwa kabla ni kwa, nafikiri kwa upande wangu ni kwa sababu kama vile ndugu alivyozungumza hapo kwamba eh, hawagusii jambo ambalo linasumbua eneo hilo na ikiangalia upande mwingine kwamba kuna serikali ya kongo ambayo inaweka wazi msimamo wake kwamba inavamiwa na ikiwa inavamiwa nanchi e, nchi moja kati ya nchi hizo ambazo zinaweza kufanya vikao kila mara kwa nini jambo hilo haligusiwi kialali na ikiwa mambo yatakuwa yakienda kando bila kugonga msumari mahali unafaa kugongwa nafikiri mikutano yatafanyika mengi na italeta faida yoyote So lazima ukweli ufemwe na lile jambo ambalo linatatua eneo hilo liwekwe wazi na nchi ambayo inasumbua nchi ingine iwekwe wazi na wale viongozi ambao wana, wanafaidika katika vita hizo wawekwe wazi nafikiri fikili ndio jambo linaweza kusaidia kuna vijana wengi ambao wanatumiwa na hawajui kwa nini wanapambana kila wale ambao wanavuta kamba amba wanajulikanawaiaikaburu wadau ama tuseme wawakilishi wa mashirika ya kiraia ambao walikuwepo kule adisababa wamependekeza kwamba viongozi wa kikanda eh, kwamba wafanye mazungumzo na makundi yao wakitaja serikali ya rwanda kufanya mazungumzo na fdlr huku serikali ya uganda kufanya mazungumzo na waasi wa adf burundi na wenyewe ufanye mazungumzo na waasi wa tabara na wale wengine ambao wako kule drc je unadhani kwamba pendekezo hili ni suluhu ya mgogoro wa mashariki mwa drc tu tuzungumze jambo ambalo linasumbua sana jambo linalosumbua ni mapigano mwa drc na wanaongoza mashambulizi hayo wanajulikana wanajulikana lakini kwa nini hao kwa aviongozi wanapita pembeni wanaacha kuambia wna am wnamse uataa mfanye hivyo sasa kwa nini wanaambiwa hayana wao wanapewa wanapewa silaha unapuwa kila kitu kutoka hata za h sa ai watu wasiabwoownaa leo tunaona mabadiliko makubwa ya uchumi wa nchi jirani kwa sababu ya mali ya nchi jirani lakini wote tumekaa kimya kwa sababu hata wakubwa a walioko kwenye ngazi za juu kabisa wakina za ulaya huko wanafaidika na hilo ndo maana wanakaa kimya hii ni jambo la kusikitisha sana ni jambo la unafiki ambao unaonekana kwa viongozi wa afrika mm, alwende nini kifanyike kuhakikisha usalama unarejeshwa kule mashariki mwa kongo na nchi hizi za kikanda zinafanya mazungumuzo na waasi wao walioko kule congo drc nafikiri mwenzangu amezungumzia upande mmoja ni kwamba lazima nchi hizo ziwekewe vikwazo na upande mwingine lazima serikali ya kongo katika katika jeshi lake na wananchi wapate kuambiwa ukweli kwamba nchi katika matatizo lazima wakongomani waungane waseme lugha moja hao ndio wana haki kabisa ya kwanza ya kutetea nchi yao nchi zingine zinaweza kuja kuwasaidia lakini jukumu la kwanza ni la jeshi la kongo serikali ya kongo wananchi wa kongo na jeshi lipate nguvu ya kupambana na makundi kama hayo nam e, suala la pili e, umoja wa afrika pia umesisitizia msimamo wake wa kutovumilia mabadiliko ya utawala wa kidemokrasia katika bara lao kwamba hawataki kuunga mkono o, kuja kuchukua madaraka kwa njia ya mapinduzi wakichukulia mfano kule burkina faso guini mali na sudan alwende nianze nao moja kwa moja kuhusu suala hili wewe unazungumzieje kauli hii ya viongozi wa umoja wa afrika nafikiri tabia ambazo uh, serikali ama jeshi zingine za nchi zinaendelea kufanya kwa kupinduapindua serikali ambazo zimechaguliwa na wananchi ni jambo ambalo linafaa kukomeshwa katika bara letu na pia kuna viongozi ambao ijapokuwa wamekuwa hapo ababa juzi tu lakini ndio wanaspoti serikali hizo wanasapoti pia eh, jeshi hizo ambazo zinaendelea kupindua De- eh, demokrasia lazima iwepo katika nchi zetu za afrika na sisi wananchi tunataka tuone uchaguzi ukiendelea na wale ambao wanachaguliwa wachaguliwe kialali na pia wapate kufanyia nchi zao kazi sio kufanyia nchi za kigeni kazi nam haji kaburu unafikiri kauli kama hii ti kwamba hawatounga mkono njia zisizoheshimu utaratibu wa kidemokrasia au wamepinga hiyo na ndio maana wamenyima wanachama kwa nchi za burkina faso guini na mali unadhani hiyo inatosha tu kusema hiyo haitoshi kwa sababu historia inatoleza ni mapinduzi mengi yamefanyika kwenye bara la afrika kuliko bara lingine lote duniani na kwa mfano mdogo tu nchi kama sudani ina mapinduzi mengi sasa kuwafukuza au kuwanyima wanachama kuwa haki ya kuishi wale hamwwadabishi wale viongozi wa mapinduzi mnawadabisha nchi unatesa wananchi hutesi wale viongozi wa nani ni nini Nami. bado tunarudi pale pale solun haipatikani mpaka tujue kiini cha mapinduzi na nani anasapoti mapinduzialwnde mm-hmm. pengine nini suluhu mjarab kama anavotoka kuainisha hapo kaburu nafkiri umoja uh, wa nchi za uh, afrika ya nchi za afrika ingeweza kuchukua kama vile mwenzago aviyozungumza hapo kwamba wawekewe vikwazo viongozi hao so nchi hizo ziwekewe vikwazo kabisa sio maneno yanaandikwa kwenye makaratasi lakini ukiangalia hakuna i yoyote ambayo inaweza kutishia hao viongozi wa kijeshi naam msikilizaji na hivi ndivyo unafikia tamati ya makala wimbi la siasa asante sana kwa wageni wangu haji kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa kule dar es salaam nchini tanzania lakini pia asante sana kwako franois alwende huwe ni mchambuzi wa siasa na wa siasa za drc ukiwa jijini nairobi asanteni sana, asante sana. Asante sana. Asante sana. Na, m- asante sana pia msikilizaji kwa muda wako naitwa ruben lukumbuka kwa heri