好 nam shukran sana ali bilali ni mkaribishi msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki jioni hii mimi ni floren kibova na hi leo tunajadiliana kuhusu mkutano wa wakuu wa nchi za jumuiya afrika mashariki utakaofanyika juma lijalo ambapo jumuiya hiyo imeonekana kuendelea kushindwa kutatua mizozo inayokumba nchi wanachama na hivyo tumemuuliza msikilizaji wetu anafikiri nini kimelemaza uwezo wa ac kutatua mizozo ya kikanda na je nini cha ziada kifanyike kuboresha utendakazi wake hebu tupate maoni yasauti yaliyotumwa kwenye mtandao wetu wa WhatsApp. kwa majina anaitwa bert na polewa nikiwa pa mjini kigali kusema kweli jumuia ya nchi za afrika mashariki ina shida nyingi sio leo ni tangu zamani wakati jumuiya hiyo ilipokuwa inaundwa na nchi tatu za afrika mashariki tanzania kenya na uganda ilikuwa na utendakazi mwema lakini walipoingiza mataifa mengine hasa hasa mataifa haya yaliyomo katika migogoro ya kikabila na migogoro ya kisiasa ndipo jumuia yenyewe ilianza kuwa na changamoto nyingi mkiwemo kutumazwa hasa kwa shughuli zake mimi naona lazima kuweko kikao cha kurekebisha mwenendo huo kila nchi ipewe mtihani wa kutimiza yaliyomo katika sera za jumuia ya afrika mashariki Mami, si patrick joshua kutoka mjini lubumbashi chini kongo ya kidemokrasia na mimi binafsi nadhani kwamba kati ya viongozi wa east africa kuna baadhi yao ambao wanaendelea kupambana kwa ajili ya faida zao wenyewe na hawajali kabisa na mambo ya kijamii au hawajali na maendeleo ya wengine kwa hiyo hiyo ndio inafanya kabisa ina ulemavu wa kuendelea kwa kazi wanazozitenda ijapokuwa e, watu wengine wanajauri kuangalia namna gani kutatua mizozo lakini wamoja wanakubali e, kiwazi ila kuwa ndani au chini kwa chini waaendelea kufanya mambo mengine tofauti na ile wanaoyatamka asante asante sana hufuatana na ile juu ya wa ikale wa uzungumuzi euangalie kisa kutatua ile mizozo yote iikuwa nafanyika kusudi nashewa na nchi ya kidemokrasi ya kongo tupate amani kwa sasa tunaishi katika wasiwasi kubwa sana niistakisaukutokea bukavu ni matendo zagb amis nikiwa hapa cape town city kwa mtazamo wangu kama hawa waaskari wa afrika mashariki wameshindwa kuhudumu wala kufanya kazi ambayo wamekuja kufanya huko uh, drc ni kwa sababu wanatumika chini ya kivuli uh, cha monusko kusema hiki kikosi cha askari wa afrika mashariki wafanye kazi kama ipasavyo inaomba kuanza monusco kuondoka katika nchi hiyo monusko kiondoka Uh, hapo ndipo nao waskari wa, wa afrika mashariki watakuwa na neno la kusema na neno la kufanya anaitwa ishara nkere natuma maoni nikiwa huku mlende mwanyengu kuhusu ac ambaye anashindwa kutetea wanachama wake wakati yanizozo, ya mizozo ya kivita hii ni jambo ambayo inaonekana kwa mataifa ya afrika lakini tungemwomba huyo mkuu kiongozi anaoangalia um, jumuia ya afrika afrika mashariki apate suluhisho kwa shida kama na hile hata humu drc ac imeshindwa kutatua mizozo ya kivita nayoendelea huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya ongo jambo rfe toka mtambala sindano avenika buteke, moba drc ni prof andre e ozombe mwina kalonda kwa kweli aac imeshindwa kabisa kusuluhisha mizozo inaopatikana ndani ya nchi wanachama na sio easetu hata umoja wa mataifa wameendelea kushindwa vita vilioko ukreni wameendelea kushinda vita viliyoko israeli na palestina kwa hiyo mimi sioni ya kwamba vikosi hivi vinaendelea kuleta amani kwa hiyo cha kufanya ni mataifa yenyewe ambako mnapatikana vita waendelee kusuluhisha wao wenyewe bila kutegemea mtu yoyote asanteni sana ref ni kukumbushe kuwa leo tunazungumzia esc kushindwa kutatua mizozo ya kikanda na tumekuuliza unafikiri nini imelemaza uwezo wake hebu nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kwenye ukurasa wetu wa facebook ri kiswahili masi kasha akiwa taveta nchini kenya anasema ndiyo es inaonekana kushindwa kutekeleza majukumu yake kimimi naona inashindwa kuwachukulia hatua viongozi wanaohusika na mizozo dony savi kutoka drc tarafani moba kaseke anasema imeshindwa kwa sababu inaundwa na nchi zenye kuongozwa na wanafiki na pia madikteta hawaoni umuhimu wa kuweka maswala ya jumuiya mbele bali wanatafuta faida binafsi linaloweza kufanyika ni kuwatoa viongozi wale na kuikuza demokrasia ndani ya jumuiya pawa kalunga wa drc tarafani moba kirungu mtaa wa hewa bora kaseke anasema panahitaji kuacha unafiki na nadhani kila kitu anachopenda kufanya watafanikiwa bila shaka msikilizaji unaendelea kusikiliza rfi kiswahili na makala hewani ni habari rafiki makala haya yanakupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo yanayofanyika kwenye mataifa tofauti tuzidi kupata maoni yako uliotutumia kwa njia ya whatsap E jambo rf kiswahili inaitwa kwa jina la faraji amani mtido akindela kutoka bujumbura burundi mada yangu ya leo nitakugusia kwa viongozi wa bara za afrika mashariki wanazorota sana wanajikokota sana kwa kutuma vikosi ambavyo vinaweza vikafanya kazi kwa makini haiwezekani nchi kama congo inawashinda inawashinda kabisa kwa kufukuza au waasi wa, wa m23 tungeomba viongozi wa aac wafanye visiwezekanavyo wamalize hiyo vita ambayo iko hapo drc na wawe na upendo wa viongozi wa afrika mashariki wawe na upendo sio kutuma jeshi ambalo linakwenda kufanya avantire kwenye mapambano ya vita asante sana ijambo r kiswahili naitwa emmanuel akili nikiwa kiwadrc tarafa ni lubero kwa kweli hili ni changamoto katika ukanda huo wakati ambapo nchi hizo ambazo zimeungana katika umoja huo zimechanganyikiwa moja kuingilia nchi nyingine na hii imekosesha amani na usalama endapo hali hii itaendelea umoja huo hautakuwa na utamu wowote wa kuweza kujenga miundombino ya pamoja ic katika ukanda huo lazima ihakikishe ukweli na kila kila nafasi uh, katika nchi hizo za umoja huo iwonyeshe kwamba lazima watu waheshimiane na kutokuweza kuingiliana katika mambo ya swala la undani iwapo kuna kuna tatizo wakae na ku, na kuzungumza pamoja hivi ic iache unafiki I, iache unafiki lazima uambiliane ukweli na kutosheana kidole kwamba wewe unaharibu umoja wetu na kama yule ataweza kuharibu umoja wetu aondoshwe katika umoja huo wa ukanda wao na hii itaweza kujenga umoja na maridhiano katikati yao asantani raf kiswahii rancis toka kidandar kitandaribosanza likiwa hapa kampala uganda kufuata na mada hi leo mimi nazani kuona inchi za afrika mashariki zinaendelea kuongezeka si kwa kuleta usalama ila tu ni kwa kuwatesa wakongomani ukaona tangu drc iingie katika inchi za afrika mashariki usalama umekosekana vijiji vinaendelea kuchukuliwa hata na raia wanaendelea kuau ukiona somalia haina amani sudani haina amani na drc haina amani sasa zikiongezeka tunaona tu ni vita ambaye itaendelea hatuoni kama inawezi kuleta usalama katika nchi hizo nirudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa facebook namwona lumona massa anasema hawajashindwa sababu wao wanachama wanajua vizuri chanzo cha vita kinachoweza kuwasaidia kumaliza mzozo huo ni wao kuweka masilahi sawa ya rwanda pamoja na uganda na wachukue jukumu lao kama esc isiwe kutumikia nchi za magharibi musa joseph anasema eac haijashindwa kutatua matatizo ya kikanda ila matatizo yanayotengenezwa na wao wenyewe na ndiyo waanzilishi wa mizozo katwire medii wa kamanyola drc kivu kusini anasema tatizo kubwa kubwa tena kubwa sana ni uhuru ykenyata aache kujali pesa kuliko damu za watu maana anajifanya kuwa anaguswa sana na matatizo ya nchi za afrika mashariki wakati anajua mambo yote yaani suluhisho ni wamwondoe kenyatta na nchi za afrika mashariki zitaapata amani kweli kweli kisoni a suni kutoka drc kivu kaskazini butembo anasema kinachofanya hii jumuiya ya eac inashindwa ni kuwa hawaheshimu lengo lao lakini wana lengo lingine wanalopenda kuwatimizia wanachama wao sinabudi kutamatisha makala haya msikilizaji ni kutakia wakati mwema mimi ni florence kivova