ni matumaini yangu kuwa mzima wa afya karibu kwenye makala ya habari rafiki joni hii madai yetu hii leo ikiwa ni kuhusu matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii na tumekuuliza unadhani mitandao ya kijamii inatumika kueneza propaganda nini kifanyike ili kuzuia matukio kama haya hebu tupate maoni yako ya sauti jambo r kiwinaita kwa jina la faraja amani mtoto a kindela kutoka bujumbura burundi kweli mitandao ya jamii ya jamii ingilikuwa inafanya nini ingilikuwa inaachana nayo mambo ya siasa wanaacha vitu vya kuingiliaingilia vitu vya siasa kwa sababu ni vitu vyenyewe havihusiki na mtandao wa kijamii tungeomba gvmenti za afrika zingekuwa zinafunga mtandao wa kijamii wakati wa makampeni na wakati wa uchaguzi kwa sababu inataka kuleta vitu vyenyewe apiwe, haviwezekani fata na sheria hiyo mtandao wa kijamii haina hausiki na hivo vitu asante saa jambo r kiswahili hapa ni ezekiel pendakazi nikiwafuata kutoka wilayani ruchuru mjini kiwanja mkoani kivu kaskazini kwangu mimi naona kuwa utumiaji wa mitandao ya kijamii hasa hapa nchini kongo yakidemokrasia wakati huwa kampeni za uchaguzi ambao umetarajiwa kufanyika hiyo jumatano kesho watu wengi wameonekana kuchafua wengine kupitia mitandao hizo wakiwapakaa majina hata matit ambazo sio zao kwangu mimi ni kwa mkuu wa mitandao za kijamii kuangalia watu kama na hao kuwaondoa njee ili wasiwezi kabisa kuendelea na kuzidi kuchafua majina wengine kuliko kusema yale ambayo yanakuhusu wee unasema maneno ya watu haya shida isak wabanakatanda tunajua kwamba mtandao ni chombo ambacho kiliumbwa pale kwa ajili ya matumizi ndani ya nyumba tunaweza kuwa na chungu tunaweza kuwa na sani tunaweza kuwa na kitu chochote ambacho kinahitaji akili ya mtu kukitumia chungu tunakitumikisha kwa kusongea ugali tuweze kupata matumizi katika njaa vile vile mtandao kama vile instagram WhatsApp, Facebook, na nangineo kama vile twitter hii yote ni mitandao ambayo iliweza kutengenezewa na mzungu kwa ajili ya kufikishiana malengo ai za habari fulani kujuzana kwa hiyo mimi binafsi inavyoongea hapa natumia mitandao hiyo yote kwa malengo ya umoja ya uzalendo maana najua jua wa afrika wote bara letu jameni tusikilie mira zetu na vile sote ruga ni tofauti ila sote ni watoto wa baba moja jameni asante jambo ya kiswahili naitwa ishara nkere natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende ndani ya mkongomano ya karongo nyengezi huku jimboni kivu ya kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo anaongelea matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii hasa wakati huu wa uchaguzi ni wengi ambao watachanganyikiwa kwa kuwa hiyo kutuma ujumbe za uchuki inaweza ikaaribu kwa majirani zetu au kwa wale makandiriti ambao hawajitumainie kwa hiyo ingaomba serikali yangu ya drc wakati ya uchaguzi ifungie mitandao kwa majini anaitwa bartna polemnyapiro ikiwa pamjini kigali kwa kweli mitandao hiyo ni kitu ambacho kinaendelea kuleta shida katika eneo hili, hili la afrika mashariki na kati utakuta habari za uvumi habari za uongo kinachoweza kufanyika ni kwamba mataifa haya lazima yaweke mfumo wa sheria mkali ambao utadhibiti eh, mitandao kama hiyo ili wanaoeneza uvumi wadhibitiwe na ikiwezekanna waaziliwe kwa mujibu wa kisheria jambo ilesi kiswahili natuma jumba sauti nikiwa nchini lusaka zambia kwa majina ni roge arosi michel munaba mahinga ikwa hey, mwana angu kuhusu mada hii ya suku ya leo inafikiri hey, kweli ni kweli kweli mtandao hii ya kidunia ni wengi huwa wakiingia kwenye mtandao kwa ajili ya kuweza kutafuta jambo baya kwa mataifa mbalimbali nafikiri hatua hii na kwangu miu unaweza nikasema kwamba hususan hey, ni kwenye kipindi cha uchaguzi wao najitahidi kufunga mtandao yoyote ya kidunia kwa sababu inaweza ikapunguza hasia mbaya ka, kwa wananchi na ndo maana kweli e, propaganda huwa zinafanyika kwenye mtandao ya kidunia niweze kuwaomba e, watumizi wa mitandao hii huwa wakifika kipindi cha uchaguzi kwenye mataifa mbalimbali mbali wao wanajitahidi wanafunga kipindi wakimaliza ndo wanafungua asante rena kazini kukumbushe kuwa leo tunazungumza kuhusu mataifa mengi kama tanzania burundi na drc kukabiliwa na athari za matumizi mabaya ya mitandao ya kijamii kuanzia kwa taarifa za uongo hadi jumbe za chuki hasa nyakati za uchaguzi nini kifanyike ili kuzuia matukio kama haya nisome baadhi ya jumbe mlizotuma kwenye ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili eliza kinoti akiwa nairobi nchini kenya anasema siku hizi ni jambo la waida sana maana ndio wanaita content itabidi watu wafahamu vitu vya kufanya kumitandao ili kupata hela na sio kucheza na uongo na kuharibu maisha ya watu serikali ya kila nchi iweke adhabu kwa wanaokosea sheria masi moura kiwa langata nairobi anasema itakuwa vizuri kukiwa na sheria za kufuata la sivyo kama nchi tunaelekea pabaya siku hizi kando na hata taarifa potovu picha zenyewe hazifai na hizi zina athari kubwa sana hata hamza sinuni anasema mitandao ya kijamii haitumiki kueneza propaganda ila watumizi wa mitandao ndio wanayotumia mitandao vibaya kwa wanaoitumia mitandao ya kijamii tuwe watu wenye busara kuliko kufanya vitu kiujinga thieri makoti mtoto mpole wa east ya drc eneo la kivu kaskazini anasema mitandao hii inasaidia sana kwa habari mbalimbali mbali. ijapokuwa wakati mwingine inakuwa vigumu na inatumika vibaya tunaomba serikali ziwe makini kwa sana ledion sanare nchini kenya anasema kungewekwa sheria kali na kuwe na njia ya kujua vyanzo vya taarifa kama hizi maana kweli zingine zinaumiza moyo msikilizaji makala ya habari rafiki yanakupa wewe nafasi ya kutoa maoni yako kuhusiana na mambo yanayofanyika kwenye mataifa tofauti tuzidi kupata maoni yako uliyotutumia kwa njia ya whatsapp nikiwa hapa biriba uvira wa mashariki mwa kongo kwa majina naitwa hibzarierekeza kuhusu maujumbe ya chuki ambayo inaendelea kuzagaa katika mitandao ya kijamii hapa katika nchi zetu za afrika mashariki na kati hususan hapa drc wakati ya uchaguzi kweli tungesema kwamba wafanyasiasa hao peki ndio wanaendelea kupeperusha maujumbe mubaya kwa ajili ya wengine na kusema maujumbe ya ukabila kwa sababu wamoja wapendwe na wengine wachukiwe kumbe tungeomba wafanyasiasa waajhe kutoa maujumbe ya chuki kwa sababu hiyo ni ujumbe ya vita ndio inaleta vita na kusababisha ubaguzi asan ni patrik nyandwi maarufu p7 artisan de la pe toka kampala nchini uganda mitandao ya kijamii imeweza kuchangia kwa namna nyingi sana kwa kupotosha watu kwa taarifa ambazo walikuwa wanatarajia kuzipata kwa vyombo vyenye kuaminika wakizipata kupitia mitandao ya kijamii wanaweza kuwaza ni za kweli japokuwa sizo za kweli kumbe ni heri kabla hujashea habari yoyote ile uone kwanza chanzo chake kama ni chanzo ambacho kiko ofisho ama chanzo cha kuaminika ama ni serikali yenyew ambao imetolea habari hizo ili waweze kuisambaza na wewe kwa kuwa wanasiasa wengi sana wanatumia namna hiyo ya kimitandao kuweza kuchafua wanasiasa wenzao kwa manufaa yao kumbe ikua maini sana kabla hujasambaza habari sababu habari inakuja kwa watu kuleta ndani chuki na mavugvurugo nyingi sanai jambo arafa kiswahili naitwa na m akili nikiwatrubero ni nalizungumzia swala la mtandao wa kijamii wakati wa uchaguzi kwa kweli ni kwamba hii inaweza ainaweza ku, kuwa njia ya, ku, ya propaganda kwa sababu moja au nyingine huku wanaotumia mitandao hiyo akiwa wanaegemea upande fulani mtu akiwa na kandideti wake kwa kuweza kumtetea ili aonyeshe umma uh, kwamba Uh, fulani ndiye ambaye anafaa kwa kupita wala kwa kuchaguliwa kwa hivi hili ni si njia muhafaka kwa upande mmoja lakini lipi la kufanyika ni kwamba serikali lazima izingatie swala la kuweza kudhibiti mitandao yote ni kwamba waweze kuweka taratibu mambo fulani ambapo uh, wanaotumia mitandao ya kijamii waweze wakaiheshimisha ili kutokuweza kuleta vurugu wala kukiukwa sheria fulani ambayo yamewekwa katika nchi hiyo hii ni kwa minaajili ya kuweza kusaidia watu wasiwe katika kuchanganyikiwa asanteni ni rudi kwa ujumbe wako uliotutumia kwa mtandao wetu wa kijamii wa facebook leila kulola kutokea mwatate nchini kenya anasema kwa sasa hamna chochote cha kufanywa sheria zingewekwa kitambo kwa sasa mtandao ndiyo kila kitu na habari inaweza kutokea kokote josephin lekongolis wa butembo drc mtaani bulengera anasema mimi mitandao si mbaya lakini wakati wa uchaguzi inabidi ifungwe kwa sababu inasaidia kueneza habari potovu sheila mwasi anasema kwanza hap kenya ndio mbaya zaidi itakuwa vizuri kuwe na njia ya mitandao kuchuja taarifa ambazo hazina ukweli ili kuepuka hatari tunazozishuhudia kasim said kutoka lusaka zambia anasema mitandao huwa inatumika kueneza chuki kuchochea na kusambaza habari za uongo serikali zinatakiwa kutilia maanani na kufuatilia kwa ukaribu kinachoendelea kwenye mitandao hiyo kanali ahadi anasema ni kweli mitandao ya kijamii inasambaza uongo sana na kwa hiyo tunaomba serikali zetu kuwakamata a kinyume na sheria msikilizaji maoni yake kanali ahadi ndiyo yanatutamatishia makala yetu jioni hii ni kushukuru wewe kwa kuendelea kuchangia kwenye mada zetu hadi wakati mwingine mimi ni florenc kiova kwaheri