开十六。 ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki ivileo mada tunayozungumzia ni nchi za ukanda kuendelea kukumbwa na ajali za migodi tukio la hivi punde likitokea nchini tanzania ambapo watu ishirini na wawili walifariki mwishoni mwa juma iliyopita katika mgodi kaskazini mwa nchi hiyo na tumekuuliza wewe unazungumziaje kuendelea kuripotiwa kwa ajali hizi na serikali za ukanda zinaweza kuwasaidia kwa njia ipi wachimba migodi wadogo wadogo tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti kashirendogojee kutoka bujumbura Mafanya migoji katika nchi zetu za afrika wanafariki sana baadzi yao wametumika kinyume na sheria njo nakuta ile kutumika kwa kimagendo ndio wanaenda wanafia huko nilikuwa naomba serikali zetu za afrika wafanye utaratibu na wanakua wanaingilea kwa mipango na wanapatia vifaa kujikinga ili maafa yasiku wenyingi E jambo rf kiswahili naitwa kwa jina la faraja amani mtoto wa kindela kutoka mpakani muinga wa tanzania na burundi hapo kobero tungeomba nchi za kikanda zingesaidia sana vifao wachimba migodi wadogo wadogo ili wasionapata majanga hapo mashimoni mwao wakati wako wana chimba hiyo migodi yao serikali iwe makini sana kwa wafuatilia ili wa fariki kila mara wakati wameingia katika mashimo kwa majina anaitwa matie masoka maarufu maskini jeuri napatikana jimboni tanganyika mjini kalemi viongozi wa kikanda kitu ambacho wanapasha kitumia barani afrika kuhusu watu ambao wanafariki kwenye migodi ni wao wenyewe serikali zetu za afrika zikishikilia kutumikisha zile zile migodi na uwa wanalipa wafanyakazi watakuwa wanatumia mbinu ambazo ziko sawa kuliko watu binafsi kujihusisha na zile kazi watu wanaingia kwenye migodi mirefu inafikisha matukio kuwa ya mauaji jambo rfi naitwa mapenzi togera moise maharufu historian nikiwa uvira mashariki mwa drc kwa kweli ajali kwenye migodi ni mambo ya kuhuzunisha sana watu wanapoteza maisha hiyo inahuzunisha cha ja kufanya ni kwamba serikali zetu zilinde usalama kwenye migodi yaani wakuwe wanapita kwenye migodi kuchunguza ikiwa mambo yako sawa ili kuepusha wale wa wachimbaji wadogo wadogo na hizo ajali maisha ya binadamu ni matakatifu ni bora walindwe kabisa na waendelee kufanya, kufanya shughuli zao kama kawaida asante sana rfi jambo rfa ya kiswahili naitwa jonathan bakuzola toka jamhuri ya kidemokrasia ya kongo nikiwa goma domboskongangi kuhusu swala hii ya wachimbaji migodi wadogo wadogo yaani wale waloall wa, wa nimefikiria ya kwamba serikali yetu ya maichi nyingi za afrika ingeweza kuboresha kuboresha hiyo hali ya kazi kwani ni kazi ambao mkaaji anaishi kupitia hiyo kwani ni haki ya nchi yake kila mkaaji anapashwa kula ku haki yanchi ke serikali ndio iboreshe hiyo hali ya uchimbaji migodi isifatilie tu nt zao asatlasah ni nini mapenzi kutoka nchini i bukavu e, kikweli maoni yangu kupitia huo uchimbaji wa magogodi hiyo e, inasababishwa na kuchimba madini kiolela sababu serikali ingefanya e, kitu wanaita suivi, e, hayo madhara hayawezi kutoka sababu kila mtu akiwa aki, aki, aki na kadi akijulikana na serikali yale yote hayawezi kutokea kwenye ukurasa wetu wa facebook tarifa a kiswahili fredi njawa unasema ukulusaka zambia unasema yote yanasababishwa na uchimbaji wa kiholela serikali zetu zinatakiwa kufuatilia kwa makini na kuzitembelea kampuni za uchimbaji ili kuona kama wana vifaa vinavyokidhi vigezo ili kuiruhusu kampuni kuendelea na uchimbaji hii itasaidia kupunguza ajali za migodi rafael ntambi toka tarafani moba ndani ya sokokuu ya kirungu unasema naomba tu serikali kuongeza mafunzo kwa wachimba migodi ili wanusuru familia zao josef kataya abubakar wa moba kakera darai elimu tosha itolewe kwa wachimba migodi na waizingatie ipasavyo hiyo ndiyo itasaidia kupunguza ajali inayowapata mara kwa mara john busindi kutoka moba diarasi eneo la kakera unaomba serikali iwape mafunzo wachimba migodi na vifaa mbalimbali mbali vya kujikinga mimwani kenneth wakishanje bukoba tanzania wachimba migodi wadogowa dogo wapewe elimu ya kujikinga na majanga hayo jospin wa butembo drc mtaani bulengera binafsi nadhani ni kosa la serikali zetu ambazo hazifuatilii vizuri maisha ya wananchi serikali zinapaswa kutumia vyombo vya kisasa ili kuepusha ajali hizo msikilizaji mada tunayozungumzia ni nchi za ukanda kuendelea kukumbwa na ajali za migodi tukiole hivi punde likitokea kule nchini tanzania tuzidi kupata maoni yako ya sauti mimi ni mzee makindar kutoka bujumbura burundi mada ya leo kuhusu uchimbaji wa migodi hasara zinapotokea sana watu wanakufa sana kusema kukinga hiyo kwa upande wangu nilikuwa linaona fikra ni kuweza kutafuta vyuma vya kisasa fasi wanapochimba vile vyuma vinapima kwa kujua kama pana nguvu chini au ni pepesi inaweza kapunguza majanga kama hayo kwa sababu yanakuwa mengi watu wamekufa ni wengi kila pahala tunasikia matangazo kama hayo asante erifi jambo refai kiswahili naitwa ishara nkere moja kwa moja natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlinde nyangezi jimboni kivu kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo leo hii natoa mkono wa pole kwa wale ambao walifariki huko tanzania pole sana lakini ningeomba serikali za afrika zifatilie kesi kama na hizo kwa kuwa ni watu wengi ambao hawawana hatia ambao wanaendelea kufariki hasa zaidi hiyo kuchimba majini kiolela na bila uh, mikanda yeyote hiyo nayo inasababisha hasa zaidi zaidi zaidi sana hiyo kuchimba majini kimagendo jambo hakslekwa majina natula mtoto msikizabi kimpindinaka nchini drc tarafani maba mtoa wa bora kufatana na mada ya leo mimi ningesema kuwa kwa kuwa wachimba magodi wawepukane na ajali kama na hizi ningeomba kuwa serikali iwape mafunzo wachimba magondi na iwape vyombo mbalimbali vya kujikinga navyo ili kuepukana na ajali hiyo jambo rf na jirekodi nikitokea mtambala sindano nbutke mobdr naitwa kwa jina ya pro nrezomb kalonda kwa kweli kufuatana na kuripotiwa kwa ajali za migodi inakuwa inaleta huzuni kabisa na kwa maoni yangu nikiangalia kwamba ni uongozi husika na vitu hivyo hakuna ufuatiliaji kabisa kwa sababu angelikuwa wanafuatilia na kuendelea kuangalia ni namna gani wafanyakazi wanaendelea kutumika kazi hii inasaidia wakati wanapokuta namnaganiwafanyakaziaedeleautumkasianpokut mbaya wanaendelea kupatiwa mafunzo wale wachimba wa migodi na hayo mafunzo ni serikali ya kuwapa kwa hiyo ningeliomba serikali watoe hayo mafunzo ili kuendelea kuepusha vifo hivyo uh, jean claude mkulu kutoka hapa jijini minova mashariki mwa drc serikali haziwasaidie hawa wachimba magodi wadogo wadogo hata kidogo licha ya kwamba wanakuwa wakiingizia serikali pesa katika mfuko wa serikali lakini serikali hawasaidie kabisa huwa wakifarikifariki ovyoovyo kaangalia hata maeneo za masisi kule rubaya maeneo mengine watu wanakufa vibaya sana lakini serikali hafanye chochote ikirejea kwenye ukurasa wa facebook doni seve toka drc tarafani moba mtaa kaseke kwa mtazamo wangu mimi naona serikali iwasaidie vifaa na kuwapa mafunzo pia na washauri wachimba migodi wawe makini olivier degao toka lubumbashi unasema serikali ziongeze mafunzo kwa wachimba migodi ili kunusuru maisha yao kaswi kasase samuel wa moba kakira drac unasema kwa sasa uko mjini lubumbashi kwa kweli hali hiyo ni mbaya sana ni vyema wakuu wa wachimba migodi wawatafutie vifaa vya kazi evansila toka makweni kenya unasema kutokea kwa ajali hizi ni jambo baya sana wachimba migodi wadogo wengi wanapoteza maisha na wengi wao ni vijana wadogo wanaoendelea kutafuta riziki si jambo la kufumbiwa macho serikali za ukanda zinapaswa kushika doria na kuhakikisha wachimba migodi wadogo wanafanya uchimbaji wao mahali salama pa wa kalunga wa draci mkoani tanganyikaarafa ob unasema kisa kikubwa kinachosababisha wachimba migodi kupata ajali hizi ni ukosefu wa mafunzo serikali za afrika mashariki ziwape mafunzo na vifaa vinavyohitajika la sivyo tutaendelea kushuhudia vifo vinavyotokana na uchimbaji wa migodi davi sechenga toka wagumtu na dumu heza tanga tanzania unasema serikali zinaweza kuwasaidia wachimbaji wadogo wadogo kuepukana na ajali za mgodini wa kuelimisha namna bora ya uchimbaji na isiwo uchimbaji holela ambao kwa kiasi kikubwa huenda ukayagharimu maisha yao katempa kapindo toka tarafani moba nchini drac serikali si inapaswa kuwapa mafunzo wachimba migodi wadogo wadogo na kuwasaidia vifaa mbalimbali vinavyohitajika kwenye kazi yao na kufikia hapo msikilizaji ndio nami na tamatisha makala ya habari rafiki kwa leo tu patania tena keshu kwa hiri.