当兵报。 ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu nchi ya zambia kuzindua chanjo dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu ambao umewaua watu zaidi ya 37 katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita maambukizo ya ugonjwa huo pia yakiripotiwa nchini tanzania kenya diarasi na uganda katika siku za hivi karibuni tumekuuliza msikilizaji wewe unachukua tahadhari gani kujilinda dhidi ya ugonjwa huo na unadhani ni wakati mwafaka kwa serikali za ukani kuanza kutoa chanjo dhidi ya ugonjwa huo tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti kwa majina naitwa samweli ayubu napatikana mjini rusaka zambia ni kweli ugonjwa huu wa kipindupindu mwa ya zambia umetawara n yani vya kutosha e, kwa sababu uh, kipindu tulichonazo cha hivi mvua inanyesha sana na inaanza asubuhi mpaka uh, siku nyingine ikiwa bado inanyesha nakue kumekwamba kipindupindu hiki e, kinafuatana na uchafu e, pamoja na maji mengi e, kingine kweli kwelichi ya zambia ya uongozi umejaribu e, kuweka vitu sawa e, na kuanza e, kuchanja maeneo mbalimbali ambayo ana ugonjwa huo e, ambayo ametawara mimi ni mzee makindari kutoka bujumbura burundi kipindupindu ni ugonjwa w hatari ni ugonjwa unaua haraka na kumbe tahadhari ikikamatwa ni usalama e, kusema pamepatikana chanjo chanjo inaweza kuwa vizuri zaidi ni ugonjwa unatokana na, na, kukwetu, na, sabuni, na, na wa uchafu sisi uko kwetu tahadhari majiyanaweka ki a abu tu akiitahw uchafu ma chi inieowakswahili wa, refi. Jambo wa kwa majina naitwa matie masoka maarufu jeuri napatikana jamhuri ya kidemokrasia ya ya ya kongo jimboni tanganyika mjini ya Zambia, kufanyisha chanjo ya magonjwa ongoowaa ya kolera ni hatua nzuri sana kwa sababu barani afrika tunateseka sana na magonjwa ya kuharisha kitu ambacho sisi tunajikinga nayo ni kuepukana tu na maji machafu eh, kuepukana na majani lakini kitu ambacho kinahitajika kwa viongozi wetu kabisa ni kukubaliana na ili chanjo ili kuitokomeza magonjwa ya kolera barani afrika kwa sababu watu wanagonjwa sana kwa sababu ya maji machafu zaidi na kutuwekea maji masafi serikali yetu kwa madina natamoreza mlavya nabatikana mkoa wa kivo kusinitrafane fis inchine di arsuq jijine poco kulingana na madai ya leo mimi hapa kabisa sina hofu ya ugonjwa huo kwani mimi na familia yangu jilinda vizuri kwa ugonjwa huo toka mwaka elfu hadi mwaka elu bikumintisa kupata mafunzo kutoka shirika la adra kwa namna gani tunaweza kujifunza kipindi ugonjwa huo unatokea aksante sana nitakwenda kuwambia wezangu wote wakongomani tujilinde na ugonjwa mkali huo wa kipindupindu ni ugonjwa ambao kabisa kwa binadamu aksante uf- naitwa ishara ngere natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende nyangezi jima boni kivu kusini mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya congo leo hii inaipongeza nchi ya zambia kwa uzinduzi wa chanjo ya kipindupindu hii ni jambo nzuri kwa kuwa katika nchi za afrika ni wengi ambao hawana utaalamu huo hasa zaidi huku mashariki mwa drc ugonjwa kama na huo bado haujafika lakini wakongomani wenzangu ningewaomba bora kukinga mbali ya kutibu kwa kuwa ili tujiazari na ugonjwa huo tuoshe mikono wakati wowote pia tujiazari na chakula kichafu naitwa kwa jina kalinde Bartile, kwa hiyo, ya kalinde bartelemi toka mbubakasenga kades diarc kwa mtazamo wangu kuhusu chanjo hiyo sehemu ya zambiabo ni jambo la muhimu lakini kusema kweli mimi sina imani na mambo ya chanjo kwa sababu mara kwa mara huwa tunapata mahesabu ya watu wanaopata maambukizi lakini hatupati hesabu ya watu wanaopona kisha kupata chanjo kwenye ukurasa wa facebook bukuru muhigire adolfu wasange darasi nawapongeza sana viongozi wa zambia kwa kuchukua hatua hiyo kipindupindu ni ugonjwa mbaya sana na unaua haraka sana ili kujilinda ni vyema kutilia maanani usafi katempa kapindu kutokea tarafani moba nchini daraci ndiyo ni wakati mwafaka kwa serikali za ukanda kuanza kutoa chanjo ya ugonjwa wa kipindupindu kwani raia wanateseka sana kutokana na, na ugonjwa huo banzi ja toka diaraci tarafani moba nunda hapa kwetu diaraci hususan tarafani moba ugonjwa huo uliwaua raia wengi sana ndiyo serikali inapaswa kuweka masharti madhubuti ili kupambana na ugonjwa huu kwani zambia na diarai ni majirani sana ni wakati mwafaka serikali za ukanda wa kutoa chanjo maana ugonjwa huu unasamba kwa haraka john busindi kutoka moba diaraci eneo la kakera kwanza anapongeza nchi ya zambia kwa kuchukua hatua ya kutoa chanjo kwa sababu ugonjwa wa kipindupindu unaua haraka sana na sisi kama raiya tunaombwa tujilinde vema kabisa ili tuepuke ugonjwa huo honoreza wadi kalunga kutoka juu mlimani murumbi mobadia rasi ndiyo ni wakati mwafaka na atoa pongezi kubwa kwa nchi ya zambia kwa kuzindua chanjo hiyo skilizaji mada tunayozungumzia ni nchi ya zambia kuzindua chanjo dhidi ya ugonjwa wa kipindupindu ambao umewaua watu zaidi ya miatatu sabinina nne katika kipindi cha miezi mitatu iliyopita maambukizo ya ugonjwa huo pia yakiripotiwa nchini tanzania kenya diarac na uganda tuzidi kupata maoni yako ya sautijambornatumaic nikitokea mtambalasindano ika buteke mobdrc naitwa kwa jina yapro andesezoed ambaya sana na inaua kwa haraka sana wataalam wa afya wanaendelea kutoshauri kusema y kwamba ni namna ya usafi tu ndiyo inayoweza kutuwezesha kujikinga na magonjwa hiyo kwa hiyo binafsi mimi kabla naouma aa akulaiooaaoes msatoto makusho sherti nao wanawe mikono hiyo ni hatua ya kujikinga na kipindupindu jambo rafi kiswahili kwa majina naitwa basuzwa pusi kutoka mboko jrac lakwa sasa nikiwa mjini bujumbura kuhusiana na ugonjwa huo ambao anazidi kusumbua raia hadi sasa mimi kujikinga tunafata tu sheria ambazo wameziweka wakuu wa afya na kweli chanjo ndo niweza kawa suluu ya kujikinga kwani waenga wanasema bora kinga kuliko tiba aksntiroa ampala nchini uganda naitwa a nyandw maarufu7 nchi ya zambia kuweza kupata chanjo kwa ajili ya magonjwa ya kipindupindu ni hatua kubwa sana na ambayo pengine wanaafrika kwa ujumla tunaweza kujivunia lakini namna ya kuweza kujikinga na kipindupindu kwanza ni kufundisha rahia namna ya kuepukana na uchafu hasa wakiepuka kutumia maji yaliyo machafu na kuweka mazingira yao salama wakiweka mazingira yao safi mimi ni visionair 2028 mexi amoopacifi napiga simu kutoka uviradarasi zimboni kivu kusini kweli kufuata na maada ya abari rafiki ya leo hakika tunaambia serikali zetu pia antuka ziweze kuhusu nani wizara ya afya wakuwa wanajiandaa kabisa na kupana chanjo kwa watoto kama ilivyo kawaida hata na tunawambia hata na raia nayo na wanapasha waweke watoto na kuwalinda vizuri yani na ile hygiene na kunausha watoto ile watoto wasipate na magonjwa hapa hapad unakuta kwamba watoto wengi hawana ile ile wanaita hygiene watoto na magonjwa na tunaomba serikali iendelee tuna endele kwa can kuna wengi ambao wanapatikana wanapatikanavipindupindu katika sehemu mbalimbali za nchi asante na tunapongeza serikali ya zambia ambayo inaendelea kupa na chanjo nikirejea kwenye ukurasa wa facebook tais kasoma toka mlonde drc tarafani moba ni vyama serikali zetu zianze kutoa chanjo kwa raia wake kwani kipindupindu ni ugonjwa unaoua kwa haraka sana upande wangu unachukua tahadhari ya kutumia maji masafi doniseve toka diaraci tarafani moba mtawa kaseke pongezi kwa serikali ya zambia na natamani hata serikali yangu ya drc ichukue hatua hiyo thiri makoti kasereka ukiwa mashariki mwa darc kwangu mimi kujilinda na ugonjwa huo huwa maji masafi na chakula kisafi ndiyo ni wakati mwafaka kwa serikali zetu kuanza kutoa chanjo ya ugonjwa huo fredi njawa ukiwa lusaka zambia unasema hatua ya e kwanza ni sisi wananchi tuweze kuchukua hatua mapema ya kujikinga maana kinga ni bora kuliko tiba jambo la pili naomba serikali zetu zitafute njia mbadala ya kufika maeneo yote na kuelimisha jamii jinsi ya kujikinga na ugonjwa huo na nitamatisha na ujumbe wako epafras henry kutoka kenya maeneo ya garissa unasema heko kwa zambia kwa juhudi za wanafanya ili kukomesha njua huo wakipindupindu na kufikia hapo msikilizaji ndio nami na ati ya makala ya habari rafiki hivileo kwa heri