karibu katika makala ya habari rafiki na hii leo msikilizaji tunaangazia ripoti ya hivi punde kutoka shirika la transparency international ambayo inaonyesha kuwa mataifa ya afrika hayapigi hatua kwenye mapambano dhidi ya rushwa tumekuuliza msikilizaji unadhani nini kinasababisha hali hii unafikiri serikali ya nchi yako inafanya vya kutosha katika kupambana na rushwa kukuletea makala hii leo moja kwa moja kutoka studio namba bl hapa naitwa ruben lukumbuka nianze kwa kuungana na wasikilizaji waliotuma jumbe zao za sauti kwa njia ya whatsapp huyu hapa wa kwanza kabisa kwa majina unaitwa ni mzee makindar kutoka bujumbura burundi kuhusu rushwa katika nchi za afrika rushwa katika nchi za afrika imekithiri rushwa imekuwa dondandubu katika nchi za afrika e, marahisi wengi wa afrika wanapiganisha hilo neno lakini jambo limekuwa tatizo kubwa kuweza kujimaliza kwa sababu rushwa ni kitu kibaya sana nchi kuliko kuipeleka nchi mbele nchi na kwenda narudi nyuma mjambo wa rafai kiswahili kwa jina naitwa mapenzi karangu from lemera nikipatikana kwa sasa mjini lubumbashi ruashi nikiwa drc niseme ya kuwa rushwa inazidi kabisa kunyanyasa katika sekta mbalimbali za serikali na za watu binafsi jambo hili linatokana na mshahara midogo ambayo wafanyakazi wanapata na hii inasababisha kabisa ya kuwa rushwa izidi kuonekana kupanda kwenye kiwango kikuu napiga simu toka goma jamhuri ya kidemokrasia ya congo ni jonathan bakuzola nikiwa goma kuhusu hali ya rushwa ndani za nchi zetu za afrika bado rushwa haijapata dawa kwani rushwa imeanza huko juu kwenye vichwa na kwenye wakubwa viongozi au wakwanza wamekuwa kuhalalisha rushwa eh, inabidi kwanza vichwa vitengemeane vichwa viwe vichwa ambao vimekuwa vizuri ili huku chini rushwa ishi asante sana efasahi nikiwa mjini lusaka zambia kwa majina naitwa sameli ayubu ndugu mtangazaji kwa mada hii ya kupinga rushwa au mwa nchi zetu za afrika inaona <laughs> bado ni ndoto kwetu kwa sababu nchi zetu za afrika ni nchi ca kwanza ni nchi masikini chapili ni watu wanaopenda uh, kula vitu vya uh, mikononi vya pembeni mimi nachoona e, ni kweli mast wa nchi kama presidenti anatoa amri ya kutosha kupinga rushwa na kuitokomeza lakini wafanyakazi wake ndio wanaosababisha mambo hayo rushwa ikawa inazidi mwa nchi zetu za afrika hata nchi tuliyomo ya zambia na zidi sana asante sana mimi ni mapenzo utega kutoka ukavu drc kikweli nchi za afrika zinakuwa na hiyo tatizo ya rushwa tukiangalia huku kwetu drc rais wa konge ya kidemokrasia bwana felis wakati alipoingia madarakani alipambana zidi ya rushwa lakini wale ambao walikuwa wakimezunguka hawakupenda hayo tungeomba rahisi na bunge lipya wapambane dzidi ya rushwa ili tuone kama nchi ya kongo ya kidemokrasia hata na nchi za afrika zinaweza kuendelea na kusonga mbele asante naitwa elisee kilima kutoka drc ndani ya jiji la butembo nikiwa kwenye shule la wachungaji esbtm kuhusu mada ya leo nigilipenda kusema kama mataifa ya afrika imeshindwa kupambana na hali hii ya rushwa ndani ya eneo mbalimbali sababu waongozi wenyewe ni wao ambao wamesababisha jambo hili toka kirumba drc mimi ni kaningi salomu mtetezi wake za binadamu ndani ya shirika CDOP a kweli rushwa inaendelea tu kama kawaida kwa hali ya uongozi wa nji nyingi ilishakwa kama vile ni mfumo tu ya uongozi ikiwa utapata kazi kwa serikali ni muda sasa kujirundikia mali ni muda ya kuwa tajiri imekua tu kama vile namuna ya uongozi <tune> Na, na sasa nipitie baadhi ya jumbe za wasikilizaji zilizochapishwa katika ukarasa wa mtandao wa kijamii wa facebook naona hapa marco foma diego kutoka uvira drc kijijini masango umesema shida viongozi wengi wa afrika hawapendi wananchi wao hapa r kwa mfano wapo waliokamatwa na kutupwa gerezani sababu tu ya rushwa lakini baadaye waliachiwa huru dj shukuru musayi kutoka butembo maeneo ya katwa huko drc unasema kiukweli serikali zetu na viongozi wa bara hili la afrika hawana nia nzuri ukitazama vizuri rushwa inazungumziwa kila kona mkulima halisi baba shariti wa moro mjini umesema rushwa ni janga kubwa sana si tu barani afrika lakini pia duniani kwa sababu hii inatokana na mifumo ambayo ni kama binadamu wamerithi kutokana na kutaka kufanikiwa kwa uharaka lazima atoe chochote anaita mlungula abu ali kosta ukiwa soko kuu majengo dodoma nchini tanzania umesema rushwa ipo tatizo ni kwamba jitihada za kupambana na rushwa hazizai matunda wala hakuna matarajio ya kumaliza rushwa n hayo ni maoni ya wasikilizaji na sasa tupate tena jumbe zenu za sauti kupitia mtandao wa whatsapp toka kampala nchini uganda naitwa patrick nyandwi maarufu p7 artisan de la pay kuhusu rushwa ya kwamba nchi za afrika zipige hatua yyote ile katika kugombana na rushwa shirika hilo iko sahihi kwa kuwa wale ambao tungezani kuwa kwa mstari wa kwanza kupiganisha rushwa kwenye gment wakuu viongozi ndio wa kwanza kuongoza katika rushwa kumbe rushwa hawezi kupiganishwa wakati katika serikali wao ambao ni wakubwa hawakuwe kwenye mstari wa kwanza kupambana na rushwa nkasilemboroe kutoka kujumbura kene kinaa nasababisha hiyo mambo yote ikue inakwaka ni uzembe ya serikali kwa sababu aifuatilie wale wakuwa w serikali kila mmoja anajifanyia kenyee anataka lakini ndani ya nchi yangu naona hivi rahisi njiko napambana nao ajili ya rusha juu nakumbuka kwamahakama ku siku zinaisha waishimamisha wali wakubwa wa mahakama kutokana na la, ajili ya rusha amjambo rfi naitwa mapenzi togera moise maharufu historien nikiwa mlongwe uvira mashariki mwa drc kuhusu ripoti ya transparency aeia kwa kupambana na rushwa nchi za afrika hazijafanya vya kutosha rushwa inasababishwa na watu kukosa uzalendo wakati watu hawana ile roho ya uzalendo roho ya kupenda nchi roho ya kutumikia masilahi ya jamii unakuta rushwa inazagaa kabisa kila fasi ni rushwa ili kupambana na rushwa ni bora watu wakuwe na uzalendo hapa kwetu kongo serikali haijafanya vya kutosha kwa kuwa wanaolaumiwa kwa kukula rushwa kwa kuomba rushwa ni viongozi wenyewe ni bora hayo mambo watu wote wapambane ili tuendeleze nchi zetu asante sana refinaitwa eto matabishi kutoka bukavu drc rushwa inavuma sana katika nchi za afrika ile inaletwa na viongozi wa ngazi za juu kwa kuwa au ndio wa kwanza wanafanya hiyo rushwa na wakisema hakuna anayeweza kukanyaga sahani ambayo anakulia chakula hiyo ndio inapeleka wasipiganishe rushwa hiyo ili nchi ziendelee mbele na waraia wa hali za chini wafaidike wa katika maendeleo zaiji kwa, kwa majina anaitwabertnpalia mwenye piri nikiwa pamjini kigali kwa kweli mimi ninavyoona ni kwamba hapa nchini rwanda ambayo ni nchi yangu Uh, rushwa ni kitu ambacho kinashamiri miongoni mwa sekta mbalimbali na kuelekea tamati nipitie tena jumbe zenu katika ukarasa wa facebook eid kiunda ukiwa butembo huko drc unasema inasikitisha sana kuona wanaosema wanapiganisha rushwa wao ndio wa kwanza kuipokea moise kamukenzo wa umojaa jijini nairobi nchini kenya hapa unasema wabunge wenyewe huwa wanatunga sheria kupambana na rushwa lakini wenyewe tena ndio wa kwanza kuipokea ili kuwasafisha viongozi ama mawaziri wa waliokutwa na kosa la kula rushwa augstn ngovi kutoka mjini kiavinyonge huko drc unasema kiukweli rushwa inatawala bara la afrika zaidi sana nchi yetu kongo tunasikia wakubwa wakipambana na rushwa bali wenyewe ndio waomba rushwa wa kwanza na, ni kwa ujumbe wako augustin ngovi kutoka huko kiavinyonge drc ndio nami nafikia tamati ya makala hii ya habari rafiki jioni hii naitwa ruben lukumbuka kala msiki