¡Bien no, ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki leo ni siku ya kimataifa ya haki za kijamii kushinikiza haki na usawa katika jamii maadhimisho haya yanafanyika wakati huu kukiwa na mjadala kuhusu ukosefu wa usawa wa jinsia kutokana na wanawake na wasichana kuachwa nje katika maswala muhimu ikiwemo uongozi na elimu tumekuuliza msikilizaji ni kwa nini bado kuna mjadala kama huu na nini kifanyike kuziba pengo lililoko tuanze kwa kusikilizamaoni kweye sauti helo mimi naitwa winiki mario kutoka nairobi kenya kulingana na hu mjadala ambao unazungumziwa mimi naona maisha ya siku hizi sio kama ya kitambo wanawake kitambo ndio hatukuwa tunaonekana sauti zetu azikwa zinasikika katika jamii ila imekuja ikakubaliwa na ikatambulika kwamba mwanamke anaweza akafanya jambo la maana katika jamii ndio maana unakuta siku hizi kuna wanawake wengi wamewekwa katika uongozi katika vitengo mbalimbali vya serikali utapata kuna wanawake mimi naona hata kama kuna ilo ubaguzi ambao wa, wanawake wanabaguliwa ambao hawana usemi sio sana pengine hizi taarifa hazijafika vijijini zipite afrika vizuri siwafikie wale walio wali katika vijiji ila wale ambao wako katika miji tofauti tofauti bara la afrika wanawake wamejitambua na wanajielewa sio kama kitambo jambo rfi natuma voice nikitokea ni kitokea mtambala sindano avenika buteke tarafani moba drac naitwa kwa jina ya prof andre selsusozombe mwina kalonda kusema kweli kwa sasa hivi imekuwa tofauti sana na nyakati zilizopita kwa sababu ingawapo kunakuwa na tatizo la jinsia ama utofauti wa jinsia lakini kwa sasa hivi wanawake wanaendelea kujipenyeza katika uongozi wa wazifa valimbali kwa sababu tukiangalia kwenye wazifa kama vile wa ubunge ama uongozi fulani fulani mfano hapa kwetu mtambala tuna kiongozi wa senta ya afya kubwa tu ambaye ni mwanamke kwa hiyo kwa sasa na zamani kuna kuwa tofauti kidogo japo kuwa wanawake hawajafikia kabisa kwenye malengo yao kuwa hamsini kwa hamsini ipo siku tu atafikia hey, to matabishi kutoka bukavu drc kwangu mimi wana, kuna wale wanawake ambao hawajiamini hawa ku ingia kwenye uongozi na nawahusu wapiganie jinsia ili wajipe ile heshima waoneshe kwamba wanaweza fanya kile ambacho wanaume wa ambao wana watawala wanafanya na ingine inaweza apelekea viongozi au wanaume ambao wanatawala wapatie kwanza wamama hiyo nafasi ya mbele ya uongozi au ya kutawala waangalie nini kinaweza endeka ambako wako na ile nguvu ya kufanya kwa kuwa wanawake kabisa wanaweza na pamoja wakijitia kufasi ya mbele wajiaminie watumikishe ile usara ambao wanaefanya katika manyumba zao kuteka uvira drc kijijini masango mimi ni marco 4 majego natulia kwenye chuo kikubwa iyeseme uvira wa mada hiya, leo, wa yao, kwa mada hii ya leo hacheniseme ubaguzi wa jinsia au wanawake kuachiwa nyuma ni wanawake wopeka ndo wanatumana wanaachiwa nyuma kwa kuwa kuna makazi nyingi wanasema hiyo ni kazi ya wanaume na wakati wanasema ile hawana tena fursa ya kuingia kwenye, kwenye ile kazi ndo maana tungesema wanawake nao wafunire wa, wa, wa tunaeta maefor nguvu zao ili wapate kutumika kwenye makazi kama vile wanaume nikiwa mjini lusaka zambia kwa majina naitwa samlsamueli ayubu kwangu mimi wala sijajua nini maana yake haki ya kijinsia kwa sababu sijavyiona hata mara nyingi ila niseme kwamba haki ni mtu binafisi au wewe mwenyewe kujiweka nyuma ya kile kitu ambacho inahitaji uh, mara nyingi washichana au wanawake eh, wanapitiwa na mambo mengi eh, pamoja na uoga wa kufanya kazi ambayo inahitajika eh, kufanya kuhusu kutoingizwa kwenye madaraka au kwenye viti mbalimbali ni wenyewe kuwa na uoga wa kutofanya kazi wanayopewa kwenye ukurasa wetu wa facebook kaisi musa kaisi wa mbagala dar es salaam tanzania kwa upande wa hapa nchini mwetu tanzania wanawake wanathaminiwa sana na serikali wengi wamepewa wizara nyeti ambazo kipindi cha nyuma wanaume ndio walikuwa vinara na pia wanawake wamekuwa na rekodi nzuri kwenye sekta wanazoziongoza tofauti na matarajio ya wengi kuwa mwanamke hawezi na wapongeza sana kina mama kwa kazi nzuri kikongo kutoka drc tarafani moba unasema kwa kweli wanawake hawapewi uongozi kwa usawa kwenye maeneo yao ya kazi na hata kwenye siasa sababu wanaume wanachukua madaraka kwa kungangania ndiyo maana wanaachwa sana kwenye mambo muhimu cha kufanya wazidi kusonga mbele na msimamo wao wa kupigania haki yao ya usawa katika jamii tais kasoma wa mulonde dr tarafani moba binafsi kuanza hapa hapatarafa moba wanawake wengi wanajumuishwa kwenye uongozi pia wanawake wao hawafuatilii ndoto zao inakuwa ni kuolewa na kujenga familia na wapewe nafasi kubwa hata kwenye serikali hata hapa jarasi tunatumai siku moja tutapata waziri mkuu mwanamke msikilizaji mada tunayozungumzia ni kuhusu siku hii ya kimataifa ya haki za kijamii kushinikiza haki na usawa katika jamii tuzidi kupata maoni yako ya sauti toka nchini kenya kwa maoni yangu ni kwa nini bado kuna ukosefu wa usawa wa kijinsia ni kwa sababu wengi wetu tunaamini kwamba wanawake ni vyumbe dhaifu na wakipewa nafasi fulani hawatatimiza kama vile mwanaume anaaminiwa anaweza kutimiza kile ambacho kinaweza fanyika ili kuziba ile upengo ni sisi kujitolea mhanga na kuamini pia wanawake wanaweza na wote tuna nafasi sawa kwa maendeleo ya kijamii itashilemboroshe okay. kutoka mujumbura kweli hii hali inakuwaka ya uvakuzi kuvagua wanawake wanakosa hata mafasianema serikali ao ndani ya bito hiyo inakuwaka ni kuwanyanyasa na ni kuwazarau inguo wanaomba tuma serikali zote za afrika waone kwanza wanawake kama nao ni watu na waone kama wanavaa asiwazarauji wanawake nao wanaweza unaona mfano kama rahisi wa tanzania na ule rahisi alikuwaka waliberia wa ule n johnson ni watu walifanyaka kazi pesa nikawomba tu waone nao kama ni watu kama wengine nao watie juu wanaweza kwanza ukitizama hivi ndo wanakuwa na abidi kuzidia wanaume ambo rf kiswahili naitwa jeff kamaganu waj niko ndani ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mji wa kalemi ah, maoni yangu kwenye swala la leo kwa ajili ya ajensia mi ningehitaji zaidi sana wanamke wasijiingize zaidi sana makazi ambayo inahusu wanaume kwa sababu hata hapa kwenye jimbo letu la tanganyika tunaongoza na mwanamke ambayo anaonekana wapi kweli iye ni feki stahili atakonafasi ya kuongozast jambo rf mimi nimkulumanya nikiwa katika mji wa upira mada ambayo inakuwa kwenye meza ninaona kwa ajili ya kusamini wanawake kwa ajili ya jamii zetu ni kwa sababu wanawake hawajitumi ndiyo maana hawathaminiwi wakijituma hapo watasaminiwa namna gani utaweza ukasamini mtu ambaye ambayeee mwenyewe kwanza hajitumi ni hapo ndipo ninaona inaweza ikafanyika hivyo wajitume kwanza wenyewe aksant jambo rf kiswahili naitwa ndovya kasiki nikiwa bukavu kivu kusini mashariki mwa drc drcutofauti baina ya, ya jesia ama ubaguzi wa kijesia jambo hili lina vyanjo vingi Uh, unaweza ona wanawake wenyewe wanaziachia nyuma alafu wanaume wanakuwa suple wao wanajiamulia mwenyewe alafu wanawake wanaweza ona wanabaguliwa a wameachwa nyuma, nyuma iile inatokana na hali yao wenyewe kutokujiamini nikirejea kwenye ukurasa wa facebook kabanzi jean toka tarafanimobanunda siku kama ya leo ni siku inatakiwa kuwa na marekebisho kwenye jamii tunayoishi na kuna matajiri wanapowaajiri wanawake wanaolazimisha kufanya mapenzi nao hali inayotatiza jamii nyingi sana sasa barnsasakumbuga pierre unasema huko matembezini nchini zambia kwangu mimi wanawake wengi kazi wanazijua pia wanawake kwenye serikali wamo na wasichana kazi zote wanazifanya kwa hiyo kuna usawa kidogo joel andrea toka kaina lubero drc unasema kwa jambo hilo inafaa haki zote za mwanamke zitazamwe hata katika serikali zetu na kufikia hapo msikilizaji miyenatamatisha makala ya habari rafiki kwa leo nikushukuru wewe msikilizaji kwa kuchangia mada tukutane tena kesho kwa heri