nam msikilizaji leo dunia inaadhimisha siku ya lugha mama unesco ikionya kuwa takriban lugha za asili e3 ziko katika hatari ya kupotea tumekuuliza je wewe unaweza kuzungumza lugha yako ya mama lugha hizi zitumike vipi kukuza tamaduni mbalimbali mbali nchini mwako na je lugha ya mama itumike kufundisha shuleni tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti jambo rfi mimi ni altidor kataya toka drc moba kirungu na vapozia vekazi vonse bamkalaleketukamova bila kulava vonse vatulizize rfi mkialo kyonse hiyo ni lugha ya nyumbani nimewasalimu ndugu zangu ambao wanaishi kwa moba kiukweli wanaishapakwetumoba ukeafusaa a suuhia leo kukumbuka lugha ni jambo nzuri sana kwa sababu kuna unawau wengi ambao lugha ya mama au lugha ya nyumbani wanaifanya kuwa kama wanaizarau na wengine ukiwasalimu kwenye lugha yao ya nyumbani wanakataa hata salamu na wakisisitiza na kusema hawajui lugha yao ya nyumbani wanajua lugha lakini wanakataa kuiongea eti ya, nasikia aibu kuiongea hiyo sio jambo nzuri kwa hiyo nitakuwa nikiwahimiza tu ndugu zangu watabwa kama mimi ni mtabwa nitawaambia tu kulanda lulimi lwetu lwa asili imako lafwewene aurf kiswahili oh, mimi ni grasi toka ruchuru lugha ya mama watu wengi wameesha isahau sababu uh, wanatumia sana lugha za wakoloni ndizo uh, tunatumia sana kuna hata wengi ambao wameenda wametoka kwenye vijiji vyao wamehamia wame mjini na wamoja wamezaliwa huko hawajui tena lugha ya mama naomba tena kuhimiza watu warudi vijijini ili wajifunze tena lugha ya mama ndipo watajikuta kukuwa na kuwa kwa sababu watakuwa wamejua lugha ya mama kwa majina naitwa biamungu sale na pa, nikipatikana hapa uvi, tarafani uvira drc kwa kweli sisi waafrika tunapotea unakuta baba na mama wanazaa watoto wanashindwa kuwafundisha lugha ya asili inakuwa kwenda ku, kuanza kuiga mambo ya wazungu kiingereza kifaransa ndio kinatanda duniani yote pote popote pale sasa kwa mimi kwangu binafsi na shauri waafrika wenzetu tuko tunafundisha watoto lugha za nyumbani ile itakuwa narudisha tamaduni na asili zetu kusudi tuwe na umoja na wapindo kama vile burundi unakuta lugha yao ya taifa ni kirundi huko kwenye rwanda ni vile vile sasa tanzania ni kiswahili na njo kinatanda hata kwenye siasa kwa hiyo sisi warc tunawashauri waku viongozi wabadili mambo yote ili waweke lugha zetu za asili kwenye ngazi za juu paluku bayunda nikiwa butembo mashariki mwa drc e, ndio kwa kweli lugha za mama e, zinaanja kusahaurika sababu watu wengi wanaiga lugha za wazungu kifaransa kiingereza kichaina e, hizo lugha zinasababisha watu wanasahau lugha zao mimi napendelea lugha ya mama sababu ni lugha ambayo nimezaliwa nayo na ni lugha ambayo inanipatia umaarufu na, na, na jamii yangu ya kinande e, na furahia watu wa uganda sana na watanzania wa kenya sababu unakuta lugha zao za kiswahili e, kikonzo unakuta ni lugha ambazo wanapenda sana na sisi wakongomani tungependa lugha zetu ingekuwa bora zaidi nikiwa hapa biriba uvira mashariki mwa kongo kwa majina anaitwa honorable simon sambrazar erekeza mimi ndapongeza kwanza shirika la unesco ambalo linaendelea kukinga lugha ya mama kama ya hasili, vile lugha ya asili na waendelee vile kuokoa zile lugha ambazo zinataka anguka iza kupotea na ndasifu sana wafuliru ambao wako hapa kwetu uvira kwa sababu ni kabila ambayo nimeona ya kwamba inaendelea kupenda lugha yao na kuongea lugha ya asili kama vile lugha ya mama wakati makabila zingine ambayo zinaishi hapa uvira zinaendelea kuongea lugha ya kiswahili na wanashindwa kujua kama wanapoteza mila na kupoteza lugha yao ya mama asante kwenye ukurasa wetu wa facebook namwona zabuloni kijana mkongwe toka br hakika mimi huwa natumiasana lugha mama ni vyema kila mzazi kumfundisha mwanaye lugha yake kuliko lugha za kigeni ili tusipoteze utamaduni wetu nyunda mshambaza unasema lugha ya mama yani asili ni kitu cha muhimu tena cha lazima katika utamaduni na mila za watu ni vizuri sana kuijua kuielewa na kuizungumza popote tulipo jibril kipoka toka drc mjini lubumbashi kwa kweli lugha ya mama inatumiwa vizuri ingawa kuna changamoto kubwa unapotoka mahali ulipozaliwa hadi mji mwingine isaya ruben alex toka ovira drc lugha ya asili ni muhimu sana kwa kumtambulisha mtu kizazi chake ambapo ametokea ila watu wengi wamekwisha poteza lugha ingekuwa vyema kuwe na shule za kufunza watu lugha ya asili mwita misima kabembekwa kutoka fizi drc unasema mnaadhimisha siku ya lugha ya mama lakini hakuna mabadiliko lugha za kizungu zinaendelea kusunga mbele ili kupoteza utamaduni wa watu na lugha zetu na msikilizaji tunazungumzia maadhimisho ya siku ya kimataifa ya lugha mama hivi leo tuzidi kupata maoni yako ya sauti naita nikitoka ndani ya nji ya drc ndani ya jiji la butembo mimi ni elisee kilima kutoka shule la wachungaji kuhusu ya leo ambayo dunia inaadhimisha siku ya lugha ya mama nigelipendekeza kusema kama lugha hiyo uh, zaidi sana hapa kwetu drc huenda tumeshindwa ku, kuongea lugha ya mama sababu uh, ya shule ambazo zimeweza uh, kutuletea lugha za wazungu ambazo zimeacha sisi tumesahau hata lugha za asili na hiyo imeacha tumepoteza mila za uh, na desturi za, za asili katika nchi yetu ya drc tambo ilfi swahili majina ata zberi joshua natuma ujumbe nikiwa lusaka zambia ah, mada ya leo ya rafiki nafurahi uende wapi lugha ya umama napenda sana nikiwa mzaliwa ah, ikiwa mza wa kigoma kikubwa sanakikubwa hata ndugu zetu wengine wanaofika mbali tofauti na tumeishia hapa zambia lugha lugha lugha lugha ya ya ya umamani ya zingine lakini ya taifa umamani asiu jambo ereshi kiswahili naitwa kabuya ya mbairindi na wapiga simu kutoka mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya congo kuhusu hii lugha ya mama mimi ningependa itumike hata shuleni tufundishe watoto wa apa mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya congo kwa lugha ya mama kwani mimi watoto wangu wanazungumuza vizuri lugha ya mama nanaipenda sana e, chaveri cha vandande vosie <tong> lugha ya mama ni lugha inastahili fasi yote kabisa na tunaomba watu wote wa afrika wazingatie lugha yavo kwa sababu wenyewe anatupa lugha yake anakuwa mtumwa ile lugha mama inatakiwa hata shuleni juu ni lugha yenye inatujenga inatulea. RFX, na juu najuu inatuleamjambo rf kiswahili naitwa kwa jina la bukuru mwigire rukungira nikiwa mashariki mwa kwa kweli kuhusu madai lugha ya mama ni lugha nzuri sana ni lugha ambayo kila mzazi anaendelea kumfundisha mtoto wake kuielewa na kuiongea kiukweli lugha ya mama ni lugha nzuri sana na tunaipenda sana lugha yetu asante sana erefi kiswahili nikirejea kwenye ukurasa wa facebook kasim saidi toka lusaka zambia unasema kwa upande wangu lugha mama siwezi kuisahau tena na jivunia kinachosababisha kupotea kwa lugha za asili ni kiingereza ambacho kimekita mizizi haswa barani afrika wito wangu tuwe wazalendo na lugha zetu leveland mtende unasema uko fizi mashariki mwa darci unasema kinachosababisha lugha zetu za asili kupotea ni kutujiamini kwetu wenyewe kutaka kuheshimu lugha za kikoloni david sechenga toka wagumtu na dumu heza tanga tanzania unasema unesco hili swala la lugha ya mama kupotea nakumbuka toka mwaka a elfu mbili na mbili swala hili la lugha mama kupotea lilizungumza sana lakini mpaka leo sijaona lugha iliyopotea ila watoto wanaozaliwa miaka ya hivi karibuni kuzungumza lugha zao za asili imekuwa vigumu kuziongea na hivyo kizazi hiki kipya kushindwa kuongea lugha hizo kongo kombe jean paul uko nchini kongo uh, moba naona kama lugha ya mama inapotea sana hasa huku kwetu moba yaani ukizungumza kitabwa watu wanakucheka basi unasikia haya lakini mimi napenda lugha ya mama kakina nashale ukiwa luvungi uvira drc mimi siwezi kuacha kuzungumza lugha ya mama ambayo ni kifuliru ili lugha hii isipoteni lazima zianze kufundishwa shuleni pia vitabu vya lugha hizi viandikwe na kufikia hapo msikilizaji mie nafikia kikomo makala ya habari rafiki kwa leo tukutane tena kesho kwaheri