棒棒棒！ ni kukaribishe msikilizaji katika makala ya habari rafiki hivi leo mada tunayozungumzia nchini kenya kesi imewasilishwa mahakamani kutaka kuondolewa kwa umri wa lazima wa watu kustaafu wa miaka sitini tumekuuliza msikilizaji wewe unaamini kunafaa kuwa na umri wa lazima wa watu kustaafu unadhani mtu anaweza kuwa na tija kazini baada ya kuhitimu miaka sitini na pia tungependa kujua nchini mwako hali iko vipi tuanze kwa kusikiliza maoni yako ya sauti jambo rfi na tuma vois ni mtambala msindano avinika buteke tarafani moba drc naitwa kwa jina ya prof andre selsozombe mwina kalonda kwa kweli mahakama yaendelee kutatua vizuri kesi iliyoasilishwa mahakamani juu ya tatizo la kustafu kwa sababu tumeendelea kushuhudia hapa kwetu afrika watu wanaendelea kung'ang'ania madaraka na unakuta rais anaendelea kutoa hotuba mpaka anasinzia kwa sababu ya uzee kwa kweli jambo za kupongeza lakini swasanta ni kama e, miaka kidogo angelienda hata ku miaka sabini au tisini na hapa kwetu dr mambo hayo sizani kama ya po kwa sababu tunaangalia watu weko madarakani kuanzia nsi za mubutu mpaka sasa naam nimejirekodi nikiwa mjini mwangu uvira jimboni kivu ya kusini jamhuri ya kidemokrasi ya kongo mimi naitwa tu reparater babuka isake na katanda jambo hili ni zuri na ni lazima kila nchi barani afrika kujifunza kutoka kenya angalia kama mfano sisi katika jeshi letu la jamhuri ya kidemokrasi ya congo wanajeshi wengi ni wale ambao waliweza kutumika na mubutu hata kwa sasa wanaitwa wanajeshi e, baadhi ya pale matokeo yake unaenda kutanisha kwamba ni watu ambao hawana nguvu tena kusinzia mvi mm, zimeshajaa kichwani sijui kukimbia hawawezi tena ila ndio jeshi ambalo linaendee akulinda nchi kweli sikuachukia wala kwa niambaya ila ni lazima vijana nao vilevile waendeleshe hasa kazi e, miaka si kabisa hiyo ni miaka mingi mtu kupita pale awezi kutumika tena katika kazi ya taifa e, tunahitaji vijana wenye nguvu tena nao kushikilia mpini naokushikiia ujambo rf ya kiswahili naitwa prince kimonge natokea mji mkuu wa bukav drc e, kwangu mimi uh, mambo ya umri inatokana na ha- afya ya mtu kuna mtu ana miaka zaidi ya sitini lakini ukimwona na kazi ambayo anaichapa kweli utazani ni kijana na kuna mtu iko na chini ya miaka sitini anakuwa kiafya ya mbovu wa kazi kwa hiyo mimi ningependekeza zaidi hiyo isiwe kama kesi eh, idipendi na, na afya ya mtu na sio miaka habari rafiki ni sauti kutoka nairobi kenya umri wa kustaafu unafaa kuwepo kwa sababu vijana wanahangaika kutafuta kazi na kuna wale wazee ambao hawataki kuacha nyadfa zao wale ambao wanawasilisha kesi hawataki kustaafu na kuachia vijana barubaru kazi miaka sitini na kuendelea nguvu kazi hupungua kwa hiyo ni vyema kustaafu tu na kuachia vijana kazi ronend kamba valungu marufu kama mzemcot ariel kutoka mlonde omanda c kustaf kunaweza kumsadiataa aonalanaaawenineya ani kusema kweli ndio sababu mojawapo anayofanya hata wangine kushinda kupata ajira kustafu ni jambo moja lipo njema sana na mtu anapostafu kuna muda huwa anatumiwa tena kulingana na ulazima wake kwenye ukurasa wa facebook john busindi kutoka moba drc eneo la kakera unasema ni vizuri kuwe na umri wa kustaafu kazini kwa sababu watu wanapozeeka kili zao huwa hazifanyi kazi sawasawa ni vizuri kuwaachia vijana na wafurahie maisha hapa drc utakuta wazee wa umri wa miaka 80 wangali wanafanya kazi lakini vijana wapo wengi ila hawapewi ajira serikali nayo ifanye mpango kuwe na umri wa kustaafu mkulima halisi baba babacharity wa moro Mjira kwanza kwa hili ni jambo sahihi kabisa kwani mtu anatakiwa kustaafu kwani tutambue mtu kama ni mzee hawezi kufanya kazi vyema na ni vyema watambue unapostaafu kuna wengine wapo nyuma yako hususan vijana ukiajiriwa kumbuka kuna kustaafu zabuloni mayongezo kijana mkongwe wa beni drc si, kwa mtazamo wangu ni vyema kuwe na umri wa kustaafu sababu mtu akishaingia uzeeni wakati mwingine anaanza anaanzakufan mambo ambayo hayaeleweki na hawezi tena kuwa na tija kazini hapa kwetu hakuna umri wa kustaafu inabidi serikali ifikirie jambo hilo patrick kakuji unasema binafsi inabidi kuwe na umri fulani kwa sababu kuna vijana ambao wako na ujuzi kupita wazee lakini kwenye nchi zingine kama yetu drc vijana hawapewi nafasi kubwa sana na ndiyo maana nchi zetu za afrika hazisungi mbele inabidi tupime kwa vijana tuone matunda itakavyokuwa mboreza mlavia ukiwa kivu kusini diaraci tarafani fizi uh, unasema ni vyema sana kwa serikali kwani mtu anastahili kupumzika na wengine wanaokuwa wapate ajira ila wasiwe kama drac watu wanapewa vyeti vya kustaafu bila pesa msikilizaji mada tunayozungumzia ni nchini kenya kesi imewasilishwa mahakamani kutaka kuondolewa kwa umri wa lazima wa watu kustaafu wa miaka 60 na tumekuuliza iwapo unaamini kunafaa kuwa na umri wa lazima wa watu kustaafu tuzidi kupata maoni yako ya sauti mimi ni mweshimiwa profeser sele marega maarufu papa visionaire 2024 naita nikiwa kalundu vira naweza kwamba kunapashwa kuwa umri wa mtu kustafu kazini na ile inaweza ikasababisha kwamba wale ambao wamekwisha kuhitimisha umri wa miaka fulani wanatolewa kwenye madaraka ama kwenye makazi wanapewa fidia ya kwao ya kazi na wanaacha kazi kwa wale ambao wana umri mdogo kama vile wajne don um, wale vijana vijana lakini katika nchi ikiwa kwamba haitaonekana kwamba watu wakuwe na umri wa kuachia kazi na waende katika maisha ya kawaida nyingine waachie vijana nafasi na, na ndio kwo mana unaona katika nchi zetu kuna vita vingi vingiakntdirong napatikana papokavu wanaostafu katika nchi yetu ya kongo ni wale ambao wanaofanya kazi kwenye mabenki pekee yake tu sababu wale wanapokea mshahara mkubwa sana ila wale wengine ambao wanakuwa na kazi ndogondogo hawastafu kwa sababu mpaka leo unakuambia kunakuwa mwalimu ule ambaye anakuwa na miaka zaidi ya sabini zaidi ya sabini lakini anga linafanya kazi anafundisha watoto sababu gani sababu nchi inakosa pesa yaendamniti ya kumpatia ni shida sana rf kiswahili ni j omega wakahambi busanza tarafani ruchumu mashariki mwja wa sikungokivu kaskazini kiukweli mimi nazani kenya wasingefanya hilo kwani vijana ambao wanamaliza masomo yao wao ni lini watapata ajila maana mataifa yetu ya afrika vijana wetu sisi vijana tunaishia mataifa ya ulaya nje hutafuta ajila hatutumiki mataifa yetu kwani viongozi walio madarakani hawapendi kuyachia ndo maana kabisa mataifa yetu ya afrika yasongi mbele jambo elifai kiswahili ni francis toka kidandari bosanza mashariki ma drc nazani ingekuwa vizuri kila raia anastafu kwa miaka sitini kwa sababu hapo kampara tumeona wengi ambao wanafika kwa miaka hiyo wanaanza kusinzia katika maofisi na tungeomba matajiri ambayo wanaendelea kututumikisha wajue mtu akifikisha miaka hiyo wanamkubalia anastafu kwa kazi hiyo lakini anaendelea kupata mshara ili kuimarisha familia yake bila matatizo nikirejea kwenye ukurasa wa facebook evan sila kutoka makueni nchini kenya kwangu naamini ni vizuri kuwa na umri wa lazima wa kustaafu hili litaleta nafasi nzuri kwa vijana mtu akihitimu miaka sitini ni vizuri apishi mwingine hata kama ako na nguvu ya kuendelea ya kufanya kazi celestin dagije ukiwa kampala lakini unasema ue ni mzaliwa wa tarafa la ruchuru drc kwangu naona ingekuwa vizuri wazee wapumzike ili vijana nao wapate kazi taiskasomatoka Tarafani moba dr kwanza ni vyema wafanyakazi wawe wanastaafu wakishatimiza miaka sitini ili kuwaachia vijana nafasi hapa darai zaidi tarafani moba a, kazi inachapwa tu na wazee na huku umri umekwisha kwenda tunaomba serikali ya drac ichukue hatua wakati mfanyakazi anapotimiza tu miaka hamsini ili iwapatie vijana nafasi kikongo kutoka drc tarafani moba wazee wa miaka sitini ni lazima wastaafu ili vijana wapate nafasi hapa DRC vijana wengi wamemaliza shule hawana kazi sababu wazee hawapendi kustaafu kwa kuhofia kupoteza mishahara yao ndama msikilizaji kufikia hapo mie na tia makala ya habari rafiki kwa leo tukutane tena kesho kwenye mada huru kwa hiri.