Karibu katika makala ya habari rafiki. Mimi ni Carol Korir na leo tunakita nchini Gambia ambapo wa wabunge wa nchi hiyo wamepitisha mswada wa, wa kuondoa marufuku ya ukeketaji wa wasichana na wanawake, wakati mamia ya raia wakiwemo wanawake wakiandamana kuunga mkono hatua hiyo. Nini maoni yako, msikilizaji? Unadhani bado suala la kuwakeketa wanawake kwa msingi ya dini na tamaduni lina nafasi katika dunia ya sasa? Nianzie mchango wako kwa njia ya sauti naam. Jina langu ni Elishiba Msengeti, natoka maeneo ya Nairobi kwa wakati huu ambapo ndio ninaishi na kufanya kazi. Na ni, ni jambo la kusikitisha kwamba nchi inaweza kuamua kutoa marufuku hayo, kwa sababu kwa miaka mingi sana wanawake wamekandamizwa naona ikiwa jambo la kusikitisha zaidi kwamba jambo hili linatokea mwezi huu wa, wa tatu wa Machi ambao ni mwezi wa kusherekea wanawake, na nitasema hivi wale ambao wana uwezo ama mamlaka ma, ma, ma ya kufanya sheria ya kutengeneza sheria kama hizi waweze kufikiria na utu. Ukeketaji unaumiza wanawake, unaumiza wasichana, hauna hata ma, maana yoyote. Hata kisayansi ukiangalia hauna manufaa yoyote zaidi. Huwa unafanywa ukeketaji, unafanywa kwa sababu ya mila ambazo zinataka kuwakandamiza wanawake zaidi. Utakuta kuwa hata wanawake hawa wanapokuja wakati wa kupata watoto ama wa kuzaa, wengi wao wanapata shida sana na wengine hata wana, wanavuja damu mpaka wana wanaaga dunia. Si pale tu Gambia lakini bali hata hapa Kenya e, eh, ni, ni, la, jambo la kusikisha ni kwamba ukeketaji unaendelea Kenya kwenye e, eh, tabaka ta mbalimbali mbali, hili mbali, jambo bado linaendelea na linafanyika kwa sababu ya nini. Msichana anaambiwa usipokeketwa hutaoleka hutaolewa huta hutawahi huta huta kupata bwana na sasa, kwa hivyo ndio maana anasema inabidi iwe wanawake na wanaume washikane. Mimi ni Caroline Kodo nipo hapa Kilimani. Kwa kweli nashangaa na kugadhibika kabisa kwamba mtu anaweza kuchangia wakati huu kwamba tukekete wasichana ama wake. Hiyo ni hatua mbovu sana kwa sababu inadhalilisha na kudhulumu wanawake. Kwa nini tukubali kasumba ambayo inadhalilisha na kuwaumiza wanawake? Ikiwa ni lazima tukekete, basi tukekete akili, kwani kukeketa akili msichana ataweza kusimamia familia na ataweza kujenga jamii vyema. Ni afadhali kukeketa akili kuliko kukeketa tu kwa sababu ni mila na desturi. Asante sana, mi naitwa Sharon Yauma mimi ni mzaliwa wa Kenya na ninaishi Kenya, ambayo hii mambo ya ukeketaji imekuwa imekaa sana kwa muda, lakini nashukuru Mungu, saa hii watu wameelewa, wamejua hii mambo ni mambo ya kitambo, haina umuhimu wowote katika maisha ya wa wasichana wetu. Kwanza ni kuwabisha, o inawabisha nyuma, inawafanya wakae, ni kama hawajielewi. So hii mambo sio mambo mazuri. Sahizi nyewe imeendelea, hiyo mambo ilikuwa inafanya na wanyanya zetu, na hata wengine ambao bado saa hii wanasikia vibaya sana kwa moyo kao walifanya hayo mambo. Ndio wamekuja kugundua kwamba kuna hayo mambo hayana muhimu wote katika maisha ya watoto wetu wasichana. Sahii tunapigania masomo, wasichana wasome, wajiendeleze, wapewe mainjinia, wapewe ma maprofesa, ma maana dunia imeendelea. Nashukuru kwa sababu kama hatungejua hivi mapema, ingi yetu imekua ingekuwa imeisha. Lakini nashukuru Mungu ambaye aliingilia, akaleta msaada watu, akaweza kujua yakama ukeketaji hauna manufaa wote katiamaishaawvianawetuwa vicana wetu wapelekwe shule na wao pia wakuwe walimu, kwa ili dunia iendelee mbele zenemeendelea Naitwa Man Akili, DRC. Sheria hiyo ambayo imeizinishwa haiambatani na maadili ya kiutu, na hii imeonekana kwamba nchi hiyo serikali hiyo imechukuliwa na mila za nchi hiyo. Kwa kweli, kama ni kuwakiana tamaa, basi wanaume wote nao waondoshwe mbegu zao mbili ili wasije tena wakakaribia wanawake katika njia hiyo, kwa sababu kwamba si kwamba wanawake tu ndio ambao wanawaka tamaa kwa kuweza kukaribia wanaume. Asanteni Arafai. Mimi naitwa Mwalipesa Mdengede, niko Dodoma. Kwenye hili suala la ukeketaji, ni suala ambalo limekuwa likipingwa sana na baadhi ya serikali za Kiafrika, lakini kwa mtazamo wangu mimi naona kwamba kuhusisha swala hili na dini sio sahihi kabisa kwa sababu, nadhani kila watu wangeachwa kuwa uhuru kufanya mila zao, hii ingedumisha maadili kidogo, kwa sababu ukija kuangalia hata jamii za kanda ya kaskazini, kanda ya kati eh, kwa upande wa nchi ya Tanzania ni, ni watu ambao walikuwa wanafanya hiyo tamaduni ya kukeketa wanawake kwa malengo ya kwamba wanawasababisha watu wale katika maadili lani pindi wanapokuwa eidha wameolewa au wako na waume zao majumbani. Lakini kisayansi pia wanasema kwamba kuna madhara ya ukeketaji wakati wa ku watu kuwa wanajifungua. Lakini unajiuliza, je, walifanya tafiti kwa watu ambao walikuwa wana e, wanakeketa au wazee wa zamani katika tamaduni zao walikuwa wanakeketa wanawake, lakini watu walikuwa wanajifungua majumbani na hakukuwa na alama hizo. Lakini kwa sasa hivi naona ni ni tamaduni na propaganda za za za watu wa nje kuweza kufanya hivyo. Mi nadhani wananchi wangeachwa kufanya kile wanachokitaka katika tamaduni zao zingedumisha maadili zaidi. Habari rafiki, hii ni sauti kutoka Nairobi Kenya. Ukeketaji wa wanawake ni swala la kufikiriwa kwa kina. Mchini mwangu hii inapigwa vita sana, ni tamaduni ya jadi na inafaa kutupiliwa mbali kuondoa marufuku ya ukeketaji wa wasichana inaonyesha kuwa bado elimu haijawafikia watu wagambe ipasavyo, hivyo kupelekea kuandamana. Jamani, katika dunia ya sasa watu wanatafuta furaha, wanatafuta mali na kujisaidia kielimu, na si kupigana na mambo ya jadi ambayo haiwasaidii wanawake kuwa shupavu naitwa Ishara Ngere, moja kwa moja natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlende Nyengezi, huku jimboni Kivu Kusini Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Leo naongelea ukeketaji huko nchini Gambia. Kiukweli, kila nchi na mila zake, lakini kama hiyo sheria ya huko Gambia haieleweki, ni vizuri kweli waiondoe, lakini tunajua ukeketaji ni wa maana kwa kuwa unapunguza kwanza uzinifu ndani ya nchi. Huku kwangu nchini DRC hadi kama, na hiyo kiukweli, haijaanza kuonekana, lakini ikifika nchini DRC tutaiunga mkono. Kwa majina naitwa Berte Napoleo Munyapirwa nikiwa hapa mjini Kigali. Mimi naona hatua kama hii siwezi nikaiunga mkono, haina nafasi katika dunia ya sasa, kwani hali ya dunia imegeuka kutoka katika tamaduni za kimila za Kiafrika, tukijielekeza katika tamaduni mpya ambapo lazima tuziheshimu haki za kila mtu. Kwa majina naitwa Mary kutoka Mombasa huo mswada wa kuufutisha ukeketaji wa wanawake huko Gambia, sioni ikiwa jambo mzuri vile, kwa sababu sisi wote tunajua ya kwamba mwanamke anapofanywa, anapokeketwa, kuna shida mingi zenye zotokea kutokana na huo ukeketaji. So kwa kwa maoni yangu mimi, sioni kama ilio jambo ni mzuri, kwa sababu kuna mambo mengi hutokea baada vya ukeketaji. Ukifuatilia vizuri utaona disadvantages za ukeketaji ni nyingi sana kuliko advantages. Na saa hii tuko kwa 21st century. Hayo ni mambo yenye yalikuwa yanafanywa na our old parents back then. Our grandparents ndio walikuwa wanafanya mambo kama haya. Sasa, hii we in another era and plus now we are more educated. Eh? Tunajua disadvantages za kukeketa wanawake. Hiyo ni dhuluma kwa wanawake. Wanawake wanapitia hali ngumu wakiwa wanakeketwa, na hata kama ni mambo na culture na nini, hiyo inafaa isimamishwe kwa sababu hiyo ni kudhulumu wanawake. Ni gigeukia ukurasa wa Facebook kwenye ujumbe ambao umetuandikia tuungane. Balike Hasani ukiwa Kampala unasema, binafsi serikali ya Gambia inafaa kuchunguza swala hilo kwa umakini. David Sichenga toka wagumu tunadumu Muheza, Tanga, Tanzania unasema, ikiwa wanawake wenyewe kwa mapendekezo yao wanapenda kukeketwa kwa misingi ya dini na tamaduni zao huku wakifahamu kuwa ukeketaji ni hatari na waendelee kukeketana. Mwisho wa siku wataona athari ya kitendo hicho. Alain kutoka Bunia, DRC, unasema kwangu, naona siyo hatua nzuri kwa dunia ya sasa. Tuendelee kupata maoni zaidi ya sauti, na tukimalizia kwenye facebook RFI Kiswahili. Kais Musa Kais wa Mbagala, Dar es Salaam, unasema swala la ukeketaji kwa wanawake limepitwa na wakati, na hapa katika nchi yangu ya Tanzania serikali imekuwa mstari wa mbele kupinga na kukemea vitendo hivyo. Celestine Fields Bakunda ukiwa Kampala unasema kwangu, mimi sidhani kama mambo haya yana msingi ndani ya dunia ya sasa. Basi kufikia hapo tunatamatisha makala. Habari rafiki, ni kushukuru mno kwa mchango wako. Mimi ni Carol Coril, hadi wakati mwingine, kwa heri.