Na tumai. Hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kukaribisha kwenye makala ya habari rafiki, na juma hili utakuwa nami Minlet Jai, na mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu viongozi kutoka jumuiya ya maendeleo ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC, kuahidi kuisaidia DRC kurejesha usalama mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu pia wakiikosoa Rwanda kwa kujaribu kulemaza juhudi zake kwenye Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa. Tumekuuliza msikilizaji nadhani Sadek tafaulu kutatua mizozo ya DRC na nini suluhu ya kudumu ya mashariki mwa DRC? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Nikiwa Uganda, Kampala, mimi ni tuungane balika Hasan. Kwangu mii binafsi, Sadek inaweza ikamaliza vita mashariki mwa DRC, ingawa Umoja wa Ulaya aendelea kuunga Rwanda mkono. Kwa kuwa Umoja wa Ulaya ndo inaunga Rwanda mkono, Rwanda inaendelea kujipiga kifuani. Kwangu mimi natakia Sadek mafanyikio mema. Mimi ni Christophe Balume Mituzo Mfuni kutokea DRC. Ni kweli vikosi vya SADC wamewasili hapa Goma na wana vifaa vya vita vya kutosha, lakini ni jambo ya kushangaza ni kwamba tunawaona wakitoka Sake wanarudi Goma mchana magharibi, na wahuni wa M23 wanaendelea kuteka mahali mbalimbali mbali. Tunajiuliza, je, wataanza vita siku gani? Kwa sababu waraia wanaanza kufia maisha yao. Ni kwamba hatujue wataanza mapambano siku gani. Mbaraka, Richard kutoka Kiliba Uvira. e, kutokana na mzozo wa Kongo, wetu nchini Kongo, SADC inaweza kutatua eh, mapigano ambayo yanaendelea au mzozo ambao unaendelea nchini Kongo, ila masharti ambayo inatolewa na jumuiya hiyo ndio magumu, watapendelea kuwa kukwema ku, kubaliana ambayo itakuwa kati ya Kongo na Rwanda ambayo, mm -hmm. hayo haitapendelea haitapelekea tena kuleta amani sawasawa, sawa, kwetu nchini Mashariki. Oh, oh. kwa majina anaitwa Stanley Alonda anapatikana hapa kambini Nyarugusu mkoani Kigoma Tanzania mimi kama mimi siamini kama Sadeke takuwa na uwezo wa kuisaidia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu Waafrika mara nyingi ni watu wa kuendeshwa na kama ni watu wa kuendeshwa, hata wao Sadiki wataenda kushindwa kama walivyoshindwa watu wengine, kwa sababu naamini zipo jumuiya nyingi ambazo zimeshaingia hapo kutoa mchango wao, lakini mwishowe wameambulia patupu. Na yote haya yanatokana na tabia zao za kuendeshwa. Sio kwamba hawana uwezo wa kusaidia, uwezo wa kusaidia upo, lakini watakapofika hapo watajikuta wanaendeshwa, na kuendeshwa kwao ndio kutasababisha waferi. Naitwa Ishara Kire. Natuma ujumbe wa sauti nikiwa Mlende Nyangezi, jimboni Kivu Kusini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Tunajua kwamba Sadek haiwezi ikarejesha amani mashariki mwa Kongo kwa kuwa kundi zote zilishafanya lote liwezekanalo, lakini amani bado haijashuhudiwa. Ili vita hii ifike mwisho, inabidi Wakongomani wenyewe, hasa huku viongozi wakete fasi moja, wafanye meza ya mazungumzo. Kiukweli vita hii itafika mwisho kwa mwisho. Mjini anaitwa Nyapiru Kigali. Kwa mtazamo wangu mimi naona jeshi la jumuiya ya SADC kwa ustadi wake vitafanya kazi njema na kumaliza mzozo wa mashariki mwa DRC. Alafu, kuhusu jambo jingine, ni kwamba shida hizi za mashariki mwa DRC zitamalizika na tuna matumaini kwamba rais wa Rwanda na ule wa DRC wakikutana kwa upatanishi wa rais wa Angola, mambo yatapita vyema. Amjambo vefix <laughs> Swahili naletwa kwa jina la Bukuru Mwigire Rukungira nikiwa mashariki mwa DRC. Ndiyo, Sadeke inaweza leta usalama katika nchi yetu ya DRC, kwa kuwa EAC iliweza kuya, haikuweza fanya kitu ila Sadeke ina nguvu sana na mimi nina imani ya kwamba katika kikosi hiki ya Sadek usalama utarejea katika nchi yetu ya GX. Asante sana RFI Kiswahili. Nikipitia jumbe zako kwenye ukurasa wa Facebook Ituri safari kutoka Komanda tarafani Rumu DRC, unasema Sadek haitafaulu kurejesha usalama nchini DRC, binafsi serikali ya Kongo ichukue jukumu la kurejesha amani. Shukuru mbole Darius, toka Lubumba DRC kwangu, sitegemei kitu kikubwa sana kutoka kwa SADC kwa sababu katika nchi yangu kuna wasaliti wengi na wala rushwa, na ndio maana vita hivi vinaendelea, ila tuwaunge mkono, tuone kama watafanikiwa kumaliza vita hivi. Kamumba, unasema Sadik haiwezi kufaulu kwa sababu wameanza kuzungumzia mambo ya diplomasia kati ya Rwanda na Kongo, na hiyo ndio alama yao ya kwanza kushindwa. Espoir Ruhigita Bakono kutoka Makobola, DRC, Fizi, unasema Sadik haiwezi kuleta amani nchini mwetu kwa sababu viongozi wa Afrika wao ndio wachochezi wa vita nchini DRC. David Sechenga toka wagumu tonadumu heza Tanga, Tanzania, unasema Sadik uwezekano wa kufaulu kutatua mizozo ya DR Congo upo kama kweli inataka kuimarisha usalama mashariki mwa DRC. Kikubwa ni kukutanisha viongozi wa Kongo na Rwanda na kuona nini tofauti zao hadi nchi hizo kuingia katika migogoro hii. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu mkutano wa Sadek uliotamatika mwishoni mwa juma lililopita, na viongozi kuahidi kuisaidia nchi ya Rwanda kutatua mizozo mashariki mwa nchi hiyo. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jambo erefiki Israeli, natuma ujumbe wa sauti nikiwa Rusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. Nafikiri kweli e, jumuiya ya Sadek inaweza ikatatua mzozo ambao unaendelea kati ya Diarasi na Rwanda iwapo kutakuwa na makubaliano mbalimbali mbali, na masani ambao waliwekewa katika maongezi. Nafikiri kweli suluhi inaweza ikapatikana, na, na, na ngoja tuwape bahati katika maongezi haya ambao wamefanya mwishoni mwa jumaa ambao liopita. Mimi naitwa samueli Samueli Ayubu, natuma voice hii nikiwa mjini Lusaka Zambia. Kwa kuwa viongozi hao wa Sadeki wameungana pamoja kutatua mzozo uliopo mwa nchi ya DRC mashariki E, ni vyema na haki wawe watu wa moja na waungane vizuri, waendee kitu kimoja cha kuenda kumaliza ku, mzozo wa wasi hao wa Mventura, ili nchi ya DRC iwe na amani, la sivyo viongozi wanaweza akawa wanaenda kwa njia mbili ili mzozo huo usiweze kumalizika. Kutoka Bujumbura. Sadeke iko swahii kwa kusema hiyo, kama Rwanda ndiyo inaleta usalama mdogo munchi ya Kongo, hiyo ni kweli kabisa, lakini kee keeza ataka kuleta amani pale, sio Sadeke mani italeta amani wala sio Rwanda italeta amani. Naomba Wakongomani waache utofauti wao, waikae pamoja, waangalie adui ni nani, wapambane ili waokoe nchi yao wa. Nikiwa hapa Biriba Uvira mashariki mwa DRC kwa majina naitwa Honorable Simo Sambaza Rurekeza. Kuhusu uh, mazungumzo na maamuzi ambayo uh, nchi za chama za sadeke ilichukua kwa ajili ya kusaidia nchi ya DRC, kwangu mimi ningesema ya kwamba huo ni upuuzi mtupu, kwa sababu si mara kwanza nchi hizo zinafanya kazi kama na hiyo, lakini hakuna suluhisho. Kumbe ningeomba serikali yetu ya Kongo pamoja na Rais Felix Tshisekedi kuchukua majukumu na maamuzi ya kwamba jeshi letu la Kongo kuisapoti na wale wazalendo ambao wanapigania nchi kwa ajili ya kokoa wananchi. Asante. Narejea tena kwenye ukurasa wa Facebook. Pa wakalunga Wakalunga wa DRC mkoani Tanganyika unasema binafsi, SADC ndiyo jeshi inayofaa kurejesha amani mashariki mwa DRC. Mazungumzo na M23 ndiyo mbinu inayofaa kwa kurejesha amani. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, DRC unasema, kwa kweli SADC ni watu wanaopenda kuitesa nchi yetu, kwa hiyo sioni kabisa kama watatuletea usaidizi. Bukuru Muhigire Adolf toka Sange, DRC kwangu, naona Sadik inaweza kuleta amani nchini mwetu ikiwa wataungana. Kais Musa Kais wa Mbagala, Dar es Salaam, Tanzania unasema napenda kuchukua nafasi hii kuwapongeza viongozi wa jumuiya ya Sadik kwa kukubali kwa pamoja kuisaidia Congo, kuwaondoa waasi wanaoendelea kuichafua nchi hiyo. Lakini pia tatizo hili la nchi ya Rwanda kuwasaidia waasi linatakiwa kupatiwa uvumbuzi kwa manufaa ya raia wa Kongo wanaoendelea kuteseka kila kukicha. Nitamatishe na ujumbe wako Joel Andrea toka Kaina Lubero DRC, kwangu jambo hilo halitaleta usaidizi wowote, kwani si mara ya kwanza kwa majeshi kutoka nje kuja DRC. Ni kwetu sisi wakongomani kujiunga, hasa huku kwetu Kivu Kaskazini ambako hakuna amani. Na msikilizaji, kufikia hapo, mie natamatisha makala ya habari rafiki. Shukran kwa kushiriki. Tukutane tena kesho. Kwa heri.