Ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni, kwa karibu wiki mbili sasa, madaktari nchini Kenya wamekuwa kwenye mgomo kulalamikia mazingira ya kazi na kushinikiza kuajiriwa kwa, kwa madaktari zaidi. Hali kama hii ya mgomo, msikilizaji, pia ikishuhudiwa katika miezi ya hivi karibuni nchini Nigeria. Tumekuuliza msikilizaji, hali katika sekta ya afya nchini mwako ikoje na serikali za Afrika zifanye nini kuepusha migomo kwenye sekta ya afya? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti, na nianze hapa na maoni yake Miriam kutoka Nairobi, Kenya. suluhu ya kuepusha migomo ni kuwalipa madaktari vizuri na kuajiri madaktari wengine wanaotoka shuleni. Pia ni vyema kuwafunza kazi ili wawe shupavu kukutana na wagonjwa. Nchini mwangu tuko katika wiki ya pili ya migomo na wagonjwa wanaumia sana. Rais anastahili kuongea kuhusu suluhu hii na kutanguliza mambo yanayofaa, si tu kupigania swala la nyumba, ilhali Wakenya wanaumia kutafuta matibabu katika Nikiwa mjini Lusaka Zambia. Kwa majina naitwa Samuel Samueli Ayubu. Ndugu mtangazaji, cha kwanza niseme kwamba kuweka mgomo sio suluhisho, japokuwa huwa na wakuu wa vikundi hivyo vya afya kukaa meja moja na uongozi wa daktari pamoja na uongozi wa nchi kuweka imani imara, tatizo hilo ili walitatue e, japokuwa mwa nchi zetu za Afrika, mara nyingi kusipokuwa na tukio lolote hawawezi kukaa meja ya swala hilo ili walizungumzie. Mimi kwa nchi tuliyomo ya Zambia, na penyewe hilo swala lilikuwepo li, lakini walichukulia wali ufumbuzi na utatuzi kwa kuajili wafanyakazi wa afya wengi e, pamoja na kuwawekea kidogo salary ili ionekane nono. Diego Mulonda Ferdinand kutokea Kampala Uganda. Sio nchi ya Kenya tu ndio ambao tunashuhudia wadaktari wanafanya mgomo sababu ya marupurupu zao ama sababu ya pesa zao. Ila mi naomba magovernment zote za Kiafrika waache tabia hizo. Kwa nini hatujawahi kusikia eti rais anafanya mgomo kwa sababu hajalipwa? Lakini madaktari, walimu, wanajeshi hawalipi vizuri hapa kwetu Afrika. Mimi naomba magovernment ama wa rais wote wa Afrika waache hizo tabia kabisa. Jambo, RFI Kiswahili, ni Espoire Ruigita toka Makobola, DRC, Tarafani Fizi. Nadhani madaktari hao wa Kenya wamechukua azimio nzuri, kwa sababu serikali za Afrika hawaheshimii watu wa afya, kwa sababu mtu wa afya ni mtu wa kwanza kulipwa mzuri, mshahara wake mzuri, kwa sababu anafaa kazi yake kwa utaratibu na anafaa kazi kwa raia, inapashwa alipwe mzuri, lakini wa Afrika hawaoni hivyo. Hata sisi nchini kwetu DRC wafanyakazi wa afya hawaheshimiwi hawa na serikali zetu za Afrika. Natuma jumba sauti nikiwa mjini Lusaka Zambia, kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga e. Kwangu mimi niweze kuiomba eh, serikali ya Kenya kuweza kuhakikisha kuweka mazingira ya madaktari kwa sababu kweli madaktari ndio kitu ambacho kinahitajika katika taifa mbalimbali na ni wao ndio wana kazi ngumu kuweza kuwatunza wagonjwa, na kuweza kufanya mgomo sio jambo sahihi, na tuombe serikali iweze kuwafanyia vile ambavyo walivyowaahidi, pengine labda wanaweza kasitisha mgomo. Asante sana kwenye ukurasa wa Facebook Mfariji Kihota kutoka DRC unasema ni lazima serikali ziwalipe mishahara vizuri wahudumu wa afya. Nchini mwangu, serikali bado haijaboresha maisha ya wahudumu wa afya. Jospin Kavaka wa DRC, Kivu Kaskazini, Butembo, unasema madaktari kwenda kwenye mgomo ni haki yao, lakini wananchi wa kawaida ndio wanateseka. Hapa nchini mwangu, hakika ni uzalendo wa madaktari ndio unawahimiza kufanya kazi bila hivyo wao pia wangefanya mgomo Diodoneki Ziala toka DRC, Moba Kirungu mtawa hewa bora binafsi. Tatizo hili linaikumba Afrika nzima. Tumeona pia huku nchini Kongo madaktari wakilalamikia kuhusu mishahara, ila serikali ikilipa madaktari vizuri, sidhani kama madaktari watagoma. Tuungane. Balike Hasani unasema uko Uganda, Kampala, na wapongeza madaktari kufanya mgomo huo kwa kuwa serikali zetu za Afrika hazitili manani la madaktari hata nchini mwangu DRC hali ni hivyo hivyo. Ningependa serikali zetu zichunguze swala hili kwa haraka. Kitunda Robert Rukumuza kutoka Rugezi, tarafani Fizi, DRC unasema mtu akifanya kazi anapaswa kulipwa. Serikali inapaswa kuangalia maslahi ya hao madaktari. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu mgomo wa madaktari nchini Kenya na tumekuuliza utujuze kuhusu hali katika sekta ya afya nchini mwako. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kwa jina mi naitwa Vincent kutoka nchini Kenya katika kaunti ya Machakos. Uh, ipo shida katika sekta ya afya kwa sababu tumeshuhudia mara nyingi, A, tetesi kwamba katika hospitali nyingi hakuna dawa. Wengine wagonjwa wanaenda pale, wanasema kwamba wanapewa ile inaitwa rufaa, wanapelekwa hospitali nyingine, kwa sababu kuna zile huduma ambazo ni za kimsingi zinakosekana katika hospitali moja, inabidi mgonjwa aelekezwe hospitali nyingine. Kwa hivyo kunayo shida na ni shida ambayo serikali nafaa itatue. Mazingira ya kikazi kwa madaktari, hayo pia nafaa yakaangaziwe na yaweze kurekebishwa, kama kuna shida yoyote ambayo ipo mahali pale, kwa sababu sekta ya afya ikiwa na shida, basi kama taifa tutakuwa tunaumia, kama taifa tutakuwa tunaelekea pabaya. Naitwa Mapenzi Togera Moize, maarufu historiani kiwa Uvira, mashariki mwa DRC. Kweli kwenye sekta ya afya hapa kwetu Congo madaktari ha, hawatunzwi vizuri, hawana mishahara vizuri, wanateseka, hawapokei mambo ya kuridhisha kwa shughuli wanayoifanya na waganga wenyewe. Wagonjwa wenyewe hawahudumiwi ipasavyo kwenye hospitali za Congo. Tungeomba tu serikali zetu za, za Afrika zijikaze sana, ziwekeze kwenye sekta ya, ya afya madaktari wa, wawe katika hali nzuri ili pia washughulikie wa, wa, wagonjwa wa vizuri. Hiyo itasaidia kuboresha maisha sio tu ya madaktari, ila pia ya, ya jamii nzima. Jean-Claude Mkulu kutoka hapa mji wa Goma. madaktari hao ni haki yao kuweza kugoma kazi. Unaona kwamba madaktari huwa kweli hawawekwe katika haki yao. Hata nchini mwetu DRC, waganga madaktari huwa wakigoma, sababu hawawekwe katika mazingira mazuri ambayo yanawaruhusu kutumika vizuri. Kwa hiyo inaomba serikali kushughulikia madaktari sababu, bila madaktari hakuna uzima. Ni Safari jamani, nikiwa Lubumbashi, DRC. Kusema kweli, huo mgomo unaoendelea huko Kenya, serikali zetu za Afrika zitusaidie sana, kwa sababu kama ingewezekana wawalipe tu mishahara yao. Najua ya kwamba kama wangewalipa vema hawangeingia hata barabarani kufanya mgomo, na serikali zetu za Afrika kweli kweli zijitahidi, zianze kulipa waganga vizuri, ili maafa haya yasingeli kutokea kila mara ndani ya bara letu la Afrika. Asante sana RFI Kiswahili. Mimi mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. E, madaktari ni kiungo kikubwa sana katika nchi zozote zile duniani, kwa sababu ni watu wanatizama uzima wa watu. Ni watu wanastahili kupewa kipaumbele madaktari na waalimu, au ni watu wanastahili kutizamiwa kwenye jicho la tatu, kwa sababu ni viungo viwili vikubwa sana ndani ya nchi. Mimi ni Exose bungu keni kiwa jara si Kivu Kusini, tarafani Fizi. Madaktari hao kabisa wana haki ya kuandamana ili wapate kupewa mshahara wao mzuri, sababu awa, daktari ni mtu muhimu sana e, kwenye taifa tunaomba serikali zetu za Afrika kabisa zipate kuwa nalipa madaktari mshahara mzuri, walimu na wanajeshi. Kwenye ukurasa wa Facebook tena, namuona Augustin Kabanda kutoka Moba Mitonga, DRC, unasema serikali za Afrika zinatakiwa ziwe na mpango kabambe ya kushughulikia masuala ya afya. Doni Sev toka DRC, tarafani Moba Kirungu, mtaa wa Kaseke, kwa mtazamo wangu, ili kuepuka mgomo wa madaktari, serikali za Afrika zinapaswa ziwalipe vizuri na kusikiliza malalamiko yao. Kikongo wa Moba DRC unasema haki za madaktari ni lazima ziheshimiwe. Huko Kenya hapa kwetu, madaktari wanalipwa vyema, na tatizo vijana hawaajiriwi kwenye sekta ya afya. Wakishamaliza kusomea udaktari, serikali inapaswa kuwapa nafasi kubwa ili watumikie wananchi. Na nitamatisha na ujumbe wako mama Katempa Kapindu tokea tarafani Moba DRC, kusema ukweli sekta ya afya mwangu sio nzuri. Madaktari ni wenye kunyanyaswa na serikali barani Afrika. Ili sekta ya afya imarike, serikali zinapaswa kugharamia kila kitu wanachohitaji madaktari. Ni kwa maoni yake Katempa Kapindo kutokea Moba. Ndio natamatisha na makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa. Kwa heri.