Ni matumaini yangu hujambo, msikilizaji mahali popote ulipo, ni kukaribisha tena kwenye makala ya Habari Rafiki na hivi leo, mada tunayozungumzia ni kuhusu uchaguzi kule nchini Senegal. Licha ya hali ya wasiwasi wasi uchaguzi, uchaguzi nchini humo ulifanyika mwishoni mwa juma kwa amani, huku mgombea wa upinzani Bassirou Diomaye Faye mwenye umri wa miaka 44 akiibuka na ushindi. Rais anayeondoka madarakani Macky Sall tayari amempongeza Faye kwa ushindi wake. Tumekuuliza msikilizaji, maoni yako kuhusu uchaguzi wa Senegal na nchi za Afrika zina kipi cha kujifunza kuhusu demokrasia nchini Senegal. Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Mimi ni exose bunguke, nikiwa DRC kivu si, kusini tarafa ni fizi e, kwa kweli ni hatua nzuri kabisa na tunampongeza sana rais e, Macky Sall kweli ameonyesha demokrasia nchini Afrika, lakini kutangaza kwake kwa bwana Rais wa Senegal mtarajiwa, kwa kweli eh, naona kabisa imekuwa imechangia kiasi kikubwa kwa nchi za Magharibi kwa kuunga mkono uchaguzi huo, na mimi ya kwamba wananchi wa Senegal wanajivunia kwa yule ambaye wamemchagua. <mulia> Ashile Mboroshe kutoka Jumbura. Tunapongeza hiyo uchaguzi ya Senegali. E, inaonyesha kama demokrasia iko na kuya ndani ya Afrika. Tukwatu tunaomba ingine ma nchi za Afrika, hata za Ulaya, waige mfano ya ya Senegali, kwa sababu upinzani sio kwa adui e, upinzani tu ni demokrasia na maelewano na ma, maendeleo <coughs> Naitwa Isidore, akili mtoto wa mzee akili, napiga simu toka nchini Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ndiyo kuhusu mada leo, ndugu mtangazaji, mambo ambayo yanapitikana ambayo ilifanyika kule Senegal ni jambo ambayo inatuletea nguvu sisi Wanaafrika Afrika, kwa kuona upinzani umeibuka na ushindi mkubwa zaidi na tunampongeza tena basi rudi mi-fi ambaye ni mpinzani aliye na sifa kubwa ndani ya nchi ya Senegal. Barani Afrika tufate mfano wa Senegal. Mimi ni Francis toka Kidandari Busanza Mashariki mwa si, DRC kwangu kwanza, ni kuanza kupongeza tume la uchaguzi la huko Senegal kwa kutenda haki, pia nipongeze na upinzani kwa kushinda kiti cha urais Senegal imetuonyesha kama demokrasia ingali katika nchi yao, kwa sababu sio rahisi kuona hapa barani Afrika upinzani kushinda kiti cha urais. Tunawapongeza sana. Nitungane Baliki Hasani nikiwa Uganda Kampala. Kwa mimi binafsi naipongeza serikali ya Senegal kufanya uchaguzi wa amani na hakuna wizi wa kura. Kwa kweli nataka serikali zetu za Afrika zige mfano wa Senegal kwa uchaguzi ambao umepitikana nchini Senegal. Hata nampongeza Diomaye Faye kwa kunyakua ushindi wa urais wa Senegal, namtakia kila la heri. Ni Shabani Ibrahimu nikiwa DRC jijini Baraka, manispa ya Katanga. Wallahi, naweza mpongeza sana huyu ndugu yetu ambaye ni rais mstaafu Makisali kwa jambo ambalo amelifanya, ni hatua kubwa sana ni mfano ambao marais wetu wote wa Afrika wanapaswa wahige. E, kwa alifanya jambo mzuri sana kuachia madaraka pasina migogoro wala nini. E, even jivyo gisi napaswa kuwa. Alafu hiyo ni ujumbe ambao ninge ningewapa kabisa, marais wetu wajaribu sana kujirekebisha, awaheshimu demokrasia kama vile mwenzao alivyoheshimu demokrasia. Kwenye ukurasa wa Facebook arifa Kiswahili, David Sechenga toka Wagumu, tunadumu Heza, Tanga Tanzania, unasema uchaguzi wa urais nchini Senegal uchaguzi wa kupongezwa kama rais aliye madarakani ashakubali mgombea wake kushindwa na hata kumpongeza mshindi wa upinzani. Hilo ni jambo kubwa sana na ni hatua ya kuigwa kwa nchi zote za Afrika, tofauti na kukataa matokeo ya uchaguzi pale chama cha upinzani kinaposhinda. Diodone Kiziala toka DRC, Moba Kirungu, mtaa wa Hewa Bora, unasema binafsi uchaguzi huo kwa kweli ulifanyika vizuri na nimpongeze tu rais mpya wa Senegal Bassirou Diomaye Faye kwa ushindi, na namtakia kila la heri. Baraka Bim ukiwa mjini Bukavu, DRC, naipongeza nchi ya Senegal kwa demokrasia na pia nampongeza rais anayeondoka madarakani, Mheshimiwa Makisal, kwani si kila rais hapa barani Afrika anaweza kufanya alichokifanya. Wengi hawapendi kuachia madaraka kwa amani. Nchi zingine za Afrika ikiwemo DRC zige mfano huo wa demokrasia. Pa Wakalunga, Wakalunga wa DRC, tarafani Moba Kirungu, mtaa wa hewa bora Kaseke. Mimi naona uchaguzi huo ni wa kupongezwa. Namtakia kazi njema Rais mteule Basiru Jumaefae. Shukuru Musai wa Butembo katwa DRC Kongo, kusema ukweli Senegali imeonyesha jambo jema sana, ila ningependa pia nchi ya Kongo iige mfano huo. Na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu uchaguzi kule Senegal, ambapo mgombea wa upinzani Bassirou Diomaye Faye aliibuka na ushindi akimshinda mgombea wa chama tawala Amadou Ba. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Naitwa Ishara Nkere, moja kwa moja natuma ujumbe wa sauti nikiwa mlindi nyangizi huku jimboni Kivu kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Kiukweli, tunaishukuru tume huru ya uchaguzi ya nchi hiyo kwa kuwa ilita angaza matokeo ya uchaguzi vilivyo, na hii ni uchaguzi wa kihistoria barani Afrika kwa kuwa sio kila uchaguzi ambayo uh, huyu kandidati wa upinzani anaibuka mshindi. Kutoka Uvira dasi kijijini Masango. Mimi ni defenseur desemmar ofu Majego, natulia kwenye chuo kikubwa cha ESM Uvira. Acha nipongeze kwanza raisi ambaye aliyeacha madaraka, anaachia mwenzake akufanya vurugu. Ni vizuri sana ingelikuwa nchi zote za Afrika ziko hivi, najua demokrasia ingeingia kwenye nchi zetu. Na mwenzake ambaye aliyepita, acha tumpongeze kwa kuwa eh, kuachiwa madaraka si jambo rahisi. Tunaomba nchi za Afrika ziige mfano huu iwe ku, wa kuachiana madaraka kama ilivyo wasikuwe wanagangania na kupitisha wale ambao wakupita kihaki. Mimi ni Edison Mumbere Kisuba naita nikiwa Kai na mashariki mwa DRC tarafa ni Lubero. Kuhusu mada ya leo ambao inaelezea uchaguzi huko Senegal, nazani uchaguzi huo umeonyesha sura bora barani Afrika, na ningelipenda viongozi wengine ambao wanapenda kidemokrasia waweze kuiga mfano huo, ili Afrika tuweze kuwa na mwendo bora na kuheshimu katiba zetu, ili tuweze kutetea kidemokrasia vizuri. Aksandi RFI Kiswahili. Jambo RFI Kiswahili, kwa majina ni Chimimana Sekabumba, mimi ni Mkongomani, naishi hapa Kampala. Mimi tu nawapongeza bwana Mfae na na Sonko kwa ushirikiano hasa hasa, nampongeza Makisali kwa kuonyesha udemokrasia ila isikuwe kama DRC kwenye walifanya mkataba ya upumbafu na inawaletea ugomvi kati ya bwana Chisekedi na na Joseph Kabila. asante sana. Ikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook, Vincent J. J. Kaji, kijana mpole kutoka Tanzania, unasema kwa kweli, nchi za Afrika zinatakiwa kujifunza mengi, mfano uwepo wa demokrasia kwenye mataifa ya Afrika, pia kukubali kushindwa unaposhindwa. Jairus Eli ukiwa Lusaka, Zambia, hongera kwa Rais Basiru Jumae Fae kwa ushindi wake. Kasemengo Aguero toka Kivu Kaskazini, jijini Butembo, unasema naipongeza tume huru ya uchaguzi nchini unasema kwamba ulitabiri wapinzani watashinda na imetimia, na huo ni ushindi utakuwa funzo kwa nchi zingine kama DRC. Jospin Kavaka wa Butembo, DRC, unasema unampongeza kwanza rais mtarajiwa wa Senegal, lakini muhimu ni kutimiza ahadi za kampeni. Kaisi Musa Kaisi wa Mbagala, Dar es Salaam, Tanzania, kwa upande wangu naweza kusema Senegal ni nchi yenye demokrasia ya kweli kuliko zote Afrika. Tumekuwa tukishuhudia viongozi wa pinzani wakipata vikwazo vingi inapofika wakati wa uchaguzi. Kitendo cha rais anayemaliza muda wake Makisal kumpongeza mshindi wa sasa Basi Rudi Mafae, ni ushindi tosha wa demokrasia ya kweli waliotunikiwa waliotuni waliotunukiwa viongozi wa nchi hiyo. Shukuru Mbole Darius toka DRC Lubumbashi, hongera sana wananchi wa Senegal kumpata rais mpya, na unaomba kiongozi huyo awafanyie kazi wananchi waliomchagua. Nitamatisha na ujumbe wako Josias Kasidika kutoka Lubumbashi, DRC, unasema Sala alifanya jambo nzuri sana sababu alijishauri na kukubali kufanya uchaguzi huru na wa haki. Huu ni mfano mzuri sana unaohitajika kuwa nguzo ya marais wa bara la Afrika. Hufikia hapo, msikilizaji, natamatisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho. Kwaheri.