Ni Ijumaa, msikilizaji, na kama kawaida ni siku yako kuchangia mada yoyote uipendayo. Tuanze kwa kusikiliza mada yako ya sauti. Naitwa Ji Omega Wakarambi Busonza Talafani Luchuu, mashariki mwa Dirasi Kongo, Kivu Kaskazini. Kwa mada ya hivi leo, mi nataka kuzungumzia kuhusu hali tete ambayo inazidi kuonekana kujitokeza kwa maeneo ambayo yanatekwa yanakaliwa na wanamgambo wahuni wa M23, nadhani serikali izidishe nguvu na wa, wa, wa, wanajeshi wetu wawape vifaa vya kutosha, wapiganisha hao wahuni hadi warudie kule walikotoka. Asante RFI Kiswahili, mimi ni mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada huru ya leo nazungumza kuhusu nchi ya Haiti. Ni kitambo sana usalama ni mdogo sana juu ya wale majambazi. E, kitu kiko hapa E, ni Umoja wa Mataifa kusimama kabisa kidete kwa sababu nchi ya Haiti raia wanataabika sana kutokana na hao majambazi. Kumbe Umoja wa Mataifa ungesimama na ukatia mikakati mikubwa sana kwa kuweza kumaliza huyo ujambazi Haiti, ala sivyo Haiti itakuwa vumbi. Naitwa Mapenzi Togera Moise, maarufu historian, nikiwa Mlongwe Uvira, mashariki mwa DRC. Kwenye mada huru ya leo, ni kupongeza tu rais mteule wa Senegal bwana Faye ambaye wananchi wa Senegal walimpigia kura kuwa rais. Kwa kweli inaashiria kwamba Senegal ni nchi ambayo inaendelea kidemokrasia. Tungeomba nchi zingine, marais wengine ambao wapo madarakani, uchaguzi utakapofika, waitike matokeo na wapatie wapinzani pia na vijana nafasi ya kuongoza na Afrika nzima, ni bora demokrasia itawale na amani iwe na maendeleo iwe. Mungu bariki Afrika. Mimi ni Christophe Balume mtuto mfuni kutokea nchi ya DRC jimbo la Kaskazini, mtaa wa Masisi. Nimependa nichangie kuhusu matembezi ya presidenti wetu Felix Antoine Kiseketi Chilombo, ambapo haonekani katika nchi ijapokuwa Wahuni wa M23 wanazidisha mapigano huko na kule, eti kauli ya raia. Wanajiuliza eske kutembea huko na kule ndio italeta usalama katika nchi yetu? Ingekuwa muda huru wa kubaki katika nchi na kupanga vita, jinsi ya kupiga hao wahuni ambao wanakosesha raia amani na usalama mdogo. Toka Uvira DRC Katongo ni Kanal Plisi. Kuhusu mada huru ya leo, mimi ningependa kwamba rais wa Sudan Salva Kiir, ningependa afuatilie mzozo unaoendelea katika nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kwa maana siye tunateseka sana hapa kwetu Goma, raia inachoka na vita naendelea ya M23 na, na jeshi letu la Kongo Fardis. Naitwa Hamisi manghati nyonyo mnyausi balozi wa Gogo kutoka Mama Dodoma. Napenda kuongelea kuhusu swala la mashabiki wa Yanga na Simba kuhusu michezo yao ya kimataifa, hivyo tunapaswa kuona kwamba tunazipendelea timu zetu kusonga mbele tuache ule masuala ya usimba na uyanga, maana swala hili linaweza likatuangusha chini. Hivyo tuwe nguvu moja, ili tusonge mbele kwa taifa letu. Tuzipongeze timu zetu pamoja na wachezaji kwenye ukurasa wa Facebook RFI Kiswahili. Nianze na ujumbe wako Kaisi Musa Kaisi wa Mbagala, Dar es Salaam, Tanzania. Unasema, hapa kwetu siku ya leo na kesho kuna matukio makubwa mawili, tena ya kihistoria kwa timu za Yanga na Simba kucheza mechi zao za klabu bingwa Afrika katika hatua ya robo fainali. Simba leo Ijumaa wanacheza na Al Ahli ya Misri alafu Yanga kesho wanacheza na Mamelodi Sundowns ya Afrika Kusini. Napenda kuchukua nafasi hii kama Mtanzania kuviombea vilabu vyote viwili matokeo ya ushindi, ili waingie hatua inayofuata ya nusu fainali. Shukuru Musai wa Butembo katwa DRC. Mada huru ya leo, napenda kuzungumzia umeme hapa kwetu mjini Butembo. Nauliza, kwa nini mamlaka husika zinakata umeme Nauliza wabunge, mmekaa kujadili tatizo la umeme kweli? Hamwoni raia wanahitaji umeme usiokata hapa mjini Butembo. David Sechenga toka Wagum, tuna dum heza Tanga, Tanzania. Tamasha la muziki nchini Urusi kuvamiwa na watu kufyatuliwa risasi na kuuawa zaidi ya watu sitini na wengine mia moja kujeruhiwa. Hii ni taarifa ya kusikitisha sana, hivyo na ufanyike uchunguzi ili kubaini wahusika ili hatua za kisheria ziweze kuchukuliwa. Doni toka DRC tarafani Moba Kirungu, unasema kwenye mada huru unawatakia wakristo wote sherehe njema za Pasaka. Jairus Eli, ukiwa Lusaka Zambia, unasema Rais Felix Chisekedi, ninakuuliza, mbona wananchi wa mashariki wanaendelea kuteseka? Kwani hauoni haya? Nam msikilizaji, ni Ijumaa na ni siku yako kuchangia mada uipendayo. Tuzidi kupata mada yako ya sauti. Kwa majina naitwa Justin Epi kutoka hapa tarafani Moba kijijini Kilambo. Mada ya leo ningependa kuzungumzia kuhusu na kipindi Ukweli au Uongo. Kile kipindi kinakuwa kinatusaidia sana kujua mambo vile iko, na wakati tunapotazama kwenye mitandao ya Instagram na Facebook pia na Twitter, kuko vitu ambavyo vinaposti akule na vyenye vina mafaa. Kwa hiyo wakati tunaposikiliza kipindi hiki kinatupatia kina ukweli wa mambo, na tunaangalia kama wasikilizaji wote wanafaidika na kipindi hiki. Asante sana RFI. Kilemboroche kutoka Kujumbura. ni moja ya mataifa na dunia nzima, Palestina wanakufa usiku na mchana huko Gaza, hususani watoto na wazee. Israeli ndikojuaya sheria kwa nini Israeli hawezi kamatia vikwazo na waambie iache kuua watu, ipatie watu amani, waache kuua watu? Jina langu ni Exauce Bungu Kenkiwa, mashariki mwa DRC, Kivu Kusini, tarafani Fizi. Mimi kwenye mada leo huru, mimi ningependa kuzungumzia kuhusu vijana wenzangu ambao wangali wa umri mdogo wanaoendelea wa eh, kunywa pombe kali kabisa. Ningeomba serikali yangu ya DRC si, ipate kushirikia swala hilo, maana tumeona kabisa mashariki mwa DRC si, vijana wengi wameenda kutumia pombe kali sana, na pia na madawa ya kulevya na yanaendelea kuharibu kabisa eh, akili zao. Wengi hawafanyi tena kazi juu ya hizo pombe ambao wanazoendelea kutumia, wengi wameenda kuharibika. Kwa majina ni Alansi Kusiko nikiwa mji wa Uvira nchini DRC. E, mada huru ni kufatana na jinsi hapa kwetu mji wa Uvira kuna vifo vingi ambavyo vinaripotiwa na ni vifo vinasababishwa na kupigwa masasi. Sasa, Tuna viongozi hapa ambao wanakuwa wakisema tutafatiria wanani wamefanya hayo mambo lakini mkishazika mkishafaa mazishi, yani yale mambo yanaishia hapo. Sasa ndio nataka viongozi wa mahali hapa wafatirie zaidi wale watu ambao wanakuwa wakiyumbisha waki usalama mdogo na kupoteza maisha ya wenzao kwa kuwapiga risasi, muwashike na kuwaweka hadharani na sheria ichukue kondo wake. Toka Luvunge ndani ya Sultani la Bafuleo Kivu, DRC ni ye peke amana na Bagingi Mustafa Kasongo kwenye mada ya leo, na nataka kuzungumzia kuhusu hali ya usalama mdogo na upatikana noro Kivu. Kweli tungeomba serikali fanye bidii usike na kuleta usalama ndani ya wananchi, kwa sababu wameteseka muda mrefu, kwa sababu mwananchi hawezi ishi ndani ya ichekasawa mtumwa akiangaika, na wakati ana nafasi za kuutia mimea, akalima, akaonesha chakula, akafanya biashara kwenye ukurasa wetu wa Facebook nirejee tena. Amini Cloud kutoka DRC unaomba serikali yetu kufanya iwezekanavyo ili kurejesha amani mashariki mwa nchi. Alfan Msafiri kutoka Bujumbura, Burundi unaomba Rais Felix Tshisekedi kusisitiza jeshi la SADC na FRDC kuungana katika uwanja wa mapambano ili kumaliza machafuko mashariki mwa nchi yake. Bienvenu Masaka King James huko Kampala, Uganda unasema unazungumzia hali nchini DRC, rais ajitahidi waasi wa M23 waondoke, kwani wakimbizi wamekuwa wengi Uganda wanateseka na hawana msaada wa kutosha. Honore Amani Bali Hota ukiwa Kampala na mgongo leo, unazungumzia kuhusu vita na mizozo huko DRC. Unaomba serikali ishughulikie hali hiyo, kwani raia wanateswa sana na kunyimwa haki yao ni tamatisha na ujumbe wako mkulima halisi, baba Charity wa Moro mjini Tanzania. Mimi nazungumzia uchaguzi uliofanyika huko Senegal, kwani ni uchaguzi wa kuigwa kwa nchi nyingi za Afrika, japo mwanzo kulikuwa na sintofahamu kuhusu uchaguzi huo. Na nimpongeze mpinzani kwa kutoa ushindi, nimtakie uongozi mwema. Kufikia hapo, msikilizaji, mie natamatisha makala ya habari rafiki. Ni kushukuru sana kwa kuchangia mada jumaa hili lote. kwa heri.