Uhali gani, msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kukaribishe sana kwenye makala ya habari rafiki, na jumaa hili utakuwa nami minzleti jai hivi leo. Msikilizaji, mada tunayozungumzia umoja wa Mataifa unaomba msaada wa haraka wa kibinadam kuwasaidia raia wa DRC zaidi ya milioni nane walioathiriwa na utovu wa usalama mashariki mwa nchi yao. Tumekuuliza msikilizaji, wewe unadhani jumuiya ya kimataifa imewasahau raia wa DRC wanaohangaika kutokana na utovu alama serikali ya DRC inaweza kufanya nini cha ziada kuwasaidia raia wake? Na je, wewe ni miongoni mwa raia wa Kongo walioathiriwa? Tuanze makala haya kwa kupata maoni yako ya sauti. Mie ni Jean Claude kutoka DRC Congo mini madangu, ningependa niambie guver ni guvernema ichunguze kila wanaotumika mguvernema, kwa kuwa njoo wanaunga waasi mkono. Masila wasi wanatumikisha zinatoka umu umu ndani ya Kongo na viongozi wao wako umu umu ndani ya Kongo. Ashikaze sana, guvernema ichunguze viongozi wanaotumika ndani ya serikali. Mimi ni Safari Jamba nikiwa Lubumbashi DRC. Kusema kweli, jumuiya ya kimataifa imesahaulika sana Kongo kwa mambo yote kabisa. Yaani sisi wa Kongomani tunateseka sana, ona wenzetu mashariki wanakimbia kila leo, wamama wanauliwa, hiyo ADF inachinja watu kila mara eh, lakini yue ni haifanyi lolote kabisa. Sisi kama wa Kongomani hatuoni kitu, na government yetu ya Kongo ingechukua hatua kubwa kulima shamba kubwa nyingi na kusaidia hata wandugu zetu, lakini Kongo hakuna lolote linaloendelea. Napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira Kalundu. Naitwa Rafiki Mastaki e, kuhusu matamshi ya Umoja wa Mataifa wa kuhitaji msaada wa haraka kusaidia wakimbizi walio ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hususan na North Kivu. Ndiyo ni vizuri kabisa e, wangefanya msaada, kwa sababu wakimbizi kule wanateseka sana, kulala, chakula e, na tunahitaji zaidi e, kwa sababu umoja wa mataifa imesahau Kongo. Kwa matatizo yote wanajua, kama M23 wanasapotiwa na Rwanda, guvernema yetu ipatie wanajeshi nguvu, ipatie iongeze mshahara, kwa sababu waendelee kupambana na hao wagaidi, kwa sababu eh, hao wagaidi ndio wanaleta hali mbaya kule Nord Kivu. Jambo RFI Kiswahili, inaitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa Kindela, kutoka mkoa wa Muinga Pagasogwe. Bagasogwe. E, jumuiya ya usalama ya Umoja wa Mataifa kweli imeikaa kimya kwa matatizo ya mashariki ya Kongo. Tungeomba Umoja wa Mataifa ufanye gisi uwezekanavyo ili ishughulikie ili swala raia ya mashariki ya Kongo ipate ya amani zaidi. Ya watu milioni nane wanaathirika na matatizo ya kila aina hapo ya vita tungeomba kabisa waikae chini kwa malizo huyo mzozo. Tungeomba serikali ya Kongo Kikishasa nayo isikimbilie hayo maswala, ikimbilie raia yao ya mashariki ya Kongo toka Kampala nchini Uganda anaitwa Patrick Nyambi, maarufu P7, artisan de la Paix. Umoja wa kimataifa kuweza kujadili namna ya kuweza kusaidia maelfu ya wakongomani ambao wameathirika na mzozo wa vita. Mimi mtazamo wangu, namna y kuwasaidia haijatosha, japokuwa naweza kuwa na vifaa fulani ama vitu fulani kwa ajili ya kuwasaidia. Kilicho cha muhimu ni kusaidia Kongo na serikali yake, kuna namna gani wanaweza kusitisha na kumaliza vita inayoendelea huko mashariki mwa jamhuri ya demokrasia ya Kongo, sababu wakati kunaweza patikana amani, mkongomani anayo nguvu na namna yote ya kujipigania, kujipambania kwa ajili ya maisha. Lukubayuna, nikiwa Butembo mashariki mwa DRC. Kusaidia wakimbizi wa mashariki ya Kongo ni sawa, mwenye kuteseka naomba asaidiwe, lakini kusaidia vyakula, mavazi haitawasaidia lolote, sababu itakuwa ni kitu ataleta siku mbili tatu, anakula na kinapotea, kisha usalama unaendelea kuzoroteka e, Umoja wa Mataifa ulisaidia kusuluhisha hao wa wakongomani na wanyarwanda ili watu warudie katika maeneo zao, na jambo la pili nani serikali yetu ya Kongo hizi sababu, wanabakia pale wanakufa na njaa, hawana mavazi, hawana maji, na hakuna taharakati ya kuonyesha kwamba kuna njia za kutafuta usalama ili warudie makwao kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nianze na ujumbe wako hapa. Jimi Muhindo Kamabu unasema tumechoka na vita, kila siku serikali ya DRC na Umoja wa Mataifa ndio wao wanaotutesa. Ngendi Desare kutoka Beni, mashariki mwa DRC unasema Umoja umataifa, wa Mataifa umetusahau sisi Wakongomani kwani, kwani wameshindwa kuzuia vita, ila wanapata misaada kwa ajili ya maelfu ya wakimbizi. Tunajiuliza kila siku kama DRC ni ya kati ya kundi la Umoja wa Mataifa au la. Mimwani Kenneth wa Kishanje, Bukoba, Tanzania, unasema serikali ya DRC inatakiwa kuomba msaada ili kuwasaidia raia wake. Andre selshas Zombe wa Mtambala Sindano, tarafani Moba, DRC, kusema ukweli, jumuiya ya kimataifa imetusahau sana, maana tunaendelea kuteseka kila siku, ila dunia haisemi chochote. Naomba serikali mpya inayotarajiwa kutangazwa itumike kwa manufaa ya taifa Isaya, Ruben Alex, toka Uvira DRC unasema raia wa nchi wanaendelea kusaulika, kwani kila siku damu ya watu inaendelea kumwagika bila hatia. Umoja wa mataifa inafanya kile inachoweza. Serikali yetu ishughulike kurejesha tena usalama, na wanapaswa kuyaita makundi yote yanayohusika kwenye meza ya mazungumzo <tune> Msikilizaji, kabla ya kurejelea mada yako ya sauti, mada tunayozungumzia ni kuhusu utovu wa usalama mashariki mwa DRC, ambapo Umoja wa Mataifa umeomba msaada wa haraka wa kibinadamu kuwasaidia raia wanaoteseka. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Kashilembo Roze kutoka Bujumbura. Umoja wa Mataifa ni wanafiki sana, na unakuta mwa hiyo hali ya Kongo mkono yavo iko nyuma ile ya ile hali ya Kongo awashughulikie hali ya Kongo. Kongonikua, tunaomba serikali ya Kongo ishughulikie wananchi wake isitegemewe moja ya mataifa moja ya mataifa inakuwa inajua kinyiki kenyei kinaendelea. Kwa hiyo mzozo wa Kongo, kwa kweli jumuiya ya mataifa tumeona kabisa imeenda kusahau Kongo kupitia njia ya msaada, lakini msaada ulete hata solution yoyote sababu sisi kama vile raia wa mashariki ama wa raia wa Kongo tulikuwa tunahitaji vita hivi ipate kuisha, watu tuishi na amani sababu Kongo tuna utajiri, tunaweza kulima na tukapata chakula, lakini sisi hatukua tegemea sana chakula nje, eti watu wazo kupewa msaada, sisi watu ambao tulikuwa na ardhi nzuri. E, kwa kweli sisi raia wote wengi wa mashariki kabisa, wengi wameathirika, wengi wamekuwa raia wakimbia e, ndani e, ya Kongo sababu vita vimekuwa ni hatari sana. Sisi tu tunachohitaji tu ni amani pate kupatikana <tabu> mmo rafiki Kiswahili, kwa majina inaitwa Kizungi Ramadhani, inapatikana ndani ya jiji la Bukavu, Kivu ya Kusini, DRC. Ushauri wangu mimi kwa serikali ya DRC ni ngomba tu viongozi wawajibike, wachukue majukumu yao kama kawaida. Kinyume chake, watu watazidi tukusumbuka ndani ya nchi. Jambo RFI eh, Kiswahili, naitwa J Omega Wakahambi Busanza talafane huchuhu mashariki mwa DRC Kongo, Kivu Kaskazini. Hao ambao wanasema kama wanatetea raia wa DRC mashariki waanze jua, ah, raia wake wanahitaji nini ama huu msaada ambao wanasema kutupatia utatusaidia kwa nini, tukiwa ukimbizini? Mimi nadhani ingekuwa hali waachane na msaada wao. Sisi tunataka kimoja tu, amani, raia walejee nyumbani kwao, kwani nchi yetu ya DRC ina rasilimali, ina kila kimoja ambacho kinaweza kusaidia raia wake kukua. Sawa, iwepo amani, takuwepo nadhani kila kimoja kinapaswa kuwezekana ama kupatikana kwa kila raia ambako atakuwepo. Nikirejea tena kwenye ukurasa wa Facebook, Tais Kasoma wa Mlonde, DRC tarafani Moba: kwanza, ni vyema Umoja wa Mataifa uwasaidie raia wa DRC. Pia serikali na viongozi wa upinzani wafanye jitihada za kutoa msaada kwa raia, wasiwe tu wanasubiri muda wa kampeni, kwani raia wanaopatikana makambini wanateseka sana na vita Ituri. Safari wa Komanda, tarafani Rumu, mashariki mwa DRC: binafsi, jumuiya ya kimataifa imesahau raia wa Kongo. Naomba serikali ifanye juu chini kurejesha kwanza usalama maeneo ya mashariki mwa Kongo. David Sechenga toka wagumtu na dumu heza Tanga, Tanzania. Ni kweli jumuiya ya kimataifa imewasahau raia wa DRC, kwa kuwa kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anakiri kuwa kundi la M23 lina vifaa vya kisasa kuwashinda jeshi la Umoja wa Mataifa, hapo kuna nini? Si jumuiya hiyo ni kweli imekiri kushindwa, na nchi yenyewe ya DRC haina cha kufanya kuwasaidia raia wake, kuwakwamua kutoka katika vita. Shukuru Msai wa Butembo, kato ya DRC. Binafsi naona kwamba ni Umoja wa Mataifa unaochochea vita mashariki mwa Kongo, kwani wana nguvu yote ya kurudisha usalama nchini Kongo, lakini wananyamaza tu. Ni serikali na viongozi wetu ambao watarejesha amani ya kudumu. Kufikia hapo, msikilizaji, mie natamatisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa. Kwa heri.