Ni matumaini yangu. Hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, ni kukaribishe tena kwenye makala ya habari rafiki. Mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu Marekani kuwatuma wanadiplomasia wake wawili nchini DRC, ambao wanapendekeza kuwepo kwa suluhu kuhusu mzozo mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Tumekuuliza msikilizaji, ni ni mtazamo wako kuhusu pendekezo hili na unadhani serikali ya Kinshasa itakuwa tayari kufanya mazungumzo na makundi yenye silaha haswa waasi wa, wa M23 Tatu, tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. E, Paluku Bayunda nikiwa Butembo, mashariki mwa DRC. E, ni kwamba wale waliofia Kishasa kutoka Marekani sababu ya kusema eh, rais andee mazungumuzo na M3 na wazawee mwenyesha akataa kwamba hawezi akazungumuza nao. Sasa wamwache tu sababu demokrasia naye iko palepale, wamwache endelee na vyake, huenda senye atashinda ataona ameshindwa, ndo atakuja ata kanazungumuza Kashilembo Gojee kutoka Ucumbura. Kweli Marekani inafanya vizuri vya kujitolea kwenda leta ile akili ya kuwapatanisha watu, lakini ni unafiki juu Marekani iko na uwezo wa kuwaambia waache ile vita na wataiacha, juu kwa ju wanakwa wanawatuma. Nakumbukela wakati waalora Desire Kabila tena Marekani iliwambiaka watoke na wakapita, wanatoka kusaa makumi mbili na nne pale tu, serikali ya DRC ipatie wanajeshi yake vifaa wapambane hadi wapate ushindi hao. Kama mazungumzo itakuwa wazungumuze, ni vizuri, ila wenyewe walifaa mauaji na wenyewe waliiba, wawafungulie mashtaka kwa majina. Naitwa Augustin Tenzilonge, napatikana pa Bukavu, DRC. Ninashukuru sana nchi ya Marekani kuona inapenda kuleta suluhisho kwa ajili ya mgogoro ambao unapatikana ndani ya nchi ya Kongo lakini ningeomba nchi ya Marekani vilevile inalomba Kongo izungumze na wenye kuchukua silaha ama vile waasi. Ingeliomba vile vile nchi ya Rwanda nayo na izungumze na wale ambao inaitwa Wahutu wa ambao wamechukua silaha huko, sababu hata nchi ya Kongo ikizungumza yenyewe bila nchi ya Rwanda kuzungumza amani haitakuwa ndani ya nchi ya Kongo, sababu ni Rwanda ndiye msingi wa fujo ndani ya nchi ya Kongo. Napiga simu nikiwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Uvira Kalundu. Naitwa Rafiki Mastaki. E, kuhusu vita kuisha kwa mazungumuzo, e, ni vizuri sana e, kwa sababu vita inaua. Mazungumuzo ni kuongea na mnamaliza sasa tatizo mazungumuzo. Sasa wa mazungumuzo au waasi sasa, wao wanapenda tuzungumuze, kwa sababu wa infiltrate jeshi letu, hiyo ndiyo maana sisi kama si wa raia atupende hata kusikia eti government yetu ya Kongo izungumuze na hao waasi au moja wa Ulaya wamoja wa mataifa asiwa washughulikie hao waasi watuache, fuyo Norkivu ibakie na amani. Naitwa Bailezi Babawilodi, kipatikana maeneo ya Lolinda DRC, mtaa wa Fizi, sekta ya Tanganyika. E, kwa mchango wangu mimi, namwomba namwomba Rais Tshisekedi akubali kuongea na makundi ambayo yanashikilia silaha ili watu wapate usalama, kwa sababu tushaona kama jeshi letu alina na nguvu ali na nguvu ya kupambana na waasi. Kwa hiyo aongee nayo tu ili tupate usalama, kwa sababu watu watu wanahangaika sana, tusi kukimbia vita ya risasi na vita ya maji hapana. Aongee tu na waasi ili watu wapate usalama. Nikiwa hapa Biriba, Uvira, mashariki mwa Kongo, kwa majina naitwa Honorable Simon Sambaza Rurekiza. Kuhusu wajumbe wawili ambao wametumwa na Marekani nchini DRC, kwangu mimi ningelisema kwamba Marekani iko nataka kucheza karata kwa ajili ya nchi ya Kongo ili gabuliwe Kumbe wao ndio wanasapoti vita vya mashariki mwa Kongo, wao ndio wachukue maamuzi juu ya nchi ya Rwanda na kundi la M23. Kumbe mimi ningelisema kwamba serikali yangu ya DRC ichukue maamuzi kama vile nchi huru, kama vile nchi yenye ma mamlaka. Ikibidi kupigana vita, vita viwe, ili amani rudie katika mashariki mwa Kongo. <muchos> pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, Joseph Kahonda toka Kalundu, Vira, DRC, kwa mtazamo wangu, wanadiplomasia hao hawana suluhu kwa mzozo wa mashariki mwa DRC. Ningeliomba serikali ya Kinshasa iimarishe jeshi lake ili kuwakabili waasi ipasavyo. Mkulima Halisi, Baba Charity wa Moro mjini, mzozo wa Kongo huko mashariki, nadhani ni vyema serikali ikatafute mbinu mbadala, maana bado njia ya diplomasia imekuwa ikikataliwa na Rais Tshisekedi kutokana na kuona itakuwa kama dharau, kwani kundi la M23 hawaeleweki, wanapinga ili kudai nini kwa serikali? Ndio maana rais akiamini jeshi pekee ndio litawamaliza. Mwamini Bugahera toka Goma, DRC. Kwa mtazamo wangu, wanadiplomasia hao wameanza vizuri kwa kupendekeza mazungumzo ili suluhu ipatikane. Ningependa serikali ya Kinshasa ikubali mazungumzo na makundi hayo mengine yenye silaha. Malalamiko yetu sisi wote ni kupata amani jimboni Kivu Kaskazini na nchi nzima. Mengiston Bisura toka Rushuru, mashariki mwa DRC. Upande wangu, sidhani kama serikali itakuwa tayari kuzungumza na waasi. Pia sidhani kuwa usalama utaletwa na nchi nyingine isipokuwa Wakongomani wenyewe. na msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu Marekani kuwatuma wanadiplomasia wake wawili nchini DRC ambao wanapendekeza kuwepo kwa suluhu kuhusu mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo kwa njia ya mazungumzo. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Amjambore, kwa majina anaitwa Elishandei kutoka Luberizi nchini DRC Kongo, jimboni Kivu ya kusini, tarafani Uvira, mtoni bonde wa Rusizi. Kwangu mimi nadhani kuwa umarekani inayokifanya kutumana wa, watu wake ili kuongoza mazungumzo kati ya nchi ya Kongo na waasi. Kwangu mimi naona kuwa haitapata suluhisho, kwani wale wa waasi wengi wanahefadhiwa na wamarekani wa na Ufaransa, na hao hao ndio watu ambao wanaleta vita katika nchi yetu. Wanapenda kutupora mali kwa kupitia makundi haya yenye kumiliki silaha. Kwangu mimi ningeambia serikali yetu isikubali nadhani kuwa serikali yetu haitakubali kuzungumza na vikosi vyovyote vile vinamiliki silaha nyuma ya sheria. Sauti hii ni ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu hao walitumwa na Marekani DRC kusema kutafuta kuweza kuwasikilizanisha namna ya kuweza kuzungumza washika silaha na serikali, sio vibaya E, kwa sababu wenye kuchunganisha ni hao hao, na watafuta dawa ni hao hao, lakini kuzungumza ni muhimu, kwa sababu ukikutana na mtu ika naharibisha kwako, haumwoni kesho, unakutana meharibu, kumbe ilikuwa lazima kumwita, ujue unaharibu kwa nini, afa kwa mimi nimeharibu kwa, kwa sababu ya hivi, alifu suluhu ipatikane. Jambo, rafiki Swahili, natuma ujumbe sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya ya leo E, Marekani kuwatuma wanadiplomasia wawili katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ili kuweza kutafuta suluhu ya mzozo ambao unaendelea kati ya taifa hilo na vikundi M23 na vinginevyo, nafikiri hatua ni hatua nzuri, na sifikiri kwamba kweli taifa la DRC takubaliana na vikundi hivyo, kwa sababu imesababisha mafaa mengi, kuua watu na vinginevyo, uporadi wa wa mambo mbalimbali mbali, na sifikiri kwamba taifa hilo litaweza likakubaliana na kikundi hicho. Ngoja tuangalie, ngoja tusubirie mazungumzo hayo yatakuwa vipi, na ni kweli kama watakubali, ili amani iweze kupatikana katika taifa hilo. Asante re Ikiwa Uganda, Kampala, mimi nituungane baliki, asante. Eh, hey, kuhusu mada ya leo, kwa kweli mimi binafsi ilikuwa tu nzuri, wanadiplomasia wa Marekani ambao walichukua na ingawa serikali ya Kinshasa itakubali kufanya mazungumzo na waasi wa M23 na ikiwezekana, si, isikuwe wa waasi wa M23 peke yake ndio watafanya mazungumzo, hata na waasi wa ADF wanaweza kufanya, wanaweza kualika katika mazungumzo hayo ili tujue kama ma, usalama umerudi katika, mashariki mwa DRC <coughs> Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook Nandu Kikongo wa Moba, DRC unasema, kwanza ni jambo zuri sana kwa mtazamo wangu, maana mazungumzo ndio suluhu ya kila jambo ili kupatanisha serikali ya Kinshasa iwe tayari kwa mazungumzo na makundi ya waasi kama vile M23, ili kurejesha usalama mashariki mwa nchi hiyo. Evan Sila kutoka Makweni nchini Kenya, kwa mtazamo wangu pendekezo hilo ni zuri sana, lakini sidhani serikali ya Kinshasa itakubali kufanya mazungumzo na makundi yenye silaha licha kuwa ni jambo gumu, watie bidii suluhu ya kudumu ipatikane, amani ni muhimu sana. Ituri Safari wa Komanda, tarafani Rumu, wilayani Ituri, mashariki mwa DRC, hiyo ni hatua nzuri kwa sababu serikali ya Kongo imeshindwa kurejesha usalama. Mazungumzo yanaweza kuwa nzuri wakiheshimu makubaliano kati yao. Jaras Eli ukiwa Lusaka, Zambia, unasema hao Marekani pia ndio waanzilishi wa vita DRC, ndio hao hao pia nao waunga mkono hao waasi wa M23. Na kwa ujumbe wake Jairas Eli, mie natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo majaliwa. Kwaheri.