ni kukaribisha tena msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki. Hivi leo mada tunayozungumzia ni kuhusu hatua ya hivi karibuni, tukishuhudia baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kama vile Kenya, Uganda na Tanzania zikipendekeza mabadiliko ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato yake. Nchini Uganda, msikilizaji, wiki iliyopita tulishuhudia wafanyabiashara wakifunga maduka yao kupinga hatua hii. Tumekuuliza, unafikiri hatua hii itaathiri kwa namna gani maisha yako naje kuna namna nyingine ya serikali kujipatia mapato zaidi? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako ya sauti. Kwa majina yanaitwa Justin Epi kutoka hapa Moba hapa kwetu Maseba nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kulingana na mada ya leo, ningependa tu kusema kama hatua ya serikali ya nchi ya Kenya, Uganda na Tanzania ni hatua moya nzuri kabisa, sababu kodi ama kuongeza sheria juu ya kodi ni umoja wapo wa kuongeza uchumi ndani ya nchi na kusaidia pia wananchi wote wafaidike na ile sheria. jambo elefikisiwa linaitwa kwa jina la Faraja Amani, mtoto wa kiendela kutoka mkoa wa Mwinga hapa Gasogwe hizo nchi tatu kwa kutaka kupandisha kodi kweli, inaonekana kwamba hazina huruma na raia yao, juu vitu vinapanda bei masokoni, madukani, lakini wenyewe wanataka tena kupandisha makodi kupandisha makodi, sindio? Wanaua raia. Lakini hapa Burundi wakipandisha kodi hapa Burundi kwenye tunapoishi, raia yote tafika inafariki juu vitu vimepanda bei. Hapa Burundi vitu ni bei ni hatari. Kwa hiyo tunaomba nchi ya serikali ya Burundi isiingilimwa hiyo hali ya hizo nchi tatu. Asante sana. Ronde ronde ni Kambabalungu, maarufu kama Mzee mkonta Gabriel, kutoka Molonde Komanda, DRC. A ah, ndio mazaifu tulionao kwenye matifetu bara la Afrika. Viongozi wetu wanashinda kufikiri usalama wa wananchi wataishi namna gani, wao wanafikiri tukodi. Kwa hiyo kwanza yanaweza katua siri kubwa sana tukizingatia, kwanza wakati tulionao ni kipindi kigumu sana, maisha ni magumu kwa wananchi walio wengi. Mfano kama hapa kwetu DRC, utuzeshaji wa kodi ni mkubwa mno uzidi hata wafanyabiashara, na hii ndio sababu naweza nikasema walio wengi wafanya biashara wanashinda kujiendeleza kimaendeleo. Jambo RFI, natuma voice nikitokea Mtambala sindano ndano avenika Buteke tarafani Moba DRC. Ni Andre Selo Zombe mwina Kalonda. Pendekezo ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato sio mbaya, ila inabidi serikali yangalie, ni wananchi wa namna gani wanaostahili kulipa kodi, kwa sababu utakuta mtu maskini ambaye anaendelea kujifanyia kazi yake ndogo ili apate chakula cha mchana, lakini anaendelea kulipishwa kodi na huku wanabunge ama wafanyakazi wa serikali wanabunge wanaolipwa pesa nyingi hawaangaliwi, lakini sisi wananchi raia tunaendelea kuteseka kabisa kwa ajili ya kodi. Kwa hiyo hiki kitu inabidi wakiangalie vema. Kashilembo Mboroshe kutoka Bujumbura. Hii nchi tatu hii nani ya kuutilia wananchi kuwapanisha kodi sio vizuri, wananchi wenyewe maisha inakuwa inawasumbua kutokana na hii mafuriko Naitwa Mapenzi Togera Moise maarufu historiani, ikiwa Kavimvira, Uvira, DRC. Kuongeza kodi ni kitu kizuri, lakini kodi haipashwi vuka mipaka. Kuna kodi ambayo inawalemea sana wafanyabiashara, ile tena haiko kodi nzuri, inaleta sura ya, ya kuibiwa. Kuna njia nyingine ya kutafuta ya serikali kujiongezea mapato. Wananchi wakikuwa na makazi kama, umasikini unapungua kwa wananchi, serikali inatengeneza viwanda vya kuwaingizia ya pesa hiyo naweza ongeza mapato ya serikali, lakini tunawaomba waongeze mapato bila ila wasi, wasitambuke mipaka, wasiwalemee wafanyabiashara kwenye ukurasa wa Facebook. Nianze na ujumbe wako Evan Sila kutoka Makueni, Kenya. Unasema hatua hii ya kuongeza kodi inaathiri sana maisha, ni vigumu kuendeleza biashara kwangu, kununua vitu vya biashara imekuwa jambo ngumu sana. Serikali itafute mbinu nyingine ya kudai kodi na wapunguze kodi ili biashara iimariki. Jairas Eli ukiwa Lusaka, Zambia unasema tatizo kubwa la serikali za Afrika hazina huruma kwa wananchi wake, kwa sababu ingelikuwa kama wana huruma hawangewaongezea wananchi wao kodi. Mkulima Halisi Baba Charity wa Moro mjini unasema hatua hii itaathiri sana, kwani maisha yenyewe kwa sasa bado ni magumu, na ndo waongeze kodi, hapo patakuwa pagumu sana kwa mtu anayefanya biashara. Ni vyema serikali zibuni njia nyingine za kuongeza mapato na sio kumwongezea mwananchi kodi, hususan mfanya biashara wa chini kabisa. Bukuru Muhigira Adolf kutoka Sange, DRC kwa kweli hapa kwetu Sange kodi imepanda hadi watu hawaelewi ni kwa nini. Serikali yetu inafaa kutusaidia sana kwa tatizo hili kwa kuwa tunateseka. Msikilizaji, mada tunayozungumzia hivi leo ni kuhusu baadhi ya nchi za Afrika Mashariki kupendekeza mabadiliko ya sheria ili kuongeza kodi kwa lengo la serikali kuongeza mapato yake. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Jumaa Misi Patrick Joshua kutoka mjini Lubumbashi nchini Kongo Kidemokrasia. Kwanza wananchi wana matatizo mengi sana, kwa kuangalia namna gani wanavyoweza kuishi, na kwa mapato kidogo ambao wanaipata, wanajifunza namna gani kujaribu kulipa kodi. Na isitoshe kuna wengine, ijapokuwa kodi labda serikali inaona kuwa kodi ni ndogo, ila kuna wengine wanashindwa hata namna gani ya kuilipa na, na kwa hiyo wana jitahidi kuangalia namna gani wanaweza kuibia, kwa sababu ukifanya uchunguzi kiundani mtakuta kuna wengi kabisa ambao hawalipi kodi yenyewe. Kwa hiyo kuongeza tena itakuwa ni vigumu, na labda wanaweza kufanya maisha yakawa magumu kwa wakazi wa nchi wa, wa hizo zilizotajwa hapo. Mimi nadhani kuna njia mojawapo ambayo inaweza kabisa kusaidia, ni kuongeza miradi na kuasa zaidi kuajiri, kuwaajiri vijana labda wanaweza kupata mapato. Wa, asante. Mimi ni mheshimiwa profeseur Sele Marega, naita nikiwa Kalundu Vira. Ni ukweli kwamba katika nchi nyingi za Afrika, haswa haswa Afrika Mashariki kama Kenya, Tanzania, Uganda na sehemu zingine hata hapa kwetu DRC hayo mambo yametokea, ya kuongeza kodi. Lakini sisi wananchi tunajiuliza, zile kodi ambazo wanaongeza zinasaidia nini kwa raia wa chini? Lakini zinapofika humo hazifanyi kazi kwa, kwa faida ya raia mwenye anatosha zile pesa. Kwa hiyo sisi tunaona kwamba wangeacha gisi vilikuwa na waendelee kutumikia raia kwa sababu Postam, senda kutoka DRC, uh, Fizi Minembo Rugezi, kuhusu Uganda na Tanzania pamoja na Kenya kuongeza kodi ya wafanyabiashara ili kupata mapato zaidi, hiyo ni hatua mbaya sana. Yani hiyo ni hatua ya kuleta umaskini ndani ya, ya wakaaji na wafanyabiashara. Hiyo sio kuleta pato zaidi ya serikali, ila ni kushusha pato juu ya, ya serikali kwa sababu wakishafunga maduka kama Uganda wameshafunga maduka. Sasa hiyo ni kuendeleza uchumi ama ni kupunguza? Kwa kweli hiyo ni hatua mbaya sana. Tungeomba kwa serikali ya Uganda na Kenya na Tanzania waangalie jinsi watafanya tena juu ya, ku, ya kusitisha hiyo hiyo maamuzi yao nikiwa mjini Lusaka Zambia. Kwa majina ni Roger Michel Munaba Mahinga. E, kwa maoni yangu kuhusu mada hii ya suku ya leo e, kwangu mimi sikubaliani na hatua za nchi hizi ambazo zinaendelea kupatikiza e, baadhi ya kodi mbalimbali kuweza kugombanisha uchumi wa mataifa zetu. Nafikiri kweli wafikirie kwamba wazungu ndio wanaendelea kutuibia na ndio maana unakuja kujikuta kweli nchi nyingi zinaangukia kwenye madeni, hususan kwenye hali ya maisha kupanda bei na nafikiri takachotakiwa taifa hizi ni kuweza kuwekeza e, kujitahidi kuwekeza na, kila mara huwa mimi nazungumzia na tuwe tunawekeza, viongozi wetu wajitahidi kuwekeza, pengine labda tutapiganisha hatua ya santere. Nikirejea kwenye ukurasa wa Facebook, DJ Shukuru Musai wa Butembo katwa DRC unasema mtazamo wangu naona viongozi na, na serikali zetu hawastahili kuongezea raia kodi wanajitaji, wanajitajirisha tu hawajali raia wao. Mwamini Bugahera kutoka Goma, DRC: kwa mtazamo wangu naona kupandishwa kwa kodi kuna watesa sana wafanyabiashara, hata raia wengine, maisha yanakuwa magumu ningeliomba ni viongozi hao waangalie sekta zingine ambapo wataweza kuongeza mapato yao. Baraka Bimu kiwa Bukavu, DRC, kiukweli nchi zetu za Afrika Mashariki zinakumbwa na matatizo mengi kwenye sekta ya uongozi, na tena nchi zetu ni tajiri kwa madini na zinaweza zikaimarisha uchumi kutokana na madini hayo, ila sheria hizo ambazo wameziweka za kuongeza kodi kwa wafanyabiashara zitazidi kulemaza sana wananchi na msikilizaji, kwa ujumbe huo, ndio nami natamatisha makala ya Habari Rafiki kwa leo. Tukutane tena kesho, panapo mwajaliwa. Kwaheri.