ni kukaribishe msikilizaji kwenye makala ya habari rafiki hivi leo. Mada tunayozungumzia ni kuhusu Umoja wa Afrika kusema kwamba ongezeko la matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali inatia hofu na hatua za haraka zinapaswa kuchukuliwa ili kukabiliana na hali hii. Tumekuuliza msikilizaji, je, mataifa ya Afrika yanakwama wapi kwenye mapambano dhidi ya ugaidi na jumuiya ya kimataifa ifanye nini kuyasaidia mataifa ya Afrika kwenye vita hivyo? Tuanze makala haya kwa kusikiliza maoni yako. Jambo, erefi Kiswahili, natuma ujumbe wa sauti nikiwa mjini Lusaka, Zambia. Kwa majina ni Roger Michele Munaba Mahinga. E, kwa mtazamo wangu kuhusu mada hii ya suki ya leo e, kwangu mimi naweza nikazungumzia kwamba hakuna umoja ambao tunao katika mataifa kwenye bara la Afrika. Ingelikuwa kwamba tuna umoja kwamba vikundi hivi havingetusumbua namna hivi. Ningewaomba viongozi wetu wa mataifa mbalimbali kwenye umoja wa Afrika kuweza kusaidia mataifa hayo ambayo yanakabiliana na vikundi hivyo vya kigaidi pengine E, vinaweza vikapungua, ila unakuja kujikuta viongozi wanakimbilia kwenye nchi za Ulaya kuomba msaada, ila tunafahamu kwamba sisi wa Afrika tunaweza tukatokomeza vikundi hivyo na mauaji yanaweza akapungua. Asante rafiki, na kazi njema. Amjambo rafiki. Fiko majina naitwa Elisha Ndege kutoka Luberizi nchini DRC Congo, jimboni Kivu ya kusini, tarafani Uvira mtoni bonde wa Ruzizi. Kwangu mimi naona kuwa mataifa yetu ya Afrika yanakwama nafasi ambapo kunahitajika teknolojia ili kupambana na wagaidi, kwani nchi za Ulaya kwa sasa zinapambana na magaidi kupitia teknolojia, kupitia teknolojia kwenye mashini zao, malaptope. Wanaenda wanakuwa na masini ya, ya kuonyesha na vifaa vya kupambana na magaidi, silaha. Na kusipoajiri vijana kwenye makazi za serikali, hiyo yote inatumana ugaidi unaendelea kuwa mgumu katika bara letu la Afrika ili tu dunia au sisi bara letu la Afrika tupambane na ugaidi kisawasawa, inabidi sisi wenyewe tujitolee, tuwe wazalendo wa Afrika yetu, tujisikie, tusikie uchungu na Afrika yetu ambao Mungu alitupatia, tuitetee, tuipiganie, itatusaidia kushinda ugaidi na kupambana nao kisawasawa. Naitwa kwa jina la Bukuru Mwigire Rukungira, nikiwa Sange jiaksi. Ndio kwa mtazamo wangu. Jumuiya ya kimataifa inapaswa kujitahidi kulipiganisha kundi la magaidi kwenye mataifa barani Afrika kwa kuwa maraia wengi ndo wanazidi kuteseka sana na kuzidi kupoteza maisha yao. Eh, ni safari jamba nikiwa Lubumbashi, DRC. Kusema kweli kuhusu mada ya leo, eh, mimi binafsi niliona ya kwamba eh, tume ya Afrika wangeunda chama chao wenyewe cha kugombanisha au magaidi ambao wanayoisumbua Afrika, ila wakisema ya kwamba eh, Umoja wa Kimataifa, eh, sijui watusaidieje? Kweli hawana lolote la kutusaidia kwa sababu wao ni wanafiki, na wao ndio chanzo ya mambo yote hayo. Kwa hiyo Afrika yenyewe ingejisaidia kwa yoyote yale. Mbroge kutoka Bujumbura, kweli ile swala ya ugaidi inaendelea Afrika sima kabisa. Tulikuwa tu tunaomba tu maserikali zetu ziungane mkono kwa mkono, ili waangalie kisi wanaweza pambana na ile makundi za kigaidi. Ile jumuiya ya mataifa, unakuta zile nchi za Ulaya ndio zinaunga wale magaidi mikono juu wavuruge Afrika ili wapate masilahi yao, lakini tulikuwa tunaomba tu Wananchi za Afrika waache mizozo tu, kama mzozo hakuna, watajua adui ni nani na wale adui watamaliza. Mimi ni Exose eh, Bungu Ke nikiwa RC Kivu kusiri si, tarafa ni Fizi eh, kuhusu mada ya leo kabisa eh, serikali nyingi za bara hili la Afrika ndio zinazotuma kabisa eh, magaidi huwa yanaendelea kusumbua sana wa, wananchi eh, ni kweli bado bado serikali zetu ama gavernmenti zetu za, za nchi nyingi za Afrika zijawahi ku, eh, kuwa weka kati mazungumzo hao wapate kuzungumza na wa magaidi hao. Ndio kinachotuma magaidi, magaidi wanaendelea kufanya ugaidi, sababu kile ambacho wanachokuwa wanahitaji serikali nayo huwa haikipendi na ndio maana inaenda kutuma kabisa, bara ile letu la Afrika linaendelea kukwama na linashindwa kuwa na kukuza hao magaidi ambao wanayoendelea kutesa watu kwenye ukurasa wa Facebook Joseph Kahuku Honda toka Kalundu Vira, DRC, kwa mtazamo wangu matukio ya kigaidi kwa kweli yanatia hofu na yanakera sana, haswa kwa raia wasio na hatia. Mataifa Afrika ya Afrika yanakwama kwenye kuwapa ulinzi raia wao na mali zao. Ningeliomba jumuia kima ya kimataifa yasaidia mataifa ya Afrika kwa ulinzi zaidi. Baraka Bim ukiwa Bukavu, DRC, binafsi mataifa yetu yanakwama pale ambapo hayawalipi wanajeshi inavyostahili na kuwapa vifaa vya kutosha kupambana na ugaidi. Sidhani UN inaweza kusaidia chochote. Nandu Kikongo wa Moba, DRC: binafsi naona kama mataifa ya Afrika yanashindwa kutuma wanajeshi wa kutosha kupambana na ugaidi. Unapotokea, jumuia ya kimataifa inaweza kusaidia kwa kukutanisha serikali na magaidi kwa mazungumzo, ili raia waishi kwa usalama na amani. Shukuru Mbole Darius toka DRC Lubumbashi: kwanza nchi nyingi za Afrika zinashindwa kukabiliana na makundi ya yaki na wasaliti wengi ni wananchi, ndio maana serikali zinashindwa. Msikilizaji, mada tunayozungumzia ni kuhusu kuendelea kuongezeka kwa matukio ya kigaidi katika nchi mbalimbali barani Afrika. Tuzidi kupata maoni yako ya sauti. Hii ni sauti ya mzee Makindar kutoka Bujumbura, Burundi. Mada ya leo kuhusu kuhusu ugaidi Afrika. Ugaidi Afrika ni kitu cha kuikalia chini kabisa, wazungumze tena, wazungumze lugha moja, kwa sababu e, mtafaruku wa nchi za Afrika, huyu hasikia huyu na huyu hasikia huyu. Sababu kubwa itakuwa ugaidi utaweza ukaendelea sana Afrika, kumbe na Umoja wa Mataifa waunge mkono Afrika kwa namna kuweza kumaliza matatizo haya ya ugaidi Afrika, ugaidi unaozoka kwisha kabisa kabisa. Mimi ni Medar Baraka, napiga simu nikiwa mji wa Bukavu kuhusu mada ya leo. Mimi naona UN ipo sahihi kabisa, mataifa yetu haifanyi vya kutosha ili kukabiliana na waasi huaga, hailipi vizuri wa wanajeshi wanapoenda kwenye uwanja wa vita, haiwapei vifaa ambavyo vina inakubalika kwenda, haiwalipi pesa ambayo inaonekana. Ila mimi ningeomba kwa serikali zetu siweze kuwalipa vizuri mshahara wa wanajeshi ili waweze kupambana vizuri na hali hiyo ya ya ugaidi. Mimi naitwa kwa jina la Zakayo kutoka huku Mjini Nyangi e, nchini DRC. Maoni yangu kuhusu swala la ugaidi linaloendelea Afrika ni kwamba ugaidi ulioko Afrika unasapotiwa na nchi e, za Ulaya na nchi nyingine za Amerika kwa, ku, kwa sababu tu ya ku, kuendelea kushika madini zilizoko Afrika na mengineyo. Kwa hiyo sio rahisi Afrika yenyewe iweze kudhibiti ugaidi na kumaliza kwa sababu unashikwa mkono na nchi za Ulaya. Kwa hiyo cha kufanya ni kwamba ni kusitisha hizi e, safari ambazo e, watu wa Ulaya wanakuja kuzifanya huku e, wakidai kuwa wanakuja kuleta usalama wakileta watu wao, e, eti kwamba wanakuja kujenga sijui na kufanya vinginevyo katika nchi mbalimbali za Afrika. Hiyo yote ni wizi. Yaani, cha muhimu ni kusitisha hayo yote na baadaye Afrika itadhibiti ugaidi na utaisha kabisa. Uh, kwa majina naitwa Berte na Pole Mnyampirwa, nikiwa pa mjini Kigali. Nchi za Afrika ukitazama ukweli wake ni kwamba hazina nafasi zilizokwama kwa kupambana na ugaidi, kutokana na kwamba zinasambaratika. Hata nchi za Afrika zenyewe, kuna baadhi ambazo zina vita kati yake na nyingine zina migogoro ya kisiasa, kuliko kuweka nguvu kwa pamoja ili kupambana na ugaidi. Halafu jamii ya kimataifa, naona inaweza ikasaidia nchi za Afrika kuwa na nguvu kwanza kwa pamoja ili waweze kukabiliana na hali kama hii. Nirejia tena kwenye ukurasa wa Facebook, Honore Zawadi Kalunga kutoka juu mlimani Murumbi, Moba, DRC, unasema: kwangu mimi, serikali yetu imeshindwa kupambana na makundi ya kigaidi. Kwa hiyo naomba jumuiya ya kimataifa yaunge mkono mataifa ya Afrika ili kukomesha ugaidi. Albert Zabuloni na Mwanja kutoka DRC Kalemi, jumuiya ya kimataifa inapaswa kujitahidi kukabiliana na makundi ya kigaidi kwenye mataifa ya Afrika kwa sababu raia ndio wanateseka sana na kupoteza maisha kiholela. i tamatisha na ujumbe wako. na Kasheke Moris unapatikana tarafani Fizi, Kivu Kusini, DRC. Ugaidi upo na utaendelea kuwepo kwa sababu viongozi wa nchi za Afrika hawana umoja pia ukiangalia vizuri utakuta kwamba kila nchi inayokumbwa na, na matatizo ya ugaidi, ugaidi huo husababishwa na kutoelewana kwa viongozi wa nchi hiyo. Ili ugaidi upungue na sio kuisha, jambo la msingi ni moja tu, kila nchi iwe na maelewano mazuri kati ya viongozi walio madarakani na wapinzani. Na kwa maoni yake na Kasheke ndiyo nami natamatisha makala ya habari rafiki kwa leo. Tukutane kesho kwenye mada huru. Kwa heri.